Nhờ anh Em diễn đàn tư vấn giúp mình setup dàn để xem HD

sonlang

Tình hình mình có con PC cấu hình như sau :
1.CPU E4400 2.0GHz
2.DDR 2Gb KM
3.HDD 1TB
4.Main gigabite G33-S2
5.Card Giga Radeon X300 - 256Mb

TV LCD Sony - 32" HD Full
Receiver Denon ACV-3550
loa đểu - mình ghép nguyên bộ of thằng sony qua, 1sub + center + 4surround

nếu vậy mình cần phải nâng cấp gì ? mua thêm phụ kiện (dây nhợ, cable) gì không ? mình là thành viên mới mong anh em chỉ giúp
với lại kinh phí có hạn hihi,,,,
thanks

TR0JAN

Ðề: Nhờ anh Em diễn đàn tư vấn giúp mình setup dàn để xem HD

Để xem được phim mượt mà thi cấu hình của bạn phải làm lại tuốt
Nâng cấp CPU cao hơn ( gợi ý CPU SOCKET 775 )
nâng câp luôn cai main (GIGABYTE MAINBOARD: EP43T – UD3L)
Card cũng nên thay luôn con này với cấu hình gợi ý trên thì không có gì để cãi (Gợi ý card GeForce 9600GT/ DUAL DVI/ HDPC HDMI/ DDR3/ 256bit)
Còn với câu hình cũ như của bạn thì chỉ xem đc phim 720 va xem đc o màn hình máy tính. Xuất ảnh ra tivi LCD thì giật tung xác :)

Chúc pác sớm ưng ý với HT HTPC của mình.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

1.CPU E4400 2.0GHz
2.DDR 2Gb KM
3.HDD 1TB
4.Main gigabite G33-S2

Receiver Denon ACV-3550

nếu vậy mình cần phải nâng cấp gì ? mua thêm phụ kiện (dây nhợ, cable) gì không ? mình là thành viên mới mong anh em chỉ giúp
thanks
Phương án kinh tế nhất là bạn nâng cấp vga rời, nên chọn Nvidia 8400 trở lên nhưng tốt nhất là 8600GT hoặc mạnh hơn nếu có điều kiện.

Sau khi nâng cấp video card, bạn config theo kiểu enable CUDA là sẽ xem được mọi phim HD với thiết lập hình ảnh tối đa.
Card cũng nên thay luôn con này với cấu hình gợi ý trên thì không có gì để cãi (Gợi ý card GeForce 9600GT/ DUAL DVI/ HDPC HDMI/ DDR3/ 256bit)
Còn với câu hình cũ như của bạn thì chỉ xem đc phim 720 va xem đc o màn hình máy tính. Xuất ảnh ra tivi LCD thì giật tung xác :)

không hiểu cắm vào LCD TV thì sao lại giật hơn là cắm vào màn vi tính?!?

TR0JAN

không hiểu cắm vào LCD TV thì sao lại giật hơn là cắm vào màn vi tính?!?

Cái này thì em cũng không hiểu là tại sao nhưng thực tế thì nó lại như thế.

Vi dụ 1 bộ phim em xem trên láp top thì ok nhưng khi xuất ảnh ra LCD qua Hdmi thì hình ảnh bị giật và bị caro không xem đc.

sonlang

Như vậy mình chỉ cần mua card PCI express 9600GT là coi được hả bạn,
CPU mình là core 2CPU (E4400) - 2.0Ghz - socket la 775
vậy mình cần phải nâng cấp gì thêm không các Bác, mong chỉ giáo

n70_music

Member

bạn kiếm con card đồ họa ngon ngon là chiến HD OK, bèo bèo thì 9600GT, còn dư dả thì mấy dòng 2**GTX trở lên

còn bên ATI thì mấy dòng 48** trở lên
tùy túi tiền của bạn thôi

9600GT thì lấy quách 4770 cho nó mạnh

tieuthieugia

Well-Known Member

1.CPU E4400 2.0GHz
2.DDR 2Gb KM
3.HDD 1TB
4.Main gigabite G33-S2

Receiver Denon ACV-3550

thanks

chắc chắn là phải mua dây, cable chứ

lanhoang

bạn kiếm con card đồ họa ngon ngon là chiến HD OK, bèo bèo thì 9600GT, còn dư dả thì mấy dòng 2**GTX trở lên

HD thì ATI 3xxx hoặc nVI 8xxx là ổn rồi (vd: ATI 3450/3650, nVI 8400/8500/8600...) chứ lên dòng cao cấp làm gì cho phí, mà chơi 4xxx/ 2xxGT thì thành ra Bông hoa nhài cắm... ... à :).

Đúng, 9600 thà lấy 4770. nhưng kô chơi game thì kô cần phí vậy (nếu có chơi game thì cái main kia nó cũng nghẽn à.

uniz

có chơi HD 1080p thôi mà mấy bác thích thuốc hàng người ta nhỉ.
Tại sao chủ thread k tự mình play thử 1 cái film 1080p trên máy tính thử xem. Nếu play đc chắc chắn cắm vào tivi play đc. Nếu có vấn đề thì chỉ cần thay 1 con CPU là đủ, k cần đụng gì đến VGA cả

uniz

xin hỏi lại sao fải nâng cấp cái main và tại sao fải mua VGA mới?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nếu bạn chủ thớt không chơi game nặng thì tất cả các video card mạnh hơn con 9600GT đều phí tiền vì khi chơi HD nó chẳng hơn gì những con rẻ tiền cỡ như 8600, 9600 cả.

