Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

smallgent

Well-Known Member
ôi trời ơi...bận cả tuần roài không vào được giờ vào thấy ae chém thêm mấy trang. Đọc comments của ae mình ngộ ra 1 điều là cái post khởi động trang 1 của mềnh dành cho ae cũng bít máy tính sơ sơ + đã vọc rom android...ai ngờ nhiều người chưa từng "1 lần yêu"...really sorry...hóa ra ngoài các "đại ca vọc rom" như ziczacymail, vhtuananh, callin113, danchoi7x, và 1 số người nữa thì hóa ra số còn lại cần phải "nắm tay" một chút nhoẩy :D ...với lại dạo trước khi post xong chưa ai mún vọc thì phửi ;)

Mềnh sẽ phải tu chỉnh lại post trên trang #1 ...chắc chắn roài nhưng mà bận quá :) ...thôi thì tóm tắt 1 chút thế này:

1. X5 khi mua về thì nó đã được flash bản rom stock (rom của nhà sx phát triển) - bản mới nhất ngày 26/3. Mua về là cứ thế mà xài cũng tốt chán, chả bị sao cả (bạn tu_ech_sg vừa alo cho mình cũng thắc mắc như bạn smile_girl). Khi nào nhà sx thông báo có rom stock mới thì update...bản nào mặc dù mới nhưng up xong xài không thích thì up lại bản cũ ...chả sao cả...sao chỉ có ở trên trời thoai :D

2. Còn khi các bạn đã xài quen hiểu rõ mọi ngóc ngách của X5 roài thì các bạn có thể vọc vạch thêm như cài rom stock là các bản rom do 1 nhóm hay tổ chức khác tu chỉnh có thêm / bớt những tính năng cần thiết / ít xài tới, vd: DSP Manager để tinh chỉnh âm thanh đầu ra chẳng hạn, hay bản rom 26/3 có thêm Airpin xài cho IP.

3. Một khi các bạn mún flash rom cook thì bắt buộc phải Root máy.

- Root máy các bạn cứ hiểu là nâng quyền cho máy để có thể can thiệp sâu vào hệ thống cho phép bạn xóa, thêm / bớt, tinh chỉnh theo ý của mình. Vì dụ sau khi đã root máy thành công bạn có thể cài Titanium Back up để xóa các apps ít dùng đi giúp X5 chạy nhẹ và nhanh hẳn :)

- Trước khi flash bất kỳ rom cook nào thì bạn phải tạo Recovery. Recovery là nơi để bạn có thể backup chứ rom cũ, flash rom mới. Bước đầu tiên trong việc tạo Recovery thì bạn phải khởi đồng X5 ở chế độ Fastboot (chứ nó không phải là cái app như hiểu sai của bạn smile_girl ;) )

Túm lại nhé:
1. X5 mua về thì đã ngon roài cứ thế mà xài.
2. Mún vọc vạch thì theo thứ tự là: root máy >>> tạo recovery >>> backup >>> flash rom.

Mình thấy X5 rom cook chỉ có mỗi cái Finless rom nên mình chỉ root máy + xóa các apps không cần thiết để chạy cho nhanh...hết :D

P.S:
1. Thếch cái cách bạn smilegirl nói..."không giấu dốt"...yeah...= thà ngu 1 tí mà học được nhiều...rất tốt...:)
2. Bạn thaovjp89 nói chưa chính xác lắm về Moroboro. Cái đó dùng để kết nối X5 với máy tính để giúp nhận ra trạng thái của X5 trong 3 bước khi root. Nếu không có Moroboro thì khó biết được khi nào X5 đã tắt và khi nào X5 đã mở mà biết đường làm cho bước 2 và bước 3 trong quá trình root.
3. Bạn thaovjp89 nếu biết thật rõ thì hướng dẫn phải chi tiết hơn. Còn không ae làm bị brick (thành cục gạch) không bật, không lên, chết ngắc thì tội ae lắm ạ....:)

Cảm ơn các bạn.

dvsg106

Member
Ðề: Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

Hình như vụ passthrough DTS cho X5 chìm xuồng rồi nhỉ !?

onewish298

Well-Known Member
Ðề: Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

Em mới mua em X5 hôm qua, về vọc vạch cài 2 lần mới được rom cook finless 1.22b( lần thứ nhất mở nó ko lên, màn hình đen thui mới sợ +____+) theo hướng dẫn bác thaovjp, root riếc ngon lành hết rồi, nhưng chỉ có cái là usb 8G của em nó ko nhận, ko biết là tại sao, nhờ các bro chỉ giáo giúp em với :D

thaovjp89

Well-Known Member
P.S:
1. Thếch cái cách bạn smilegirl nói..."không giấu dốt"...yeah...= thà ngu 1 tí mà học được nhiều...rất tốt...:)
2. Bạn thaovjp89 nói chưa chính xác lắm về Moroboro. Cái đó dùng để kết nối X5 với máy tính để giúp nhận ra trạng thái của X5 trong 3 bước khi root. Nếu không có Moroboro thì khó biết được khi nào X5 đã tắt và khi nào X5 đã mở mà biết đường làm cho bước 2 và bước 3 trong quá trình root.
3. Bạn thaovjp89 nếu biết thật rõ thì hướng dẫn phải chi tiết hơn. Còn không ae làm bị brick (thành cục gạch) không bật, không lên, chết ngắc thì tội ae lắm ạ....:)

Cảm ơn các bạn.

