Nhạc Lossless là gì?

caothudeche

Moderator
Ðề: Nhạc Lossless là gì?

Em lay thay co nhung bac up len tu nguon master 24 bit/192 KHz hoac con cao hon nua. Quan trong la DAC cua bac co giai ma duoc khong, neu giai ma duoc do chi tiet se cao hon CD rat nhieu. Choi nhac lossless met nhat la nuon nhac bac a. Lam the nao kiem dc nguon nhac chuan moi la cai kho.
@-) @-)
Có ai qui định thế nào là lossless đâu hả bác?
Loại lossless RIP từ nguồn CD bình thường thì nó cũng là lossless.
Mà loại rip từ SACD cũng là lossless.
Kiểu gì nó cũng là hàng đi RIP từ một cái nguồn nào đó => người ta mới gọi nó là lossless.

Mr Audio

Banned
Ðề: Re: Nhạc Lossless là gì?

Bác lại bắt bẻ em rồi!
Để kiểm chứng lại thì em đã tra từ điển, và hỏi anh bạn Gu Gồ. "LESS" nghĩa là: ít hơn, kém hơn, không có, nhỏ hơn.
Còn thực tế học anh thì em thấy LESS thường mang nghĩa là ít hơn, kém hơn. Ví dụ như: careless là bất cẩn, cẩu thả hay là thiếu cẩn thận, chứ dịch là không cẩn thận nó căng quá.

Bác dịch "lossless" là "không mất" thì em đồng ý, về mặt nào đó nó vẫn đúng.
Nhưng để nói lên chính xác nhạc lossless là gì thì em dùng "mất ít". Cụm từ đó nói lên chính xác tính chất của nhạc lossless hơn. Nó đúng với những gì em đã học và tìm hiểu.

Ơ em tưởng LESS là đồng tính nữ :)):)):))

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Re: Nhạc Lossless là gì?

Bác caothudeche ơi, bác phân tích tiếng Anh thảm quá ạ. LOSS là mất, còn LESS ở đây nghĩa là không, cộng vào nó là "ko mất" ạ. Kiểu như fanless nghĩa là ko quạt chứ ko phải quạt ít. Ngoài ra có noiseless, careless, useless...
Nhằm mục đích làm SÁNG TỎ vấn đề...xin bổ túc thêm một vài thí dụ như sau...

a) Tuyệt Vọng, vô vọng: Hopeless
[Không thể dịch là "Ít hy vọng"]

b) Vĩnh viễn, bất diệt: Endless (Endless Love: Tình yêu muôn đời, bất diệt, không chấm dứt...)
[Không thể dịch là "Ít chấm dứt"]

c) Vô tuyến, không dây: Wireless
[Không thể dịch là "Ít dây"]

d) Không đau đớn: Painless
[Không thể dịch là: "Ít đau]

e) Không ngủ: Sleepless
[Không thể dịch là: "Ít ngủ"]

f) Không màu sắc, vô sắc: Colorless
[Không thể dịch là: "Ít màu sắc"]

NOTE: Trong Anh Ngữ, một khi đứng tiếp liền theo sau một ĐỘNG TỪ hay một TRẠNG TỪ..v..v.. chữ "LESS" không còn mang ý nghĩa như là lúc nó đứng dộc lập, riêng một mình..!

P.s: Hy vọng rằng bác "caothudeche" CẨN THẬN hơn từ nay về sau..!

Chỉnh sửa lần cuối:

kenho

Ðề: Nhạc Lossless là gì?

FLAC stands for Free Lossless Audio Codec, an audio format similar to MP3, but lossless, meaning that audio is compressed in FLAC without any loss in quality.

Bên trên