Nếu 2 đầu dây quang optical bị xước hoặc bửn, ảnh hưởng của nó đến tín hiệu

tohiepvn

Member
Em mới chơi HD, em có kết nối giữa receiver với laptop bằng dây quang để truyền tín hiệu âm thanh digital cho receiver giải mã DTS.

Em thì hiểu, nó truyền tín hiệu bằng anh sáng vì vậy rất cần bảo vệ 2 đầu tiếp xúc.

Nhưng em thấy các bác bảo không cần thiết, và các bác vất vạ vật như dây điện vậy.

Vậy cho em hỏi, nếu 2 đầu dây bị xước hoặc bửn thì tín hiệu có giảm kém không và có vấn đề gì không ạ.

Bác nào biết sâu giải thích giùm em về kỹ thuật truyền tín hiệu này thì càng tốt ạ

lan806

Well-Known Member
Ðề: Nếu 2 đầu dây quang optical bị xước hoặc bửn, ảnh hưởng của nó đến tín hiệu

Thứ nhất là cái dây quang khi bạn mua mới bao giờ cũng có 2 cái đầu chụp bảo vệ, kể cả dây đắt cũng như dây rẻ, như vậy đã đủ nói lên cần thiết bảo vệ 2 cái đầu tiếp xúc.
Thứ hai bởi vì nó là ánh sáng cho nên bất cứ cái gì che ánh sáng đều bị ảnh hưởng, ví dụ như mắt bạn giờ mà cho 1 nhúm bụi vào thì nhìn có còn tốt nữa không ?
Còn về mấy bác sử dụng không cẩn thận, hỏng thì thay thôi, tựa như đi xe máy đường bụi mà không đeo kính ấy, bụi quá thì dụi dụi mất phát là lại nhìn được,.... còn sau này thì không dám trả lời.
Về kỹ thuật truyền dẫn quang học bạn sử dụng google đi, có đủ cả mà.

Bên trên