Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

tannguyen51951

Ðề: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

"""Có một cách khác, hữu hiệu hơn khi bạn cảm thấy không yên tâm về tần số quét của LCD, đó là chuyển sang dùng TV Plasma. Công nghệ này thường trình diễn hình ảnh chuyển động rất tốt và không bị nhòe hình. Lý do khá đơn giản, rất nhiều TV Plasma hiện nay có tần số quét lên tới 600Hz""" vậy tần số quét của plasma được nhà sản xuất công bố đáng tin hơn các nhà sản xuất LCD hả anh sym? Vậy nếu 1 nhà sản xuất vừa sản xuất LCD và Plasma luôn vậy có đáng tin...không bác?

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

vậy tần số quét của plasma được nhà sản xuất công bố đáng tin hơn các nhà sản xuất LCD hả anh sym? Vậy nếu 1 nhà sản xuất vừa sản xuất LCD và Plasma luôn vậy có đáng tin...không bác?

Thực ra tần số quét của TV Plasma cũng bị thổi lên rất cao - tương tự như TV LED. Nhưng do bản chất công nghệ của Plasma khác hoàn toàn so với TV LED, nên không bị chuyển động mờ nhiều như LED (thời gian đáp ứng của Plasma cực thấp).

winxdkd2

Member
Hay, hay... hôm rồi e cũng mua cái TV "ngu", nói chung rất vừa ý mình mà giá cả hợp lý(giảm dc 2 củ lận, đấy là e so với các siêu thị điện máy khác) về nhà cắm HDP vào thế là thành TV "khôn" ngay

bacuashu

Chí ní, mấy cái S-mát S-mút ấy chỉ đáng vứt vào sọt rác

ninoninaxx

Well-Known Member

bác Sym làm luôn phần phân loại Hz của plasma lun cho ae rõ

lemboo

Active Member

thêm một kiến thức được tích lũy

duythangtk41

Dòng 24" có rất ít mẫu và ít hãng tham gia nên ko có nhiều lựa chọn, lưu ý một số mẫu 24" họ dùng panel TN nên cho góc nhìn xem cực kém, cúi xuống thấp một chút nhìn lên đã thấy hình ảnh như phim âm bản. Mua loại 24" thì bạn kiểm tra kỹ góc nhìn (trên/ dưới, trái- phải) rộng là được, hãng nào chả quan trọng lắm.

dungcoi

Độ tương phản động .....
Cái này đúng nhất à !
Em còn một con Philips mua năm 2007 có độ tương phản 3000 : 1
Một năm sau bác hàng xóm sát vách hý hửng sang khoe con SS có độ tương phản 100.000:1 (lớn nhất bấy giờ à)
Kết quả bật HD xem phim hành động cùng từ cái HDX1000 còi, con SS chết thảm à, hình nhờ nhờ thua xa lắc luôn. Bây giờ bác chủ đã bán khẩn trương rồi!!!

nghianan

Các bác cho em hỏi ké tí với. Em có đứa em nó đang nhờ em mua cho cái TV khoảng 10 củ + tủ lạnh thì khoảng 5 củ. Riêng tủ lạnh thì em định lấy Pana (vì em cũng đang dùng Pana), còn cái TV em chưa biết chọn cái nào, em thì đang dùng Plasma Pana nhưng chắc là nó không thích. Em định mua cho nó con Sony 40Bx450 có được không các bác? Nhờ các bác tư vấn với, em cảm ơn nhiều.

duythangtk41

Tầm 10 củ ở phân khúc LCD 40" thì SOny 40BX450 là ngon rồi, tránh thằng TOSHIBA nhé.

