NHẠC VÀNG là gì?

Vào diễn đàn chúng ta thường bắt gặp những câu hỏi như: Em muốn down nhạc vàng thì tìm ở đâu? Hay như Tầm 10 tr mua loa gì nghe nhạc vàng? .. v. v...
Nay để thay đổi không khí mình mong các bạn định nghĩa về nhạc vàng giúp với.
Thanks.

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: NHẠC VÀNG là gì?

@};- Bác Cả :D

Em đọc được ở đâu đó thì khái niệm "Nhạc Vàng" còn quá nhiều ý và hay gây tranh cãi -> nhưng chưa thấy cãi nhau to :))

dungtam25

Well-Known Member

Lần đầu tiên em nghe hai từ này là sau 30/4/75.Đò là những thể loại nhạc sáng tác trước năm 75 của các nhạc sỹ miền Nam.Có lẽ xuất phát từ các bố ấy,màu vàng là màu não nề,ủ dột,ủy mị..nói chung khi nghe thể loại nhạc này con người sẽ thụ động,không còn muốn phấn đấu,lao động..Cho nên tất cã các loại nhạc trước 75 ca ngợi tình yêu đôi lứa,tan vỡ,chia ly,ạu sầu các bố gom vào và gán cho cái tên là nhạc vàng,rồi cấm lưu hành,phổ biến.Chỉ có một số ít bản nhạc được phép lưu hành như Nối vòng tay lớn của TCS...thì được lưu hành.Bây giờ thì thoáng hơn nhiều rồi,đa phần thể loại nhạc vàng đều được phép lưu hành
Còn đối trọng với thể loại nhạc vàng là nhạc đỏ,thể loại này ca ngợi tính chiến đấu,lao động cụ thể như Năm anh em trên một chiếc xe tăng,Bài ca Năm Tấn....
Em chỉ biết có thế theo thiển ý,bác nào biết thêm thì vào phán tiếp ạ :D

dungdunght

Theo em thì nhạc vàng và nhạc đỏ phân biệt với nhau bởi lá cờ của 2 chế độ hồi trước: cờ vàng của VNCH và cờ đỏ của mình. Còn nói nhạc vàng ủy mị, não nề thì không đúng, nhạc vàng phát biểu cảm xúc thật của con người, mô tả tâm tư, suy nghĩ về tình yêu và cuộc sống,điều mà nhạc đỏ không có. Hồi trước các cụ bên nhà mình chỉ quan tâm đến chiến tranh nên nhưng thứ này bị cấm tiệt, và đổ cho nhạc vàng là ủy mị này nọ...

caothudeche

Moderator

Theo em thì nhạc vàng và nhạc đỏ phân biệt với nhau bởi lá cờ của 2 chế độ hồi trước: cờ vàng của VNCH và cờ đỏ của mình. Còn nói nhạc vàng ủy mị, não nề thì không đúng, nhạc vàng phát biểu cảm xúc thật của con người, mô tả tâm tư, suy nghĩ về tình yêu và cuộc sống,điều mà nhạc đỏ không có. Hồi trước các cụ bên nhà mình chỉ quan tâm đến chiến tranh nên nhưng thứ này bị cấm tiệt, và đổ cho nhạc vàng là ủy mị này nọ...
Rất có lý.

Mình cũng đã khá nhiều lần tìm hiểu các dòng nhạc để biết cách phân biệt. Quả thật nhiều dòng nhạc nó na ná nhau quá nên cũng khó.
Mình thích cách phân loại của phương tây hơn, và đối với các thể loại văn hóa đặc biệt của mỗi quốc gia thì sẽ có phân loại riêng (chèo, tuống, xẩm..). Nên đối với bản thân không có khái niệm nhạc vàng, nhạc đỏ.

Tiện có ý kiến rất hay về màu sắc của bạn dungdunght, mình kết hợp luôn wiki và một số dòng nhạc cùng thời. Mời các bác đọc và phân tích.

- "Nhạc vàng là tên gọi dòng tân nhạc Việt Nam ra đời trong thập niên 1960 với lời ca trữ tình bình dân được viết trên những giai điệu chậm buồn đều đều (bolero, rumba, ballade...), âm hưởng dân ca, hát bằng giọng thứ quãng âm trung hoặc trầm. Đôi khi nhạc vàng còn được dùng chỉ các bài thời tiền chiến hay "tình khúc 1954-1975" chậm buồn nhưng giai điệu khác với nhạc vàng, hay một số bài đậm chất dân gian nhưng không mang đặc trưng của nhạc vàng theo nghĩa phổ thông (nhiều bài đậm chất dân gian theo điệu chachacha). Đặc trưng của dòng nhạc này là lời ca giản dị, câu nhạc dễ nghe, chất chứa nỗi niềm của những cá nhân bình thường.

