Nên Mua Đầu CD Xịn Hay DAC?

loiruot

Well-Known Member
Re: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Em chưa trải nghiệm nhiều nhưng cũng có vài cơ hội chụp giựt nghe ké. Với 25xs ( hiện có ) em thấy phải khá lâu nữa mới nâng cấp được...quá ổn cho CD và lossless, nhưng nó chỉ phù hợp cho gu thô mộc thôi!

Bổ sung thêm bác chủ lựa chọn thêm California audio Labs mạch vàng, Transport và DAC tube rời tầm 20 hay 21 củ gì đấy. Con này thể hiện đậm chất âm Mỹ: Trầm ấm, chi tiết, kiểm soát không gian tốt, thể hiện nhạc cụ tuyệt vời. Nó là trung bình cộng giữa cái chậm rãi, nịnh tai của Marantz và chi tiết, mộc mạc của Teac.
P/s: Ngoại hình của California audio Labs hầu hết là xấu, thậm chí rất xấu:D

thangvc

Member
Ðề: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Theo e tầm 20tr mua cdp như bác chủ nói là hay thì cũng tùy cảm nhận của từng người. Còn e đã thử từ Marantz 11S2 đến Wadia 581i thì e thấy Esotetric 10WD hoặc X 50W là lựa chọn khả dĩ nhất. Với kinh phí như thế vượt trần nên bác chủ chuyển sang DAC, DAC đa năng hơn, giá cũng dễ với hơn! Cũng tùy theo gou nhạc của bác chủ thì chọn:
- Nếu nghe nhiều thể loại nhạc thì nên chọn ss, còn giá thì theo dự trù mà chọn.
- Nếu nghe chỉ vocal,acoustic,jazz,tình cảm và chủ yếu là mid thì tìm DAC tube.

nghia303

Well-Known Member

Mình muốn nghe nhạc chất lượng cao, đang phân vân giữa 2 lựa chọn:
-Mua đầu CD player loại xịn --> chỉ nghe được đĩa CD thôi
-Mua con DAC ---> kết nối với được nhiều ngồn phát hơn như HPP, BDP, ....
Giá đầu tư khoảng 10 củ đến 20 củ.
Nhờ các bác cho ý kiến nên chon phương án nào hay hơn...
Tầm giá này bác tìm con cd NAD C565BEE ( CD-DAC ) chúc bác lựa chọn sáng suốt !!!

tuanvhv

Member

Tai trâu của Em không phân biệt nổi khi nghe có DAC với không có DAC mới đau chứ. Em vừa vác DAC M1 về chuyển đi chuyển lại vẫn vậy,

HDstorm

Mình muốn nghe nhạc chất lượng cao, đang phân vân giữa 2 lựa chọn:
-Mua đầu CD player loại xịn --> chỉ nghe được đĩa CD thôi
-Mua con DAC ---> kết nối với được nhiều ngồn phát hơn như HPP, BDP, ....
Giá đầu tư khoảng 10 củ đến 20 củ.
Nhờ các bác cho ý kiến nên chon phương án nào hay hơn...
Bác cứ chơi như em, chọn con CD đoạt giải "CD of the Year 2011" AUDIOLAB 8200CD là vẹn cả đôi đường...Trước em cũng chơi CDP ONKYO , rồi chơi thử DAC MAGIC Plus, mà thấy cũng chả hay hơn lossless bao nhiêu, nghe không sạch bằng CDP...chán, em gom thóc lúa chơi hẳn lên 8200CD vừa CD vừa DAC, phần DAC này nghe hay hơn hẳn con CD ONKYO nên em bán luôn con ONKYO... Và giờ đây khá hài lòng với em này...

nukenuky

Member
Re: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Bác HDStorm cho hỏi sao bác không chơi 8200 CDQ (CD + DAC + PRE) + pow 8200P mà lại chơi 8200CD+ amp tích hợp 8200A? Em đang phân vân giữa 2 phương án này. Thanks bác

Bác cứ chơi như em, chọn con CD đoạt giải "CD of the Year 2011" AUDIOLAB 8200CD là vẹn cả đôi đường...Trước em cũng chơi CDP ONKYO , rồi chơi thử DAC MAGIC Plus, mà thấy cũng chả hay hơn lossless bao nhiêu, nghe không sạch bằng CDP...chán, em gom thóc lúa chơi hẳn lên 8200CD vừa CD vừa DAC, phần DAC này nghe hay hơn hẳn con CD ONKYO nên em bán luôn con ONKYO... Và giờ đây khá hài lòng với em này...

Chào bác HDStorm, bác cho mình hỏi bộ 2 kênh stereo của bác đầu tư bao nhiêu vậy, theo mình biết thì hàng Audiolab giá thành cao lắm. Mình cũng thích dàn 2 kênh của bác lắm. Dàn này chắc nghe phê lắm phải ko bác?

bác thử nghiên cứu em này khá hay

OPPO_BDP-93_Nuforce_Edition_(3D_Blu-ray_Disc_Player)-RegionA8.jpg

em này có thể nghe nhạc từ đĩa CD,SACD, HD CD, Bluray... mạng Lan , HDD , USB .

OPPO_BDP-93_Nuforce_Edition_(3D_Blu-ray_Disc_Player)-RegionA3.jpg

em này âm thanh rực rỡ , quyến rũ , mềm mại, mịn màng ..

Eugene

Member

bác thử nghiên cứu em này khá hay

OPPO_BDP-93_Nuforce_Edition_(3D_Blu-ray_Disc_Player)-RegionA8.jpg

em này có thể nghe nhạc từ đĩa CD,SACD, HD CD, Bluray... mạng Lan , HDD , USB .