Junio

Member

thanks chủ thớt, good cho newbee ạ

ndk1982

thanks bác chủ, em là nb, cũng đang lần mò trên con đường bon chen setup một dàn HT ở nhà. Bắt đầu từ một cái tivi. và thực sự là em đang ở trong một cái mê cung quảng cáo của các hãng tivi.
bài viết của bác giúp em sáng sủa ra được phần nào mình cần quan tâm khi chọn mua tivi.

beyerdynamichn

Ðề: Re: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

các bác xắp xếp thứ tự ưu tiên TV HD ntn? e vẫn thik sony hơn

baominhpham

Cám ơn bác Symphony với những bài viết hữu ích

BM

dungcoi

các bác xắp xếp thứ tự ưu tiên TV HD ntn? e vẫn thik sony hơn

Plasma thì chọn Panasonic
LCD thì chọn Philips > Sharp > Sony theo thứ tự
Sony chỉ nổi danh thời CRT thôi, sang đến mảng TV mỏng thì hụt hơi, thi thoảng cũng có một vài SP rất tốt như dòng HX925 chẳng hạn, nhưng giá chát. Còn các dòng phổ thông và tầm trung không có gì đặc biệt, không muốn nói là quá thường, giá kém cạnh tranh

smallion

Cháo các anh em!!
Mình cũng đang chọn mua ti vi và đã đi một vòng các siêu thị điện máy nhưng bây giờ có nhiều loại tivi khó lựa chọn quá. Mình lại chưa có kinh nghiệm về tivi (mong ước đổi con CRT để xem HD cho đã mắt ;;)). Mình xin đưa ra các option để các anh em có kinh nghiệm về tivi tư vấn hộ: tài chính: khoảng 10Tr, phòng mình thì vừa với tivi 40".
Hiện nay mình cũng đang định mua một trong các tivi này: TIVI LED TOSHIBA 40PB200V, TIVI LCD TOSHIBA 40PB20V, LCD SAMSUNG 40" 40D503, TIVI LCD SONY KLV-40BX450.
Khi mình đi xem ở các siêu thị điện máy thì mình nhận thấy tivi led có độ sáng tốt hơn tivi LCD..?
Mong các anh em đi trước có kinh nghiệm tư vấn giùm. Xin chân thành cám ơn các anh em. :)>-

---------- Bài trên gởi vào lúc 09:34:34 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 09:33:35 AM ----------

Cháo các anh em!!
Mình cũng đang chọn mua ti vi và đã đi một vòng các siêu thị điện máy nhưng bây giờ có nhiều loại tivi khó lựa chọn quá. Mình lại chưa có kinh nghiệm về tivi (mong ước đổi con CRT để xem HD cho đã mắt ;;)). Mình xin đưa ra các option để các anh em có kinh nghiệm về tivi tư vấn hộ: tài chính: khoảng 10Tr, phòng mình thì vừa với tivi 40".
Hiện nay mình cũng đang định mua một trong các tivi này: TIVI LED TOSHIBA 40PB200V, TIVI LCD TOSHIBA 40PB20V, LCD SAMSUNG 40" 40D503, TIVI LCD SONY KLV-40BX450.
Khi mình đi xem ở các siêu thị điện máy thì mình nhận thấy tivi led có độ sáng tốt hơn tivi LCD..?
Mong các anh em đi trước có kinh nghiệm tư vấn giùm. Xin chân thành cám ơn các anh em. :)>-

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Một vài vấn đề cần lưu ý khi mua HDTV

Cháo các anh em!!

---------- Bài trên gởi vào lúc 09:34:34 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 09:33:35 AM ----------

Cháo các anh em!!
Cái sai lầm lớn nhất của người đi mua LCD, LED là chú ý đến độ sáng màn hình. Thật ra cái độ sáng ấy chỉ có tác dụng "lừa tình" khi trưng bày tại cửa hàng mà thôi (TV có 2 chế độ: Cửa hàng và Ở nhà). Khi đem về nhà, 100% người dùng đều phải chọn chế độ "Ở nhà" mà xài, lúc ấy màn hình giảm độ sáng, đồng thời ta còn phải chỉnh lại độ sáng giảm nữa thì mới mong xem nỗi. Bằng không, xem như ta đang kết "Án tử" cho đôi mắt của mình đấy!
Thế thì, có cần thiết phải bỏ thêm khá tiền để chọn LED với độ sáng dư thừa ấy không?

Bên trên