- Nhạc đỏ: "Nhạc cách mạng, thường được gọi nhạc đỏ, là một dòng của tân nhạc Việt Nam gồm những bài hát sáng tác trong thời kỳ Chiến tranh Đông Dương, ở miền Bắc Việt Nam và vùng giải phóng ở miền Nam Việt Nam trong thời kỳ Chiến tranh Việt Nam và sau năm 1975 khi Việt Nam thống nhất. Khái niệm "nhạc đỏ" chỉ hay dùng trong nhân dân (để phân biệt với "nhạc xanh", "nhạc vàng") và chỉ có từ khoảng đầu thập niên 1990 trở đi, phía nhà nước hay gọi là nhạc cách mạng, nhạc truyền thống hay nhạc chính thống. Tuy nhiên biểu tượng của cách mạng trong quang phổ chính trị là màu đỏ, nên gọi nhạc đỏ cũng như nhạc cách mạng vậy."

- Nhạc tiền chiến: "Nhạc tiền chiến[1] (tiếng Anh: Vietnamese pre-war music) là dòng nhạc đầu tiên của tân nhạc Việt Nam mang âm hưởng trữ tình lãng mạn xuất hiện vào cuối thập niên 1930. Các ca khúc tiền chiến thường có giai điệu trữ tình và lời ca giàu chất văn học. Ban đầu khái niệm nhạc tiền chiến (nhạc trước thời kỳ chiến tranh) dùng để chỉ dòng nhạc mới tiếng Việt theo âm luật Tây phương trước khi nổ ra chiến tranh Việt - Pháp.."

Riêng đối với bản thân mình thì 3 dòng nhạc này phân loại như sau:
- Nhạc vàng: Bản thân không có khái niệm này, mà đưa nó về các dòng nhạc có giai điệu tương ứng như Bolero, blue hay Trữ tình.
- Nhạc tiền chiến: Cũng phân loại như như nhạc vàng, nhưng ngầm hiều là nó viết trước 1945
- Nhạc đỏ: Có khuynh hướng sôi động, cổ vũ tinh thần. Hơi ngược lại với nhạc vàng, khả năng kích động lòng dân rất tốt. Hiện mình gọi chung lại là nhạc cách mạng.
- Nhạc xanh: Nghe tên cứ tưởng Blues, nhưng xanh ở đây theo nghĩa việt nam. Nó có âm hưởng tươi trẻ, viết về tuổi trẻ, sự yêu đời, yêu cuộc sống. Gọi vậy thôi chứ chắc cũng phải đưa nó về một dòng nhạc nào đó như POP hay R&B chẳng hạn.

Vic Lâm

Well-Known Member

Nhạc vàng : Nhạc chất lượng vàng, nhạc của Việt Nam cờ vàng . Đúng không nhỉ?
Từ này ngoài ra còn dùng chỉ nhạc tình thời thượng của thập niên 1930 phổ biến ở Thượng Hải.

fishing

Banned

nhạc VÀNG thể hiện chất lượng cao, dễ đi vào lòng người nghe... để phân biệt với nhạc ĐỒNG - THAU lẫn lộn hiện nay :)

tusontay

Huyền Thoại

Các bác hầu như đã trả lời nên em ko còn j phải nói. Đặc biệt là bác caothuAOE có rất nhiều bài viết thú vị. :)

Cá nhân em đầu tiên là tiếp xúc cùng nhạc Trịnh (có lẽ đến giờ chỉ có mỗi một mình bác Trịnh Công Sơn là đc công nhận một dòng nhạc riêng) sau đó là nhạc xưa (em hay dùng từ này để gọi nhạc vàng). Nói chung em nghe đủ thứ từ Chèo, Tuồng, Xẩm, hát Xoan, văn ca Thánh Mẫu, nhạc Đỏ... Nhưng đặc biệt ko thể nghe đc cái loại nhạc rẻ tiền ở thời điểm này. Cuối cùng lại hứng thú riêng với dòng nhạc xưa. Đôi lời chia sẻ. :D

caothudeche

Moderator

Các bác hầu như đã trả lời nên em ko còn j phải nói. Đặc biệt là bác caothuAOE có rất nhiều bài viết thú vị. :)

Cá nhân em đầu tiên là tiếp xúc cùng nhạc Trịnh (có lẽ đến giờ chỉ có mỗi một mình bác Trịnh Công Sơn là đc công nhận một dòng nhạc riêng) sau đó là nhạc xưa (em hay dùng từ này để gọi nhạc vàng). Nói chung em nghe đủ thứ từ Chèo, Tuồng, Xẩm, hát Xoan, văn ca Thánh Mẫu, nhạc Đỏ... Nhưng đặc biệt ko thể nghe đc cái loại nhạc rẻ tiền ở thời điểm này. Cuối cùng lại hứng thú riêng với dòng nhạc xưa. Đôi lời chia sẻ. :D
Bác nói em mới nhớ.
Đúng là bác Trịnh Công Sơn được đặc biệt xếp riêng 1 dòng nhạc.
Nhiều khi nghe nhạc Trịnh mà bị nói là nhạc vàng sến xẩm tức lộn cả ruột.

