Mod đạo bài viêt thì xử lý như thế nào !

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Mod đạo bài viêt không dẫn link !

Tôi là người rất thích chuyên mục điện ảnh của HDVN vì ở đó có những bài viết tâm huyết về Điện ảnh của anh Poly, chị Lengockhanhi mà tôi vô cùng thán phục và yêu mến. Tôi cũng thích cách điều hành box của Mod Poly, các bài Review về điện ảnh nếu không ghi rõ link bài viết thì sẽ bị xử lý nghiêm khắc, đó cũng là cách hạn chế nạn đạo văn, ăn cắp chất xám của người khác
Nhưng gần đây tôi thấy bài viết : " Mission Impossible: Các phiên bản nhạc hiệu qua từng tập phim " của mod Scotty
http://www.hdvietnam.com/diendan/10...ac-phien-ban-nhac-hieu-qua-tung-tap-phim.html
Đạo nguyên văn không sai từng chữ từ bài viết này : A Look Back at the Music of ‘Mission: Impossible’
A Look Back at the Music of ‘Mission: Impossible’ | /Film
Mà Mod scotty vô tình hay cố ý không hề ghi link bài viết, không những thế khi mọi người vào hỏi có phải bài do chính mình viết không thì scotty làm lơ không đính chính để mọi người nhầm tưởng ca ngợi mình.
Thậm chí khi mod Generals viết
Theo như GEN biết thì bác Scotty tự sưu tầm và viết thì phải....
Thì scotty cũng bấm thanks như khẵng định lại ý kiến đó mà không hề một lời đính chính, cũng dể hiểu khi scotty đã cố tình dịch lái tựa đề bài viết sang nội dung khác để củng cố thêm độ an toàn cho bài đạo văn của mình và liên tục bấm thanks cho các thành viên vào ca tụng bài viết mà họ không hề biết đang bị lừa dối như một trò trẻ con.
Cá nhân tôi rất thích các bài đưa tin nóng bõng của scotty nhưng từ đây tôi không còn hứng thú khi biết có thể đó là bài dịch từ ý tưởng của người khác !

Chỉnh sửa lần cuối:

overkillx

Huyền Thoại
Ðề: Mod đạo bài viêt thì xử lý như thế nào !

Mình nghĩ bạn dùng từ "đạo" là không chính xác vì theo mình hiểu đạo nhạc, đạo bài là bê nguyên văn, ý tưởng của người khác thành của mình còn ở đây bạn đưa 1 link tiếng Việt và 1 link tiếng Anh và scotty là Chuyên viên tin tức nên có thể hiểu scotty sưu tầm tin ở các nơi cùng với ý tưởng của mình biên dịch lại 1 cách Việt hóa nhất cho các độc giả không rành Anh ngữ. Tuy nhiên theo mình lần tới scotty viết bài nên dẫn thêm link Reference (Tham khảo) ở cuối bài để tránh những sự cố đáng tiếc

Cám ơn mod đã cho ý kiến
Việc có " đạo " hay không để người đọc hai bài này sẽ hiểu ( giống nhau tời từng bố cục, ý tưởng và sắp xếp hình ảnh )
Một " Chuyên viên tin tức " lại càng không nên làm thế

tolydieu

Theo tôi nghĩ không cần thêm url đến bài viết gốc. Không phải ích kỷ gì hết, đó là quyền khai thác và chia sẽ. Nếu copy/paste thì phải ghi rõ nguồn rồi. Còn đằng này bỏ thời gian chất xám ra sàn lọc thông tin rồi mới dịch nên đâu phải dễ. Ở forum mình là người đưa tin nghiệp dư. Còn các phóng viên chuyên nghiệp đưa tin lên các báo hàng ngày cũng phải đi dịch lại từ nguồn báo chí nước ngoài chứ lấy đây ra qua tận Âu Mỹ mà viết tin.

