Newbie với Canon 500D

binhbom

Ðề: Newbie với Canon 500D

Crop thế này lộn xộn lắm bác ạ
thanks bác. em thử crop nhỏ hơn nữa nè, càng crop càng xí :(, chắc để như tấm đầu nhìn đỡ xí hơn nhể

Thêm tấm khác :p

Chỉnh sửa lần cuối:

hellomoto

Active Member

với thể loại hoa lá thì khi chụp bác đừng thêm cành vào nữa , nhìn BG nó sẽ nuột hơn, với mấy tấm crop lại nhìn đỡ hơn đó bác !

locnp

Well-Known Member

Em ké 1 tấm, chụp bằng ống fix 85 :D

thoianghen

Active Member

Chẹp ống 85 chụp close up cũng phê quá, em cũng mún có ống này để chụp chân dung với close up này nọ :D
Đi vòng vòng nhà ko có hoa gì hết trơn chụp lá đỡ =.='

locnp

Well-Known Member

Chẹp ống 85 chụp close up cũng phê quá, em cũng mún có ống này để chụp chân dung với close up này nọ :D
Đi vòng vòng nhà ko có hoa gì hết trơn chụp lá đỡ =.='

...

Em rất kế phong cách close up này của bác , có tips nào hướng dẫn về lens, đèn đón, thông số máy không bác?

thoianghen

Active Member

Lens thì e xài tamron 90/2.8, tấm đó chụp ở f/4, ISO 400, 1/250s
Ánh sáng tự nhiên ko có xài đèn ạ :D

locnp

Well-Known Member

Bất ngờ với tamron 90/2.8 quá, hok lẽ tiễn fix 85 hốt em này ta, bác cho em lời khuyên nhé.

binhbom

bác chụp kinh wá , lá lên hình cũng đẹp à :x .
cho em hỏi 1 tí để học hỏi ạ, cái nền màu cam làm sao có được vậy? có dùng gì lót BG không?

thoianghen

Active Member

@ locnp : Ặc đừng tiễn em nó bác ơi, 85/1.8 chụp chân dung là số 1 đó, uổng lắm :D
@ binhbom : cái nền là tàu lá chuối khô, tình cờ nó nằm phía sau thành ra có đc cái BG màu cam. Em chụp ít khi set up nên ảnh mang tính chất...hên xui là phần lớn ^^'

binhbom

Bất ngờ với tamron 90/2.8 quá, hok lẽ tiễn fix 85 hốt em này ta, bác cho em lời khuyên nhé.
hic em cũng đang lăng tăng 2 ống này hoặc con 100 nonIS (cái này giá cao hơn). :p hay bác tiễn 85 giá rẻ đi, em hốt :p

binhbom

@ locnp : Ặc đừng tiễn em nó bác ơi, 85/1.8 chụp chân dung là số 1 đó, uổng lắm :D
@ binhbom : cái nền là tàu lá chuối khô, tình cờ nó nằm phía sau thành ra có đc cái BG màu cam. Em chụp ít khi set up nên ảnh mang tính chất...hên xui là phần lớn ^^'
em cũng không setup, nên lúc tìm bố cục và BG khó quá (gặp thiếu kinh nghiệm nữa). Với lại dạo này theo như các bác góp ý, em hết dám mở max khẩu con 17-50 nên độ mờ của BG chậm quá. Nhưng được cái nét hơn và màu cũng khá hơn.
Dù sao cũng phải thank các bác đã chỉ giáo.

dangnhuquynh

hic em cũng đang lăng tăng 2 ống này hoặc con 100 nonIS (cái này giá cao hơn). :p hay bác tiễn 85 giá rẻ đi, em hốt :p

lão lại tranh thủ rồi. nếu lão định mua FIx 85 thì lão mua luôn 135 2 L ấy. con đấy chụp chân dung thì khỏi phải nói

binhbom

hic, 135 2L, giá gần gấp đôi đấy ạ. vậy em xin nghe các bác lấy con 90 cho nó lành.

P/S: "tầm bằng 100macro" có IS ạ.

dangnhuquynh

hic, 135 2L, giá gần gấp đôi đấy ạ. vậy em xin nghe các bác lấy con 90 cho nó lành.

P/S: "tầm bằng 100macro" có IS ạ.

thế thì theo em bác lấy 100 macro Non IS cũng được chụp chân dung có khi hay hơn 90 Tarom đấy. em cứ thích hàng chính hãng không thích hàng for

binhbom

hic mấy bác làm em lại muốn chờ thêm thời gian vớt luôn L quá đi :)

Bên trên