OPPO_BDP-93_Nuforce_Edition_(3D_Blu-ray_Disc_Player)-RegionA3.jpg

em này âm thanh rực rỡ , quyến rũ , mềm mại, mịn màng ..

con lày giống bác Nghĩa đang sài vậy.

ben6780

Em cung dang rat lan tan chu de nay, san mong cac Bac cho em hoi: em dang dung AVR Onkyo 809 va loa la Kliipsch RF82 II,nguon phat la DUNE thi nen mua Audiolab 8002 cd hay 8002 cdq de cai thien am thanh nghe nhac tien chien a? Va co can fai mua gi them khong? Em rat cam on cac Bac da qtam cau hoi cua em.
Sorry em dung Android o bo dau dc.

HDstorm

Ðề: Re: NÊN MUA ĐẦU CD XỊN HAY DAC?

Bác HDStorm cho hỏi sao bác không chơi 8200 CDQ (CD + DAC + PRE) + pow 8200P mà lại chơi 8200CD+ amp tích hợp 8200A? Em đang phân vân giữa 2 phương án này. Thanks bác
Em chọn 8200A là vì em Mô đao Sọt MEZZO 6 của em chỉ cần amply tích hợp 8200A là kéo lê lết luôn rồi...dự tính chừng nào lên Mezzo 8 hay nâng cấp loa lên THIEL 4.2 em sẽ chơi luôn lên Pre-Pow, còn bây giờ thì chơi amply để còn dành tiền cho CD nữa...
Nếu đánh với RX8 thì em đã nghe thử và thấy cách của bác 8200CDQ + Pow cho chất âm khá bén và tách bạch , mà nếu đánh với MEZZO 6 của em thì Pre Pow đánh nghe quá phê luôn, có điều thóc lúa em vơ vét hết rồi vẫn không đủ nên thôi ...không dám đú...hehe

HDstorm

Chào bác HDStorm, bác cho mình hỏi bộ 2 kênh stereo của bác đầu tư bao nhiêu vậy, theo mình biết thì hàng Audiolab giá thành cao lắm. Mình cũng thích dàn 2 kênh của bác lắm. Dàn này chắc nghe phê lắm phải ko bác?
Dạ , mình cũng là dân mê rồi "kiến tha lâu đầy tổ" chứ sắm 1 lần thế này thì ngán lắm.... AUDIOLAB là hiệu của Anh, so với thương hiệu thông thường như DENON, MARANTZ thì hơi cao, nhưng chất lượng thì bản thân em thấy là "đáng đồng tiền", nghe hoài không chán, mỗi thể loại nhạc là một trải nghiệm thú vị.... phê thì không biết có phê hay không, chỉ biết là dạo này làm biếng "đóng quán" quá, chỉ lo sưu tầm nhạc để thú với âm thanh thôi....thấy gấu mừng ra mặt...

HDstorm

Em cung dang rat lan tan chu de nay, san mong cac Bac cho em hoi: em dang dung AVR Onkyo 809 va loa la Kliipsch RF82 II,nguon phat la DUNE thi nen mua Audiolab 8002 cd hay 8002 cdq de cai thien am thanh nghe nhac tien chien a? Va co can fai mua gi them khong? Em rat cam on cac Bac da qtam cau hoi cua em.
Sorry em dung Android o bo dau dc.
Bác chơi hẳn 8200 CDQ luôn đi, sớm muộn gì bác cũng phải sắm Pow 8200P thôi, RF 82II độ nhạy cao quá, amply cũng phải mạnh và "nội công thâm hậu" mới không bị đuối , nếu không nghe tiếng bas ù, có đuôi rất khó chịu ...

cuongdoanvan

Well-Known Member

Cái này tùy theo nhu cầu và source nhạc của bác. Nếu bác có nhiều cd xịn thì nên chọn CD còn nếu bác có kho nhạc lossless lớn thì chọn DAC.

đồng ý .............chọn cd . vì lossless burn ra cd chơi luôn

HD1968

Em thì thích nghe losless hơn, và rất ít nghe CD nên em chọn phương án AUDIOLAB MDAC + Pow 8200P, vẫn tách, vẫn chi tiết, vẫn mạnh và tẩn RX6 ra trò mà tiết kiệm được 1 mớ...

3dong

Member

Mình vừa ra chợ Trời thấy có con DCD-OS10, hàng bãi tích hợp cả DAC
[/url] [/IMG]

Ông chủ quán thét gần 14 củ.Con này dùng có ổn không?

Bác chơi hẳn 8200 CDQ luôn đi, sớm muộn gì bác cũng phải sắm Pow 8200P thôi, RF 82II độ nhạy cao quá, amply cũng phải mạnh và "nội công thâm hậu" mới không bị đuối , nếu không nghe tiếng bas ù, có đuôi rất khó chịu ...

Nghe bác nói mà e mê con 8200cdq này rồi, ko biết giá rổ ra sao.. Nếu tầm 20 củ đổ lại thì quá tốt để đú...

Độ nhậy cao thì không cần amlpy công suất lớn chứ bác. Kliipsch RF82 II chỉ cần Marantz 7004 là đánh bass ra tròn vo rồi không ù đâu.

Eugene

Member

Bác lày giải thích ngược, Db cao + Ohm thấp = amply mệt,Db thấp + Ohm thấp = amply càng mệt,DB cao + Ohm cao = amply khỏe ( thích hợp đèn),độ nhạy cao chưa hẳn là hay.

Bên trên