Nghĩa trang tưởng niệm kỹ thuật số - lưu giữ cuộc đời bạn vào một ổ flash

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Thế giới màu nhiệm hay đen tối nào sau cái chết chắc chắn là điều được nhiều người nghĩ đến. Trong khi đó, chúng ta khi nghĩ đến cái chết thường suy nghĩ về cách nào mà chúng ta được ghi nhớ và chôn cất lưu giữ ở đâu. Đa số thì theo cách truyền thống như là địa tang hay hỏa táng … tuy nhiên, chúng ta là dân công nghệ, vậy thì cái chết nên mang chất công nghệ một chút chăng?

Quỹ Lien và Quỹ ACM đã tổ chức một cuộc thi với tên gọi "Thiết kế cho cái chết", để tìm ra những ý tưởng cho cái chết. Trong đó có một ý tưởng khá độc đáo của tác giả Hadas Arnon đến từ Israel được gọi là “Nghĩa trang tưởng niệm kỹ thuật số”, đã thu hút sự chú ý của nhiều người. Nghĩa trang này sẽ là một khu vực với rất nhiều ổ đĩa flash, mỗi cái mang tên của người quá cố và chứa tất cả thông tin như hình ảnh, video, clip âm thanh, hoặc thậm chí các tác phẩm của người đã khuất.

Khi cần thiết, gia đình và bạn bè của người quá cố có thể tìm kiếm nhanh thông qua một máy tính, lấy nó ra, và đi vào một căn phòng tưởng niệm, ở trong đó họ có thể cắm vào một TV / máy tính và sống lại một số kỷ niệm đẹp. Có thể cho rằng đây là một ý tưởng hay, nhưng cũng mang một chút “bệnh hoạn” trong đó. Bạn có thích ý tưởng này không?

Nguồn: ubergizmo.com

Ðề: Nghĩa trang tưởng niệm kỹ thuật số - lưu giữ cuộc đời bạn vào một ổ flash

Quá tốt chứ có tí "bệnh hoạn " gì nào ?Mình cũng đang tìm cách tập hợp hình ảnh liên quan người thân đã mất chép vào dĩa DVD đây!

hoahiep

Member

ý tưởng lạ nhưng ý nghĩa

healthing

Member

Ý tưởng này hay đấy :)

mrtran1201

Active Member

Em cũng đồng ý với ý tưởng này. Nhưng dung lượng bao nhiêu cho đủ? Nếu là em sẽ phát triển nó lên thành 1 dịch vụ trên cloud luôn.
Thay vì tạo trang cá nhân thì tạo mồ cá nhân đi

quanghaith2

Well-Known Member

Tạo 1 ngôi nhà cho người đã chết (có thể lưu trữ trên mây), sau đó up các hình ảnh của người đó, hình ảnh những nơi đã đi qua, với các người bạn, clip, thu âm, hồ sơ .... tóm lại là tất tần tật về người đó. Sau đó sẽ tạo các quyền truy cập của mọi người vào kho dữ liệu, bố mẹ vợ chồng được truy cập nhiều hơn so với bạn bè, đồng nghiệp (set các quyền vào các dữ liệu thư mục riêng biệt)

boyla

Tui từng có ý tưởng này mà chưa thực hiện :)

caothudeche

Moderator

Trào lưu mới hiện nay vẫn là viết nhật ký bằng video mà. Thôi thì thay vì mình tự lưu cho con cháu xem thì có 1 ông đứng ra lưu trữ cho mình cũng hay.

trochoivui

cái này hay nè, thời công nghệ

hongtung

Member

từ ý tưởng đến thực tế còn là một vấn đề :D

Bên trên