Nhờ tư vấn EQ Sansui SE-88

caobmt

Member
Chào tất cả các Bạn.
Tình hình mình vẫn đang dùng CDP Sony 991 + Marrantz PM-54DS + Jamo S506 để nghe nhạc (trước đây cũng đã từng nhờ tư vấn nâng cấp Amp nhưng vẫn chưa thực hiện).
Nay mình thấy có con EQ Sansui SE-88 khá đẹp nên cũng muốn rước em nó về phối ghép nhưng đang lăn tăn 2 phương án thế này, mình nhờ các bạn tư vấn giúp:
1. Lấy EQ về nghe để nâng cao chất âm hiện tại, khi nào có điều kiện tiếp tục nâng cấp amp tiếp (nếu có thể thì sẽ kiếm loa nghe nhạc riêng :D).

2. Nâng cấp amp luôn, khỏi phải lấy EQ.

Hiện em đang nghiêng về phương án 1, luôn tiện cho em hỏi thêm con EQ Sansui này có "ổn" không ạ (giá khoảng 4tr)?.
Em cám ơn nhiều.

caobmt

Member
Ðề: Nhờ tư vấn EQ Sansui SE-88

Em cũng biết cặp loa của em không phù hợp cho nghe nhạc (sau khi mua về mới đau chứ :(). Nghe độc đấu guitar, piano thì cũng tương đối ổn nhưng thể loại khác thì bass nó cứ phều phều thế nào ấy. Tuy nhiên giờ mà đổi hoặc mua thêm cặp khác thì e hơi khó, mới vác về chưa bao lâu mà thay đổi thì sợ vợ nó càm ràm lắm :D. Nên em cứ loay hoay mãi, cũng có ý định tìm em sub nho nhỏ để cải thiện bass nữa cơ đấy :D.
Tiếp tục nhờ các Bạn tư vấn thêm.

NHÂN_JBL

Loa Jamo của bác + marantz mà bác kiếm một tiếng bass tròn và sâu thì hơi bị không đạt . Thay vì bác mua con EQ bác đem luôn cặp jamo ( thanh lí môn hộ )+số tiền định đầu tư em EQ bác có thể kiếm được một em loa khác hợp gu mình hơn hoặc 2nd . Bây giờ bác có thêm gì vào đi nữa thì cái hay của JAMO tới đó là hết xí quách rồi bác àh . Riêng số tiền 4 củ rước em sansui thì không nên tầng số cắt nói chung như bác ngọc tú là quá xá tệ . chỉ được đèn giọt nước thôi miên nhãn quan của bác thôi :) . Thí dụ nếu bác quyết định chơi EQ mình cho bác thông số của một con tầng số cắt thì giống như là bâm nhuyễn luôn: EQ BEHRINGER FBQ 3102 ( mỗi kênh 31 cần chỉnh ) giá thành khoảng 3 cũ mấy xị . bác nghiên cứu đi sunsui không có cửa, được cái giá thì ở trên mây !

Chỉnh sửa lần cuối:

caobmt

Member

Rất cám ơn 2 Bác tngoctu và NHAN_JBL đã tư vấn nhiệt tình. Vậy em quyết không thêm EQ Sansui nữa, đúng là tý nữa là bị "đèn giọt nước thôi miên" :D.
Việc thay đổi loa thì em e hơi khó vì mới mua mà đổi thì ngại với vợ :D, hơn nữa em ở tỉnh nên việc đổi chác cũng có phần khó khăn.
Vậy em tính thêm 1 sub điện nho nhỏ để cải thiện thêm tý phần bass (ví dụ như Yamaha YST-SW45 vì phòng em nhỏ tẹo 12m2 thôi) , khi nghe thì giảm bớt bass trên amp để đỡ phải nghe phều phều trên loa thì có được không ạ?

NHÂN_JBL

Tốt chán ! bác nghiên cứu con sub nào im tai thì vác em nó về cải thiện bass ! Bác tìm sub điện nha bác . Mua sub hơi về là mệt lắm àh :)) :))

audio&video

Active Member

EQ chỉ thịnh hành trước năm 80.bây giờ ít ai dùng rồi bác ah.vì trong âm ly đã tích hợp đầy đủ .vì nếu không hiểu sử dụng em này sẽ cho tiếng chán đi rất nhiều bác ah.để dành USD rồi nhờ anh em tu vấn nâng cấp sẽ cải thiện để đáp úng được đôi tai bác nhé.:))

caobmt

Member

Báo cáo các Bác.
Em đã ghép thêm 1 con sub điện nho nhỏ (cụ thể Yamaha YST-SW45), nói chung là quá ổn (đang phê CD Khúc Tình Xưa của Lệ Quyên đây :D). Tiếng bass nghe hơn hẳn, em đang nghe bằng Haman/Kardon AVR 7000 vì có đường Sub cho mau lẹ. Để mai em test tiếp nghe với Marantz PM-54DS.

Bên trên