Nhờ tư vấn: Dàn mini tự tắt khi mở to hoặc mở nhỏ nhưng nghe lâu hơn

Em chào các bác!!!
Em mới mua 1 bộ dàn mini nhưng khi mở nghe to được khoảng 15 phút dàn sẽ tự tắt.
Mở nhỏ nghe được khoảng nửa đĩa sẽ tự tắt.
Em kiểm tra thấy âm ly của dàn rất nóng. Em đoán nóng quá nên dàn sẽ tự tắt.
Em nhờ các bác bắt bệnh dùm em linh kiện nào có vấn đề ở bộ dàn này ạ.
Sửa chữa như thế nào và giá cả có cao không??
Em đang định chế 1 cái quạt cho âm ly. Bộ dàn dùng điện 100v, em không biết điện ra của nó là 6v hay 12v ạ. Để em đi kiếm 1 cái quạt lắp cạnh âm ly hút nhiệt ra ngoài không biết có được không?
Rất mong các bác tư vấn giúp em.
Em cảm ơn các bác nhiều!!!
P/s: Gửi mod, em không biết post vào đâu nên nếu có sai em nhờ mod move dùm em ạ. Em cảm ơn Mod.

typn30_hn

Ðề: Nhờ tư vấn: Dàn mini tự tắt khi mở to hoặc mở nhỏ nhưng nghe lâu hơn

1. trong amply dàn mini thường đã có thiết kế bộ phận giải nhiệt rồi, máy bị bệnh trong bác dùng thuốc bôi ngoài là ko tác dụng
vậy khỏi phải loay chế quạt mát hay tìm 6v hay 12v làm gì, phương án quạt ngoài tạm thời ko tính đến
2. bác mở vỏ máy ra, tìm xem có quạt giải nhiệt của máy ko, nếu có thì kiểm tra em này có bị kẹt, chạy chậm hay ko chạy gì ko
lưu ý có thể quạt này bình thường ko chạy mà máy phải chạy nóng 1 lúc mới chạy
thường thì vệ sinh , tra dầu cho em quạt đó là hết bệnh, cũng có thể phải làm thêm như xiết lại các ốc bắt IC công xuất vào cánh tản nhiệt hoặc thay lớp mỡ tản nhiệt đã bị khô

Ðề: Nhờ tư vấn: Dàn mini tự tắt khi mở to hoặc mở nhỏ nhưng nghe lâu hơn

Em sợ nhất là cái âm ly chết mất linh kiện nào bác ạ. Lúc đầu nó chưa nóng nhưng mở một lúc em mới thấy nó nóng. Em thấy có cái lỗ ở vỏ giống cái lỗ quạt như ở cây máy tính nhưng không biết là có quạt không vì em cũng chưa dám tháo ra nữa.
Bác cho em hỏi một tý nữa ạ. Nếu em tháo ra vệ sinh và dùng keo tản nhiệt của CPU máy tính cũng được chứ bác??
Hy vọng là em nó không chết linh kiện nào mà chỉ lỗi nhẹ nhẹ này thôi ạ.
Em cảm ơn bác nhiều!!!

Bên trên