Nhờ tư vấn mua Tivi plasma gấp.....

bibo99

Chào các bác,

Em là thành viên mới ạ, vì lăn tăn quá nên vào đây nhờ các bác giúp hộ. Em muốn mua 1 con plasma cho phòng ngủ của em, 25m2, khoảng cách từ nơi ngồi xem đến tivi là 3.8m, tỉ lệ xem tivi và phim ngang nhau. Theo các bác thì em nên mua tivi loại nào ạ? Bao nhiêu inch là vừa? Nên mua full HD hay HD ready? Yêu cầu của em là xem tivi rõ đẹp, phim rõ đẹp :) Biết là xem truyền hình cáp thì tín hiệu cáp là quan trọng, các bác cứ giả sử cáp em là tốt nhé :)

Thành thật với các bác là HD đối với em còn rất mới, em thích xem phim hành động, thích HD vì nghe nói HD sắc nét, hình ảnh mượt mà. Thấy mấy bác bàn tán em PV80 quá mà đó thì chỉ là HD ready thôi. Bây giờ đi mua em chả biết nên mua cái nào, cứ sợ quyết định sai sau này ngồi hối hận. Các bác tư vấn hộ em nhá để chiều nay đi làm về em đi mua luôn.

Mong tin các bác, em sẽ online suốt buổi chiều hôm nay.

Cảm ơn các bác trước ạ.

khactuyen

Banned
Ðề: Nhờ tư vấn mua Tivi plasma gấp.....

đề cử 50PV80H (filmHD phải >46' với diện tích và KC ngồi phòng của bạn)

bibo99

Bác khactuyen ơi, ý bác bảo là xem phim HD thì phải trên 46" ạ?

bibo99

Còn dòng PY thì sao ạ? 50" nó mắc gần gấp đôi con 42" mà chỉ hơn có 8"?

bibo99

50" xem phim thì vừa nhưng xem tivi có lớn quá không ạ, có nhức mắt lắm không?

khactuyen

Banned

PY gía hơi chát, nếu có tiền thì làm dòng PY đỡ phải suy nghĩ, theo mình thì để xem filmHD càng to càng tốt.
/// nếu xem filmHD thì dòng fullHD và HDready chất lượng hình ảnh không khác nhau quá xa như nhiều người nghĩ đâu bạn ạ (với khoảng cách ngồi >3m)

bibo99

Còn xem tivi thì thế nào ạ? Có to quá không? Em đọc thấy bọn Anh nó hỏi nhau về S10, G10 và V10? Các bác có ý kiến gì về mấy em này không ạ?

Em nghe nói PV80 có nhược điểm là không quét 100Hz nên không xem được từng chapter, có đúng không ạ?

phuong210876

=> Ít tiền chơi pana 42"PV80 hoặc LG 42"PQ60 = dạng HD ready
=> Nhiều tiền chơi full HD 50"
SS mình thấy hình ảnh dòng Plasma hdready không thực sự được như mong đợi còn dòng Full HD của loại này chưa nhìn chưa biết nghe nói giá giòng fullHD 50" của SS tốt.
với khoáng cách nhòm từ 3m trở lên thì chơi fullHD làm gì cho tốn kém

Chỉnh sửa lần cuối:

vkc

Well-Known Member

Còn xem tivi thì thế nào ạ? Có to quá không? Em đọc thấy bọn Anh nó hỏi nhau về S10, G10 và V10? Các bác có ý kiến gì về mấy em này không ạ?

Em nghe nói PV80 có nhược điểm là không quét 100Hz nên không xem được từng chapter, có đúng không ạ?