1. Bác cũng chưa thực sự hiểu cái í em đâu, em giải thik phần bác í nói Mobo thấy x5 rồi vậy đã đc gọi là root hay chưa, còn để nhân diện ra x5 khởi động khi root máy còn nhiều cách khác, có thể nhìn vào khay đồng hồ hệ thống x5 khởi động sẽ báo thiết bị mới giống như việc cắm usb vậy. Chi tiết hơn nữa khi dùng các lệnh trong CMD để root từ các dòng điện thoại đến x5 đều có 1 dòng thông báo" hãy chờ cho thiết bị khởi động sau đó mới ấn tiếp tục" đó là đặc điểm chung khi Root bằng TPSarky
  2. Sẽ có 1 bài hướng dẫn cụ thể cho anh em, còn việc cục gạch hay không nó còn nhiều yếu tố nữa, ham vọc ham công nghệ sảy ra sự cố cũng là điều dễ hiểu thôi ạ

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

Hình như vụ passthrough DTS cho X5 chìm xuồng rồi nhỉ !?

chả thấy Minix nó có thông tin gì thêm như nó hứa...chắc nó cho chìm và đẩy cái X7 ra quá ;)

smallgent

Well-Known Member
@smile_girl: lúc sáng mình không nhìn thấy cái hình bạn đính kèm trong comment...cái dzụ "Failed to load model" đó là do Moroboro không nhận ra được model của X5 thôi chứ theo như tình trạng trong hình thì máy bạn đã cài được driver và nó đã kết nối và đọc được X5 rồi.

smilegirl

Active Member

Cảm ơn các bác đã quan tâm đến ý kiến của em, rất mong sớm có 1 topic hướng dẫn sử dụng X5 từ A-Z bằng hình ảnh một cách chuyên nghiệp nhất để người sử dụng amater cũng có thể làm được.

Chỉnh sửa lần cuối:

onewish298

Well-Known Member

bác nào cho em hỏi, trong CWM tại sao nó ko nhận USB nhỉ, em muốn cài ROM cook ở CWM nhưng nó ko chịu nhận USB là SD Card

callin113

Member

bác nào cho em hỏi, trong CWM tại sao nó ko nhận USB nhỉ, em muốn cài ROM cook ở CWM nhưng nó ko chịu nhận USB là SD Card

bạn kiểm tra USB format định dạng FAT cho an toàn nhé, định dạng khác (ví dụ NTFS, exFAT) sợ nó không hỗ trợ.

abracadabra

Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

đơn giản thôi bạn download cái này về sau đó đổi tên file thành update.zip, không cần copy vào bộ nhớ trong cho vào usb cũng được khi đó bạn cắm usb vào tự động x5 nhận diện và báo bạn có muốn cài đặt file mới này không nhấn ok -> vậy là xong - những lần sau muốn vào recovery bạn có thể ấn trực tiếp trên màn hình bằng phần mềm hoặc ấn giữ nút reset + power là vào được nhé:)]

Bác cho hỏi, đã làm các bước như trên, copy file update.zip vào usb, cắm lên x5.... chờ hoài chả thấy hoạt động gì hết. Túm lại là im lìm. Vậy ta phải làm sao???

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

Bác cho hỏi, đã làm các bước như trên, copy file update.zip vào usb, cắm lên x5.... chờ hoài chả thấy hoạt động gì hết. Túm lại là im lìm. Vậy ta phải làm sao???
bác xem lại sửa tên file đã đúng chưa, nhớ là update nhé, chứ nhiều khi đuôi .zip là mặc định những các bạn vẫn đưa nguyên cái tên upadate.zip vào rename cho nó là không được
thứ 2 bác xem trong usb có nhiều tiểu mục không hoặc có file nào trùng lặp hay không tốt nhất bác 4mat em nó đi nhé, thông thường cắm vào khoảng 5s sau là có thông báo yêu cầu cài đặt ạ

quynhngo

Member
Airpin của mình báo ko có bản quyền sử dụng và thông báo phải vào play mua mới cho sử dụng tiếp. Bọn minix chỉ mua bản quyền chương trình này ở mainland China thôi hay sao ấy.