Dịch thì cũng phải ghi nguồn gốc chứ mod
Bài này không phải sàn lọc mà sao chép 100% ý tưởng người khác

shotime2801

Theo tôi nghĩ không cần thêm url đến bài viết gốc. Không phải ích kỷ gì hết, đó là quyền khai thác và chia sẽ. Nếu copy/paste thì phải ghi rõ nguồn rồi. Còn đằng này bỏ thời gian chất xám ra sàn lọc thông tin rồi mới dịch nên đâu phải dễ. Ở forum mình là người đưa tin nghiệp dư. Còn các phóng viên chuyên nghiệp đưa tin lên các báo hàng ngày cũng phải đi dịch lại từ nguồn báo chí nước ngoài chứ lấy đây ra qua tận Âu Mỹ mà viết tin.
Nếu như là sàn lọc từ nhiều nguồn khác nhau còn nói được chứ như bài trên thì là sao chép rồi chỉ khác là khác ngôn ngữ thôi à. Việc là chuyên viên tin tức thì bỏ thời gian dịch là điều tất nhiên nhưng mà chất xám người ta bỏ ra để viết bài đâu thể tự cho là mình viết nên được. Ở đâu ra cái quyền khai thác và chia sẻ vậy bạn? Nói như bạn thì ai lên net cũng có quyền khai thác thông tin và đem khắp nơi chia sẻ mà ko cần phải ghi rõ nguồn gốc sao. Bạn đi học đại học làm luận văn xem nếu lấy source English mà đem dịch lại thì thầy giáo có chấp nhận ko hay cho con zero vào đó @@

tolydieu

Nếu như là sàn lọc từ nhiều nguồn khác nhau còn nói được chứ như bài trên thì là sao chép rồi chỉ khác là khác ngôn ngữ thôi à. Việc là chuyên viên tin tức thì bỏ thời gian dịch là điều tất nhiên nhưng mà chất xám người ta bỏ ra để viết bài đâu thể tự cho là mình viết nên được. Ở đâu ra cái quyền khai thác và chia sẻ vậy bạn? Nói như bạn thì ai lên net cũng có quyền khai thác thông tin và đem khắp nơi chia sẻ mà ko cần phải ghi rõ nguồn gốc sao. Bạn đi học đại học làm luận văn xem nếu lấy source English mà đem dịch lại thì thầy giáo có chấp nhận ko hay cho con zero vào đó @@
Mình hiểu, nhưng đó cũng là thực tế chung. Mình sống lý tưởng quá cũng cực.
Còn chuyện bạn so sánh với luận văn, đề tài thì lại quá xa. Vì luận văn đề tài mấy năm mới làm 1 bài còn đưa tin thì 1 ngày mấy bài.

ducphu

Well-Known Member

Mình nghĩ bạn dùng từ "đạo" là không chính xác vì theo mình hiểu đạo nhạc, đạo bài là bê nguyên văn, ý tưởng của người khác thành của mình còn ở đây bạn đưa 1 link tiếng Việt và 1 link tiếng Anh và scotty là Chuyên viên tin tức nên có thể hiểu scotty sưu tầm tin ở các nơi cùng với ý tưởng của mình biên dịch lại 1 cách Việt hóa nhất cho các độc giả không rành Anh ngữ. Tuy nhiên theo mình lần tới scotty viết bài nên dẫn thêm link Reference (Tham khảo) ở cuối bài để tránh những sự cố đáng tiếc

Mình tán thành ý kiến bác overkillx ! Công lao tìm tòi, sưu tầm rồi dịch lại cho anh em xem mà dùng từ "đạo" thì chẳng khác nào phủi hết công sức của người đó... !!

shotime2801

8-} Máy của mình bị post 2 bài Mod xóa giúp. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

shotime2801

Mình tán thành ý kiến bác overkillx ! Công lao tìm tòi, sưu tầm rồi dịch lại cho anh em xem mà dùng từ "đạo" thì chẳng khác nào phủi hết công sức của người đó... !!
Nếu bác có đọc 2 bài ấy sẽ thấy là nó tuy có chỉnh sửa đôi chút để tránh người khác ý kiến nhưng thông tin, cấu trúc bài đều như nhau cả. Nếu ko "đạo" vui lòng ghi source vào, nếu cố ý ko ghi thì dùng từ "đạo" cũng chẳng sai. Sưu tầm thì cũng nên ghi một chữ Sưu tầm từ đâu, và ai là người Translate chứ ko phải là tự cho là của mình. Công sức bác Scotty là Translate chứ ko phải là người viết bài đó, nếu đồng nghĩ thì công sức nguời đã viết nên bài viết đó sẽ bỏ đi đâu? Đã là những người thường xuyên online và thấy việc này rất nhiều nên phải góp ý để giảm bớt ít nhất trong 4rum HDVN.