Với khỏang cách 3m8 thì TV 50" không to đâu bạn..nếu đk kinh tế cho phép thì nên mua full HD để sau này khỏi tốn thêm tiền để đổi 8->

Plasma 50" Full HD có 2 loại cho bạn chọn :

Panasonic Full HD PY800Y giá khỏang 40tr
Samsung 50B650 giá chỉ hơn 25tr

Về khỏan quét hình 100hz thì bạn yên tâm vì công nghệ plasma giải quyết vấn đề chuyển cảnh rất tốt... Nếu tính ra dòng quét theo kiểu LCD thì Plasma bèo nhất cũng hơn 120hz..Loại mới nhất giờ thì đến 600Hz:x

nokia6681

Member

Mình đang dùng plasma 50py800 của pana, có vài nhận xét để bạn tham khảo.
- Khoảng cách mình nằm xem là 5m, ở khoảng cách này mấy hôm đầu thì hơi bị nhức đầu, có lẽ mắt chưa quen và sau đó là bình thường.
- Xem truyền hình cab của HTVC chất lượng hình ảnh, độ nét ngang ngửa với CRT.Nói chung là good, hơn hẳn LCD sony 32v300 ở nhà bố mẹ mình dùng cab của SCTV.
- Xem phim HD qua HTPC nối bằng dây VGA-VGA thì chất lượng hình ảnh ko đẹp bằng khi dùng dây HDMI nối qua cục chuyển DVI-HDMI. Dây HDMI này mình mua giá 220 ngàn.Cách config hình ảnh thì mình làm theo bro nham18, mình dùng core AVC và MPC xài card vga 8600gt có 2 cổng out VGA và DVI.
Khi bật chức năng sharpen thì màn hình có 1 lớp bụi nhưng ở khoảng cách trên 3.5m thì ko thấy.
Kết luận :
- Em plasma này xem phim HD và cab rất ưng ý.
- Giá thành cao, nóng sau lưng màn hình có 3-4 quạt, điện năng tiêu thụ theo mình ko hao lắm
- Kết nối với PC qua HDMI đẹp hơn VGA, tần số quét khi dùng HDMI chỉ lên 60hz.Khi lướt web thì vga rõ hơn nhất là các nét chữ.
- Em 50py800 này ko có tần số quét 100hz như em 50pv, ko hiểu pana luôn.
- Em mình mua hàng made in japan, date 12/2008 giá 40.500tr
Chúc bro mua được tv để xem hd.

minhtuong

Active Member

Bạn mua Plasma Pana 42X10 đi, thấy mới ra, một bạn trên mạng w.123mua.com.vn rao bán 13tr, Phan khang bán 13,9tr. Thấy có quét hình 600Hz. Tôi thấy có lẽ là quảng cáo mà thôi.

bibo99

Mới đi ngang Sơn Hà thấy nó có S10, hỏi bên Hồ Tùng Mậu thì bảo là X10. Nghe nói S10 chỉ có 42", còn muốn 50" thì lấy X10. Sơn Hà nó cũng bảo em là 600Hz mà em chả biết đó là cái gì. Search trên mạng VN mình không thấy ai review về S10, X10, G10, V10 gì cả, mạng nước ngoài thì có, các bác giải thích hộ em với.

bibo99

Các bác giúp em với, em giờ confused rồi, giờ nào là S10, X10... chả biết đâu mà lần :confused:

khactuyen

Banned

Đối với Plasma Pana loại kém nhất đã là 400Hz ròi bạn ạ (PV80H), còn loại PY800H là 480Hz cơ nên bạn cứ yên tâm mà mua. Nếu có dòng mới thì nên mua loại mới nhé.

nokia6681

Member

Đối với Plasma Pana loại kém nhất đã là 400Hz ròi bạn ạ (PV80H), còn loại PY800H là 480Hz cơ nên bạn cứ yên tâm mà mua. Nếu có dòng mới thì nên mua loại mới nhé.

Quảng cáo thôi bạn ơi, mình xem trên 50py800 mấy trận đá bóng mỏi cả mắt luôn.

bibo99

Nếu đúng S10 là Full HD thì tin vui cho các bác mê HD nhà mình, bằng tiền 42PV80 mà mình sở hữu full HD đấy các bác ợ, không biết em 50" thì giá bao nhiêu nhỉ? :)

bibo99

Các bác xem tin mới đây ạ, theo đây thì mình mới chỉ có dòng S về đến VN. Có ai có thông tin gì về dòng Z, V, G không ạ?

bibo99

Giờ em chỉ còn 2 lựa chọn thôi: 50PV80H và 50X10, các bác cho em ý kiến với ạ? PV80H thì có nhiều good reviews rồi, còn X10 thì mới quá. Lấy cái cũ an toàn hơn hay cứ mới mà quất, ý các bác thế nào ạ?

Bên trên