Moderator – Những người vác tù và hàng tổng

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Người xưa có câu “ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng” để chỉ những người chuyên lo việc của thiên hạ hơn việc của mình, dù rằng những việc của thiên hạ ấy chẳng đem lại lợi lộc gì nhiều cho bản thân họ. Gọi các mod (moderator) là những người vác tù và hàng tổng cũng chẳng sai chút nào khi họ bỏ ra rất nhiều thời gian và công sức mà chẳng mong nhận lại gì từ cộng đồng mạng.

Vậy để làm mod bạn cần những gì? Trước hết, bạn cần phải có thời gian, đây là điều tiên quyết vì bạn phải mất rất nhiều thời gian để dọn dẹp “đống rác” do các "thành phần bất hảo” để lại. Tiếp theo đó bạn cần có “trình độ”, hẳn nhiên trình độ ở đây không phải là bằng cấp hay là kiến thức chuyên môn cao thâm mà đó là khả năng nhận biết đúng sai, phân biệt phải trái, xử sự hợp lý hợp tình. Cuối cùng, như Nguyễn Du đã nói, “chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài”, bạn phải có tâm huyết, trách nhiệm với công việc, với diễn đàn mà mình gắn bó thì mới có khả chống chọi lại những khó khăn hay là chịu được nhiệt từ “búa rìu dư luận”. Người tài thì nhiều, người có tâm ít lắm.

Ở trên thế giới ảo này, các diễn đàn (forum) nhiều hằng sa số, đủ mọi lĩnh vực, đủ mọi mục đích mà nó được lập ra. Giống như một công ty hay một nhà nước, muốn đứng vững và phát triển thì phải có người điều hành giỏi. Mỗi diễn đàn lại có một phong cách riêng và đôi khi đội ngũ mod cũng làm nên phong cách của diễn đàn. Ví như phong cách “trẻ trâu” thì mod cũng phải “trẻ trâu” mới trị nổi tụi nó, voz là một ví dụ, bạn có thể bị “thảm sát” hàng loạt chỉ với một lý do đơn giản và khi thắc mắc thì nhận được câu trả lời cười hok nổi, “bố là luật, luật là bố, bố thích thì bố ban, ý kiến gì” (vâng, câu nói bất hủ của mod vitcon, dù ai cũng biết rằng đấy là lời nói đùa của mod) hoặc bỗng nhiên bạn bị ban bởi một lý do rất trời ơi, “mod GATO với bạn”, khi bạn post hình bạn gái lên mà bạn gái của bạn hơi bị xinh. Vậy nên bạn hãy mừng đi khi ở hdvietnam này không có chuyện đó xảy ra, một diễn đàn nghiêm túc thì đội ngũ mod cũng đàng hoàng đứng đắn, xử sự ngoài cái lý theo luật mà còn có cái tình trong đó nữa.

Làm mod có được lợi gì hay không? Có chứ, bạn có màu nick khác người thường, bạn rất oai, bạn có quyền sinh sát, member sẽ nhận ra bạn ngay khi xuất hiện, giống như ca sỹ xuất hiện trên sân khấu lấp lánh ánh đèn vậy đó. Khi bạn cất “tiếng hát” mọi người sẽ chăm chú lắng nghe, thường thì mọi người chỉ im lặng khi bạn hát hay và “ném đá” tới tấp khi bạn hát dỡ, hát trật mà không cần biết hôm đó bạn có viêm họng hay không hoặc là nhớ đến bạn đã từng hát hay như thế nào, đời nó phũ thế đấy. Tất nhiên rồi, mod cũng là người thường, đâu phải chúa hay thánh thần mà lúc nào cũng làm đúng, đôi lúc xử lý cảm tính, không chuẩn xác là có chuyện nhao nhao phản đối biểu tình bạo động ngay, tính ra “lợi thì có lợi mà răng hổng còn”.

Thân làm điều hành viên, mod nào cũng phải có “một trái tim nóng và một cái đầu lạnh”. Một trái tim nóng để hàng ngày hàng giờ cặm cụi ngồi sửa sai cho người khác, nhắc nhở member làm theo nội quy, đôi khi cảnh cáo hay kỷ luật với những thành phần không thể cải tạo. Một cái đầu lạnh để tránh ra quyết định sai lầm và giải quyết cơn giận dữ từ những thành viên làm sai. Trước giờ luôn vậy, nhìn cái sai người khác thì dễ, thấy cái sai của mình mới khó, phê phán chỉ trích người khác được nhưng người khác nhắc nhở mình là không vừa lòng. Bị gắn một thẻ phạt là xù lông nhím lên, phân bua giải thích, kể công kể trạng, kể quen kể biết. Người ta nói, “tiên trách kỷ, hậu trách nhân”, khi bị nhắc nhở thì trước hết phải xem lại bản thân mình đã, biết sai thì phải sửa, làm thế mới đáng mặt đàn ông. Mod khi gặp “ca khó”, xuống tay cũng đắn đo suy nghĩ rất nhiều, có khi là bạn bè quen biết với nhau ngoài đời, làm quá cũng ngại, nhưng mà “quân pháp bất vị thân”, đừng nói member, mod hay admin làm sai cũng bị xử như thường. Thế giới mạng khác với ngoài đời, ở ngoài hiểu nhau thông cảm xuề xòa bỏ qua được, trên này hàng trăm hàng ngàn người trông vào, làm bậy coi sao đặng. Làm mod cũng khó xử thế đấy.