@Mod Tolydieu: Đó là công việc các bạn ấy nhận việc thì trách nhiệm phải làm chứ sao lại lấy lý do 1 ngày mấy bài mà giải thích cho chuyện đó hả bác? nếu bác ấy ghi cái source vào có ai nói gì ko nào? Chuyện luận văn mình nói ra để bác hiểu ko phải cứ dịch lại nguyên văn bản gốc bài của người khác là có thể nói rằng đó không phải là "đạo". Thực tế chung việc "đạo" đúng là diễn ra rất nhiều, nhưng bức xúc ở đây là 1 Mod lại làm việc đó, vậy mà còn reply như mình hoàn toàn ko lỗi ??? Nếu vậy từ giờ các Mod của 4rum cứ vô tư lên net khai thác và đem về chia sẻ à?

tusontay

Huyền Thoại

Bản thân mình ko có ý kiến! Chờ Scotty......

ducphu

Well-Known Member

Còn chuyện bạn so sánh với luận văn, đề tài thì lại quá xa. Vì luận văn đề tài mấy năm mới làm 1 bài còn đưa tin thì 1 ngày mấy bài.

Không phải "sống lý tưởng quá cũng cực", mà đôi khi không thể sống được nếu lý tưởng quá! Thử hỏi có được bao nhiêu người dùng phần mềm có bản quyền, bao nhiêu người xem phim, nghe nhạc bằng đĩa gốc,...

shotime2801

Không phải "sống lý tưởng quá cũng cực", mà đôi khi không thể sống được nếu lý tưởng quá! Thử hỏi có được bao nhiêu người dùng phần mềm có bản quyền, bao nhiêu người xem phim, nghe nhạc bằng đĩa gốc,...
Không thể sống mà yêu cầu mọi việc quá toàn vẹn nhưng sống có lý tưởng thì cũng chẳng gì là sai, cực cho mình nhưng công bằng với mọi người. Đúng như bác nói chẳng bao nhiêu người dùng phần mêm bản quyền hay xem đĩa gốc nhưng đâu phải người ta muốn vậy mà vì nhiều lý do khác nhau mình không muốn bàn tới nhưng nếu có thể ai cũng muốn xem đồ gốc cả. Chúng ta lên án là những người có đủ điều kiện để mua nhưng lại ngang nhiên ngồi rung chân cười rằng ta vừa được xài chùa sản phẩm mà người khác khó nhọc để tạo ra.

Bạn nói chính xác, tin tức thì có thể ngày mấy bài chỉ cần ghi TH ( Tổng hợp ) ST ( sưu tầm ) vv... như báo chí thường dùng.
Nhưng ở đây là một bài review cực hay, nó nói lên tâm huyết, sự hiểu biết về âm nhạc - Điện ảnh của tác giả nên chúng ta phải trân trọng. Mới đầu tôi rất thích scotty vì bài viết quá tuyệt này, nói thật tôi đã đọc không dưới vài chục lần và thấy cách trả lời quanh quẩn của scotty nên cũng nghĩ chắc chắn bài viết này là của bạn ấy. Nhưng hôm nay t6i thật không ngờ khi đọc được link gốc của bài viết. Thật tội nghiệp cho Tác giả !

ducphu

Well-Known Member

Nếu bác có đọc 2 bài ấy sẽ thấy là nó tuy có chỉnh sửa đôi chút để tránh người khác ý kiến nhưng thông tin, cấu trúc bài đều như nhau cả. Nếu ko "đạo" vui lòng ghi source vào, nếu cố ý ko ghi thì dùng từ "đạo" cũng chẳng sai. Sưu tầm thì cũng nên ghi một chữ Sưu tầm từ đâu, và ai là người Translate chứ ko phải là tự cho là của mình. Công sức bác Scotty là Translate chứ ko phải là người viết bài đó, nếu đồng nghĩ thì công sức nguời đã viết nên bài viết đó sẽ bỏ đi đâu? Đã là những người thường xuyên online và thấy việc này rất nhiều nên phải góp ý để giảm bớt ít nhất trong 4rum HDVN.

@Mod Tolydieu: Đó là công việc các bạn ấy nhận việc thì trách nhiệm phải làm chứ sao lại lấy lý do 1 ngày mấy bài mà giải thích cho chuyện đó hả bác? nếu bác ấy ghi cái source vào có ai nói gì ko nào? Chuyện luận văn mình nói ra để bác hiểu ko phải cứ dịch lại nguyên văn bản gốc bài của người khác là có thể nói rằng đó không phải là "đạo". Thực tế chung việc "đạo" đúng là diễn ra rất nhiều, nhưng bức xúc ở đây là 1 Mod lại làm việc đó, vậy mà còn reply như mình hoàn toàn ko lỗi ??? Nếu vậy từ giờ các Mod của 4rum cứ vô tư lên net khai thác và đem về chia sẻ à?