khaithien

Member

Lần đầu tiên em nghe hai từ này là sau 30/4/75.Đò là những thể loại nhạc sáng tác trước năm 75 của các nhạc sỹ miền Nam.Có lẽ xuất phát từ các bố ấy,màu vàng là màu não nề,ủ dột,ủy mị..nói chung khi nghe thể loại nhạc này con người sẽ thụ động,không còn muốn phấn đấu,lao động..Cho nên tất cã các loại nhạc trước 75 ca ngợi tình yêu đôi lứa,tan vỡ,chia ly,ạu sầu các bố gom vào và gán cho cái tên là nhạc vàng,rồi cấm lưu hành,phổ biến.Chỉ có một số ít bản nhạc được phép lưu hành như Nối vòng tay lớn của TCS...thì được lưu hành.Bây giờ thì thoáng hơn nhiều rồi,đa phần thể loại nhạc vàng đều được phép lưu hành
Còn đối trọng với thể loại nhạc vàng là nhạc đỏ,thể loại này ca ngợi tính chiến đấu,lao động cụ thể như Năm anh em trên một chiếc xe tăng,Bài ca Năm Tấn....
Em chỉ biết có thế theo thiển ý,bác nào biết thêm thì vào phán tiếp ạ :D

Rất chuẩn..............
Nếu nói về dòng nhạc trước 1975 , đai loại được chia ra theo các dòng : Tình ca , Tâm ca , Dân ca, Đạo ca ...Riêng hai đại thụ Pham Duy thì có thêm dòng nhạc Tục ca và Trịnh Công Sơn thì có dòng nhạc Phản chiến

Chỉnh sửa lần cuối:

hongson2828

Well-Known Member

theo em nhạc vàng là phải bán vàng mua loa ampli nghe không hợp, lại phải bán vàng để thanh lý, đổi chác ,các thêm để mua loại khác để nghe nhạc này nên gọi là nhạc vàng

hoangtbv

Cái này em cũng nghe nhiều,nhưng cũng không hiểu cho lắm, mỗi người 1 ý trên wikia chắc là đúng rồi

Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến cá nhân rất phong phú và thú vị.
Mình sẽ dán ý kiến định nghĩa của bạn caothudeche lên trang nhất.

tony76

Member

Em trước giờ thích nghe nhạc vàng, không khoái nhạc đỏ. Nguyên nhân, nhạc vàng được hải ngoại phối nên âm thanh được đầu tư bài bản, có thể sử dụng để test loa, đặc biệt khoái nhất là nhạc vàng được Asia phối âm, các bản bolero nghe phê nhất

ironman38

Member

Đúng là hỏi e nhạc vàng, nhạc đỏ, nhạc tiền chiến thì e chịu. Mọi người nói là nhạc j thì e nghe thôi. Giống như Pop, ballaz gì đấy. Cũng là phạm trù khá xa vời với e.

tusontay

Huyền Thoại

Nhã nhạc!
Nó là nhạc dân tộc, mang đậm nét văn hóa của quốc gia, dân tộc nào đó.
Nói đến Nhã Nhạc thì phải nói đến cố giáo sư Trần Văn Khê. :)

Em có ý định lập 1 topic nhạc cổ truyền, nhã nhạc, dân ca, văn ca, cải lương... từ lâu, nhưng cứ lười. :D

caothudeche

Moderator

Nói đến Nhã Nhạc thì phải nói đến cố giáo sư Trần Văn Khê. :)

Em có ý định lập 1 topic nhạc cổ truyền, nhã nhạc, dân ca, văn ca, cải lương... từ lâu, nhưng cứ lười. :D
Việt Nam ta có nhiều thể loại được ghi vào sử sách thế giới lắm.
Xẩm, tuồng, chèo... ban đầu mới nghe thì thực sự "khó trôi". Nhưng trải dần theo năm tháng thì càng nghe càng thích và càng muốn sưu tầm.
Những thể loại nhạc dân tộc Việt Nam thì tự rút ra một kinh nghiệm cho bản thân: Đó là các thể loại không phải để nghe thường xuyên, mà nghe phải phù hợp với không gian nó mới thấm, mới thấy hay. Và hơn nữa muốn tận hưởng tối đa cảm giác thì tinh thần phải thư thái. Chứ nó không như nhạc trẻ, buồn mà nghe mấy bài buồn thấy nó hay vô cùng.

Bên trên