callin113

Member
Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

chỉ khi cài recovery mới đổi tên fiel thành update.zip & copy vào thẻ nhớ thôi bác. Các phần mềm còn lại, bác cứ copy vào thẻ nhớ, rồi dùng cái màn hình bác đang ra show đó, chọn phần Install zip from SD card chẳng hạn, để mò vào phần cài đặt.

hoadainhan70

Well-Known Member

Nguyên văn bởi duahetcaday
Topic bổ ích quá, bổ sung vào hướng dẫn root của bác smallgent là file moborobo có version hơi cũ, các bác vào trang chủ moborobo để down bản mới nhất tránh tình trạng update driver đến 99% thì dừng (2.1.1.660 beta thì phải). Nếu bác nào chạy tool root batch TPSarky mà thấy báo adb out of date thì download lại tại đây https://dl.dropboxusercontent.com/u/...k_Out-Root.rar , cái này sau khi root xong là đã có super su và quich boot luôn.

Sau khi root có thể cài thêm cmw recovery, download NEOX5_CWM.zip ở đây [RECOVERY] CWM 6.0.2.8 for NEO X5 & G4 | MINIX Forums - Unofficial , sau khi down về đổi tên NEOX5_CWM.zip thành update.zip và move vào trong thư mục gốc của X5, sau khi reboot một cửa sổ pop-up sẽ hiện ra hỏi có appy update ko, chọn yes X5 sẽ install cmw recovery.

Bây gì thì X5 đã có cmw recovery, có thể dùng để flash custom rom hoặc một vài ứng dụng cải thiện chất lượng hình ảnh với bravia engine 2 của sony, cải thiện chất lượng âm thanh pimp my beats của htc và xLoud + clearAudio. Link down dưới đây:

https://dl.dropboxusercontent.com/u/...12/Bravia2.zip
https://dl.dropboxusercontent.com/u/...impMyBeats.zip
https://dl.dropboxusercontent.com/u/...ClearAudio.zip

Chúc các bác vọc ngon
Các bản ROM custom trong các link kể trên có thể úp bằng công cụ nào nhề , có phải là Finles Rom flash tool không hả Bro Thaovij ời , nếu đúng thì cho tôi xin cái link down công cụ đó nhé , topic lớn quá tìm mãi không được

dungtoandung

Well-Known Member

Các bản ROM custom trong các link kể trên có thể úp bằng công cụ nào nhề , có phải là Finles Rom flash tool không hả Bro Thaovij ời , nếu đúng thì cho tôi xin cái link down công cụ đó nhé , topic lớn quá tìm mãi không được

Cài bằng CWM bác nhé

hoadainhan70

Well-Known Member

Cài bằng CWM bác nhé
Cái CWM có phải là công cụ up rom không cần đến pc phải không bro hỡi ... Không phải lười đâu nhưng tìm mãi không ra đành phải xin hướng dẫn thêm mới đc

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Minix NEO X5 - Flash, root, 720p, 1080p, dts multichannel / passthru ...all in one :D

Cài bằng CWM bác nhé

Cái CWM có phải là công cụ up rom không cần đến pc phải không bro hỡi ... Không phải lười đâu nhưng tìm mãi không ra đành phải xin hướng dẫn thêm mới đc
như bài trên em đã hướng dẫn, các ROM custom khác với ROM các bác hay vọc điện thoại nhé, trừ khi rom cho em x5 được đóng gói thành dạng .zip hoặc là bản back up của máy nào đó tạo ra mới sử dụng qua CWM
Rom Finless bác hòa có thể down ở đây trong bản ROM có luôn tool bác cần cách up ROM bác qua đây tham khảo nhé bài #34

abracadabra

!!! Nếu không dùng NAS thì câu hỏi là X5 có nhận ổ cứng không? Câu trả lời là có và bạn có thể mua 1 cái dock ghim ổ cứng vào và nối với X5 qua usb hoặc 1 số bạn có hdd có box cũng có thể cắm hdd trực tiếp với X5 qua usb bình thường.

Chân thành cảm ơn sự đóng góp của các bạn. I love you all !!!

Cái vụ nối ổ cứng với X5 thì mình đã thử rồi, xác nhận là làm được. Cụ thể: ổ cứng 2TB, cắm vào dock Orico. Dùng ES Explorer, X5 nhận đầy đủ.
Chất lượng thì mình thấy thế này: so với cắm trực tiếp ổ cứng vào màn hình (SS serie 5) thì chất lượng phim ra ko đẹp bằng
Chia sẻ cùng mọi người, ko biết có cách nào để cải thiện chất lượng hình ảnh ko nhỉ???

smilegirl

Active Member

Các bác cho em hỏi: X5 sau khi root rồi giờ có thể đưa máy về mặc định như lúc ban đầu được không và bằng cách nào?

Bên trên