Ý kiến Bác đóng góp thì đúng, nhưng nếu Bác muốn góp ý thì cứ như ý của bác overkillx, là thêm nguồn ( tham khảo or dịch) vào cuối bài là được, chứ Bác dùng title "Mod đạo bài viêt thì xử lý như thế nào !" nghe nó ghê quá, cứ y như là bới lông tìm vết, rồi ném đá vào mấy Mod vậy... Thôi, ngưng thôi nghe Bạn, vấn đề theo mình nghĩ tranh cãi vậy là đủ rồi. Chúc Bạn vui !

dungdt2

Mình thì thấy cần nói rõ:
- Bác scotty là chuyên tin tức, chuyện dịch - biên tập lại từ các trang báo là quá bình thường. Nếu bác đã từng viết báo sẽ thấy chuyện này rất đỗi bình thường. Cái vấn đề là đừng đánh mất đi cái hồn của nguồn gốc bài viết, cái này thì tùy tâm mỗi người và bác scotty thì làm rất ok đấy chứ.
- Cái thứ hai bác dùng từ đạo nghe nặng nề quá. Bác có bao giờ cống hiến cho ai, chuyện chưa đâu vào đâu đã nói ngta đạo, cái này sẽ gây mất tình cảm, ảnh hưởng uy tín người khác lắm bác ạ. Mình biết scotty rất tận tụy và vì diễn đàn cống hiến, chắc bác ấy sẽ buồn vì những lời này.
- Thứ ba nữa nếu bác cảm thấy bác ấy đạo và muốn nhắc nhở thì bác pm hộp thư riêng, đó mới là tinh thần xây dựng diễn đàn. Còn mang chuyện này lên để bêu rếu và 1 số thành viên chưa hiểu chuyện lợi dụng kích động, spam gây flame thì quả là đau lòng lắm, mình thấy ko vui tí nào.
Mình đã điện cho bác scotty, sẽ có hồi âm sớm.
Chúc bác vui vẻ!
P/S: Ở đời cái gì cũng có mức độ, ko ai hoàn thiện, có sai để sửa nhưng hãy đừng đẩy người khác vào cái thế ko muốn sửa sai, dù cái sai đó chỉ là đôi dòng chữ. Trân trọng!

scorpio_9x

Well-Known Member

Ý kiến Bác đóng góp thì đúng, nhưng nếu Bác muốn góp ý thì cứ như ý của bác overkillx, là thêm nguồn ( tham khảo or dịch) vào cuối bài là được, chứ Bác dùng title "Mod đạo bài viêt thì xử lý như thế nào !" nghe nó ghê quá, cứ y như là bới lông tìm vết, rồi ném đá vào mấy Mod vậy... Thôi, ngưng thôi nghe Bạn, vấn đề theo mình nghĩ tranh cãi vậy là đủ rồi. Chúc Bạn vui !
vote cho ý kiến này, ae với nhau cả mà, căng thẳng quá, mất vui.
bác mod có ghé qua thì nên close topic đi nha. để thế này còn nhiều tranh cãi lắm.
P/s: bác scotty cũng nên rút kinh nghiệm. không bị chém nữa thì te tua. hi

thanhtung90

Active Member

Em thì em thấy cơ bản là bác chủ thread cũng đúng vì cộng đồng mạng nói chung thì đều quan điểm là nếu đã sưu tầm thì làm ơn ghi rõ nguồn còn anh về làm gì thì làm, có nơi cần thẩn thì yêu cầu xin phép. Trong vấn đề này em nghĩ cũng phải thôi, hợp tình hợp lý thì cứ để link bài viết - bài mà người viết tạo nên nó - còn việc người có công dịch cũng sẽ ghi cạnh nếu cần thiết. Sưu tầm và sáng tạo là 2 thứ khác nhau mà các bác.

thanhtung90

Active Member

vote cho ý kiến này, ae với nhau cả mà, căng thẳng quá, mất vui.
bác mod có ghé qua thì nên close topic đi nha. để thế này còn nhiều tranh cãi lắm.
P/s: bác scotty cũng nên rút kinh nghiệm. không bị chém nữa thì te tua. hi
Tranh cãi hay tranh luận thì cũng đều mong tìm được tiếng nói chung mà bác, đây là góp thì thì sao lại đóng được.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên