Nhờ các bác tư vấn về bộ giải mã 5.1 cho loa Creative....

tranvutruong

Chào các bác.
Em đang xem HD qua Laptop cắm dây HDMI vào LCD Pana, âm thanh thì sử dụng loa Creative M5300 ( 5.1) nhưng cắm vô lap chỉ đc âm thanh 2.1.
Xin các bác tư vấn em giải pháp thiết bị cắm ngoài cho Laptop để ra âm thanh 5.1 với ạ. thanks các bác.
(thiết bị gì ? mua ở đâu(em ở HN) ? giá thành ?)

ltg14

Ðề: Nhờ các bác tư vấn về bộ giải mã 5.1 cho loa Creative....

Em chẳng biết gì về âm thanh. Em mới mua cái Mede8ter 500x , ở nhà có bộ loa Creative SBS580 đang nghe cho máy tính, muốn kết hợp để nghe khi xem phim HD. Nhưng chẳng biết phải gắn ra sao? vì bộ loa này chỉ có 3 jack cắm như hình bên dưới. Nhờ các pác tư vấn dùm em. cám ơn nhiều

sieulong

Well-Known Member

Em chẳng biết gì về âm thanh. Em mới mua cái Mede8ter 500x , ở nhà có bộ loa Creative SBS580 đang nghe cho máy tính, muốn kết hợp để nghe khi xem phim HD. Nhưng chẳng biết phải gắn ra sao? vì bộ loa này chỉ có 3 jack cắm như hình bên dưới. Nhờ các pác tư vấn dùm em. cám ơn nhiều

soundcard laptop laọi onboard chỉ có 2.1 (2 loa 1 Subwoofer) thì bạn đâu nghe được âm thanh của loa 5.1. Hồi trước bạn gắn vào máy tính Desktop nghe được 5 loa tại, vì sound onboard của Desktop có hỗ trợ 5.1

bạn chạy ra tiệm mua cái Creative X-fi 5.1 loại USB khoảng hơn triệu. về gắn loa 5.1 vào thì nghe được 5 loa.

chúc bạn vui

ltg14

soundcard laptop laọi onboard chỉ có 2.1 (2 loa 1 Subwoofer) thì bạn đâu nghe được âm thanh của loa 5.1. Hồi trước bạn gắn vào máy tính Desktop nghe được 5 loa tại, vì sound onboard của Desktop có hỗ trợ 5.1

bạn chạy ra tiệm mua cái Creative X-fi 5.1 loại USB khoảng hơn triệu. về gắn loa 5.1 vào thì nghe được 5 loa.

chúc bạn vui

Cám ơn anh đã tư vấn!
Dạ ý em là muốn lấy bộ loa Creative này ra gắn vộ cái HD Player Mede8ter 500X em mới mua đó. Vậy em phải mua bộ đổi gì nữa vậy anh?

sonthytb

Cũng đang thắc mắc tương tự như bác này, trước dùng PC làm đầu phát HD nên mua bộ loa Microlap 5.1 thường
Giờ lắp My TV nên giải tán PC không dùng nữa, bác nào đã mua DTS decoder HD1B của bác hangbinhdan review cụ thể cho em xem chút
- Chất lượng decoder có ngon không, âm thanh có tách bạch không
- Cắm vào đầu phát My TV thì dùng optical hay dùng coxial ổn hơn
Tóm lại là có nên mua DTS decoder không, vì bộ loa giờ để không cũng phí
Cảm ơn các bác nhiều

sieulong

Well-Known Member

Cám ơn anh đã tư vấn!
Dạ ý em là muốn lấy bộ loa Creative này ra gắn vộ cái HD Player Mede8ter 500X em mới mua đó. Vậy em phải mua bộ đổi gì nữa vậy anh?

Mình hiểu sơ sơ ý của bạn, mình thử trả lời bạn coi có được không ha.

Mình tìm hết một buổi sáng tren internet coi có cái Adapter nào chuyển được từ 3 sợi dây 3.5mm của loa 5.1 dành cho PC qua loại dây để cắm vào Out Put trên cái HD player của bạn hông. Kết quả của 1 buổi sáng là "có thể la không có cái Adapter" như vậy.

Nên mình đề nghị như vầy, trên cái HD Player của bạn có cái Digital Audio Out (Optical hoặc là Coaxial hoặc là cả hai) bạn mua sợi dây thích hợp gắn Audio Out của HD vào Audio In của PC, từ PC gắn qua loa 5.1 của bạn.

Còn phần Hình ảnh, thì bạn cứ gắn vào TV như trước giờ.

Như vậy sẽ có trễ pha một chút, nhưng mình nghĩ không đáng kể 1 vài phần trăm cua giây, chắc không sao ha ^^

Hông biết góp ý như vậy có được không, bạn coi sao ha. Cái HD Player của bạn thì có Digital Audio Out nên mình có ý kiến như vậy.

Còn bạn Sonthytb nói cắm vào đầ MY TV thì Optical cho tín hiệu tốt hơn vì sợi cáp quang thất thoát tín hiệu ít hơn.

PS: có một lần mình đã làm như vầy: Gắn nhạc từ Ipod thông qua một sợi dây 2 đầu mỗi đầu 3.5mm (loại dành cho loa máy tính giống như trên hình của bạn ấy) sợi dây này nối từ Ipod đến InPut của soundcard. Từ Soundcard mình nối qua Amly thông qua day Optical, từ âm ly mình gắn ra dàn 5.1. Mọi thứ ok hông có vấn đề gì. Còn trườn hợp trên của bạn thì làm ngược lại. HD Player đi qua PC thông qua dây Optical, từ PC qua loa thông qua dây 3.5 mm. Chỉ là cần chỉnh IN Put trong PC chút xíu.

Chỉnh sửa lần cuối:

ltg14

@sieulong: trước tiên cám ơn bạn thật nhiều đã bỏ thời gian tìm hiều giúp mình. MÌnh sẽ thử làm theo cách của bạn xem như thế nào.

lelakbmt

Hi All !
Em đang xài loa Creative SBS580 dùng trên PC, mà em cắm vào chỉ nghe được 2 loa. dùng chương trình test manager sound thì nghe nghe 03 loa, còn hai loa không có tính hiệu. loa center và reader left. em đang xài con Main: ESC 915pl-a2. Hiện giờ chỉ cắm vào jack xanh lá cây ( green) nghe được 02 loa :(( ! mong các bác tư vấn giùm. thanks

no1shop93l

Hi All !
Em đang xài loa Creative SBS580 dùng trên PC, mà em cắm vào chỉ nghe được 2 loa. dùng chương trình test manager sound thì nghe nghe 03 loa, còn hai loa không có tính hiệu. loa center và reader left. em đang xài con Main: ESC 915pl-a2. Hiện giờ chỉ cắm vào jack xanh lá cây ( green) nghe được 02 loa :(( ! mong các bác tư vấn giùm. thanks

đơn giản mua cái cardsound 5.1 về là ok. Bác hiện tại nghe qua card onboard của PC nên chỉ là âm thanh stereo 2.1 nên chỉ ra đc 2 loa

vinagoh

Well-Known Member

đơn giản mua cái cardsound 5.1 về là ok. Bác hiện tại nghe qua card onboard của PC nên chỉ là âm thanh stereo 2.1 nên chỉ ra đc 2 loa

Mainboard này hổ trợ âm thanh 7.1 luôn đấy: MOBOT: Motherboard Spec Sheet: ECS 915PL-A2 (3.1B) Motherboards.org

Bác chủ phải cắm đủ 3 jack 3.5ly vào mainboand đúng theo màu của nó là ok.

Bên trên