sonlang

có chơi HD 1080p thôi mà mấy bác thích thuốc hàng người ta nhỉ.
Tại sao chủ thread k tự mình play thử 1 cái film 1080p trên máy tính thử xem. Nếu play đc chắc chắn cắm vào tivi play đc. Nếu có vấn đề thì chỉ cần thay 1 con CPU là đủ, k cần đụng gì đến VGA cả

cảm ơn các ý kiến of các bạn,
mình đã coi thử vài phim 1080p trên máy tính với Card Giga Radeon X300 - 256Mb chạy ổn (hiện tại chưa nâng cấp gì), không bị giựt chạy tốt, t7 này mình sẽ mua 1 cable DVI-HDMI xem thử khi đưa ra LCD có bị giựt không, mình sẽ báo lại các Bác trên diễn đàn nhen, thấy mọi người chơi HD đã quá nên mình muốn chơi theo nhưng khổ nỗi gà mờ (nghèo nữa chứ :) ) nên nhờ các chỉ giáo và thông cảm hen.

sonlang

Cảm ơn các Bác hihihi . .... mình đã thử bộ phim "monster VS alien" 1080p - 4.37GB coi tốt không giựt hình các Bác ạh, nhưng chưa thử các phim khác có dung lượng cao hơn...để cuối tuần kiếm các nguồn phim đáng tin cậy mình mua khoảng 200Gb fim xem thử...hihi ....các Bác bào có địa chỉ film tốt báo cho em biết với...cám ơn nhìu nhìu

haitac061

ôi, rườm rà, ra mua cái lcd 32p10 của TCL về xem , chỉ cần chép phim vào HDD rùi cắm ngõ giao tiếp USB và bắt đầu thưởng thức thui...đơn giản mà.
[

theDarkness

Tình hình là em vừa đủ tiền mua em LCD 32" vì thấy các bác xem film HD đẹp quá đâm ra mê mẩn :)
Cái PC củ chuối của em cấu hình thấp, không hiểu có cần nâng cấp gì không ( túi tiền eo hẹp quá :( )
CPU 3.0, 2MB cache
1GB Ram
HDD 80GB
Card màn hình onboard
-------------
Vậy em cần mua những gì, down phần mềm gì để xem film và down film ở địa chỉ nào.
Em mới tập tọe, mong các Bro chỉ giáo nhiệt tình từng vấn đề khúc mắc, cám ơn rất nhiều.

lanhoang

Tùy theo nhu cầu kinh tế của bạn ntn nữa ae trên này mới tư vấn đc chứ .
Còn con PC hiện tại của bạn thì ômbô e kô đú nổi HD đâu, nên làm cái VGA rời cũng có thể coi tàm tạm, & cái HDD nữa, bé quá thì down đc bao nhiêu. Trong này có thớt ae config P4 chơi ổn HD rồi đó, bạn search lại xem.

theDarkness

Tùy theo nhu cầu kinh tế của bạn ntn nữa ae trên này mới tư vấn đc chứ .
Còn con PC hiện tại của bạn thì ômbô e kô đú nổi HD đâu, nên làm cái VGA rời cũng có thể coi tàm tạm, & cái HDD nữa, bé quá thì down đc bao nhiêu. Trong này có thớt ae config P4 chơi ổn HD rồi đó, bạn search lại xem.

Hix, thì em mới nói là tài chính eo hẹp nên các bác cứ support sao cho giá thành thấp nhất là ok rồi ^^ Sang năm có tiền, tính nâng cấp sau ^^
Giờ các bác tư vấn cho em nhé:
1. Con PC cùi của em cần mua thêm những gì, giá cả khoảng bao nhiêu.
2. Để kết nối PC với LCD thì cần mua cable loại gì, em chưa có điều kiện mua Loa vì nhà có trẻ nhỏ nên tạm thời nghe theo Loa của LCD thôi :)

lanhoang

Bạn cho biết cái Mainboard dòng nào thì ae tư vấn dễ hơn, vd như có support VGA rời kô (AGP hay PCI-Express), chạy Ram gì... ...
Theo mình thì CPU P4 chạy HD720 cũng ổn rồi đó, máy bạn thì nên thêm 1GB Ram nữa & cái VGA (kết nối với LCD thì có thể D-sub hoặc HDMI, muốn nối HDMI thì VGA phải có cổng hỗ trợ). À thêm con HDD to to nữa chứ 80GB thì đc bao nhiêu :D.

theDarkness

Bạn cho biết cái Mainboard dòng nào thì ae tư vấn dễ hơn, vd như có support VGA rời kô (AGP hay PCI-Express), chạy Ram gì... ...
Theo mình thì CPU P4 chạy HD720 cũng ổn rồi đó, máy bạn thì nên thêm 1GB Ram nữa & cái VGA (kết nối với LCD thì có thể D-sub hoặc HDMI, muốn nối HDMI thì VGA phải có cổng hỗ trợ). À thêm con HDD to to nữa chứ 80GB thì đc bao nhiêu :D.

Cấu hình cái Case cùi của em đây ạ :
- CPU PIV 361 - 3.0 E/800 Ghz/2M - socket775 (Box)
- Mainboard GIGABYTE 945GZM-S2 (Expanstion Slots: 1 PCI Express x16 slot and 3 PCI slots)
- DDR II 512 Bus533 x 2
- HDD Maxtor 80GB
----------------------------------
HDD thì em sẽ dành dụm mua cái 1T sau, giờ dùng tạm cái 80G, xem hết thì delete đi copy film mới ^^

Các bác support cho em, giờ em chỉ có khoảng ~2 chai vì vừa dồn tiền mua cái LCD Pana 32" X10V mất gần 7 chai :) Nhà nghèo, mong các bác thông cảm mà tư vấn giúp. Cảm ơn rất nhiều ^^

Bên trên