Vậy nên, “làm mod khó lắm, phải đâu chuyện đùa, muốn làm cho đúng, phải người lớn cơ”. Đôi khi ta thấy bất bình vì các mod hoặc ấm ức vì họ nặng tay quá thì hãy thông cảm cho họ, nói một cách hình tượng chút là không có họ thì thành “bãi rác” hết cả. Họ đã bỏ công sức, tâm huyết để xây dựng một sân chơi lành mạnh, công bằng, đàng hoàng cho mọi người thì chúng ta hãy dành cho họ một một sự nể trọng xứng đáng, một lời cảm ơn cho “những người vác tù và hàng tổng”.

Chỉnh sửa lần cuối:

soildsnake

Active Member
Ðề: Moderator – Những người vác tù và hàng tổng

E chon HDVN cũng vì 4r mềnh làm việc rất nghiêm túc :D

Chả bựa như VOZ hay VN-zoom

ProSkyR

Well-Known Member
lol, vn-zoom
post phim ko có sub, imdb (mặc dù trong tech info có sẵn??) trailer, là bị mod, uploader dọa xóa bài , pm cảnh cáo @@
kêu đọc lạu nội quy, link nội quy click vào là ra topic nhận pr quảng cáo...pó tay. trong khi đó member khác up tạp phế lù, cái cơ bản nhất tech info (nfo) chứa đặc tính kỹ thuật của file phim ko thấy đâu thì post nhan nhản... chẳng bị sao. mặc dù mình dùng label vn-z nhưng post nhiều quá nên kiếm cớ đuổi, đù má post phim xong lại đi tìm sub, trailer cho nữa thì chắc chỉ có code tool post bài PTU

loha999

Member

Chúc các mod luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ ạ :)

vincle

là lính của lão Chip :)) cơ mà mụ này bẻ lái kinh thế

E vẫn thắc mắc vì sao các Chuyên viên tin tức khác màu vàng hết nhưng riêng bác lại ko :-@
mặc dù xem ngoài trang chủ hiện tên chủ thread thì vẫn màu vàng nhưng vào rồi thì vẫn là màu đen?

Trung Dung Phan

Mod giống như giám thị trong trường học giữ an ninh trật tự và kiểm sóat học trò. Hehehe...

NHVL

Bài viết chuẩn :)

E vẫn thắc mắc vì sao các Chuyên viên tin tức khác màu vàng hết nhưng riêng bác lại ko :-@
mặc dù xem ngoài trang chủ hiện tên chủ thread thì vẫn màu vàng nhưng vào rồi thì vẫn là màu đen?

Ẩn thân nơi cửa chùa mà bác :))

anhtuanngoc

Well-Known Member

Cứ theo đà này kiểu gì mấy hôm nữa cũng có bài về Admin của bác BuiAn

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

cái này phải hỏi lão Chip :D

thật ra lúc đầu mình xin màu tím cơ nhưng mà lão ấy bảo: "chú thích màu xám thì a cho chứ màu tím không có", hoảng quá thôi để màu đen cho lành :))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
đọc xong bài viết thấy rơm rớm nước mắt, cảm động quá.

Đùa chứ làm mod khó kinh lên được, nhất là khi gặp những thành viên không hiểu chuyện.

vincle

đọc xong bài viết thấy rơm rớm nước mắt, cảm động quá.

Đùa chứ làm mod khó kinh lên được, nhất là khi gặp những thành viên không hiểu chuyện.

Thế nên e chỉ thích được như bác Chip, làm Admin ấy >:)

p/s: ý kiến ý cò xong lão mất zin "vàng" lên hẳn :))

trieudong

Active Member

Cho em làm admin với ! Em hứa sẽ đưa hết các bác còn lại lên mod hết. Thế là ai cũng có trách nhiệm. Vậy thì diễn đàn ngon hẳn, chắc không còn "Thành phần bất hảo nữa". :)

anhtuanngoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Moderator – Những người vác tù và hàng tổng

Để em gợi ý cho: "Downloader - Những người ăn trên ngồi chốc". :))
Bác có khả năng viết lách thì cứ viết cả bài luôn đi. Bác viết bài đấy sau bác BuiAn lên tiếp bài về Admin, những thành viên post nhiều bài, nhiều cR, nhiều Thanks là đủ hết các thành phần ưu tú rồi

Bên trên