Mình xem HD một số phim bị xuất hiện vạch xanh nửa màn hình

subin

Active Member
Mình xem HD bằng K-lite Codec nhưng dùng Core AVC decode phim HD, khi xem một số phim HD xuất hiện lỗi hình như sau:

- Có một loạt vạch xanh nửa màn hình bên phải xuất hiện

- Những vạch này song song với nhau.

Rất lạ là khi đem phim đó sang máy khác cũng dùng cùng trình xem HD xem thì không bị sao cả hoàn toàn ngon.

Số phim bị như thế này không nhiều nhưng mà rất ức chế.

Không biết có ai pro cho mình hỏi cách khắc phục với

Ðề: Mình xem HD một số phim bị xuất hiện vạch xanh nửa màn hình

Có hình chụp ko post lên đi. Theo mình chắc màn hình hư:D

subin

Active Member

Có hình chụp ko post lên đi. Theo mình chắc màn hình hư:D

mình ko biết chụp như thế nào, chụp màn hình thì ko được, ko biết bác nào biết cách chụp screenshot film hd chỉ mình với

hauvnn87

Bạn mở phim bằng MPC --> Files --> Save Thumbnails !

Chọn save thumnail thì ko chụp hình tùy ý đc, bấm alt + I để chụp ảnh hiện tại

subin

Active Member

ặc, lúc chụp thành ảnh thì bức ảnh nhìn lại không bị các bác ạ, thế mới điên chứ :((

Zị đc ùi, mún coi thì chụp hình lại rùi xem =))

Bạn chụp bằng điện thọai hay máy ảnh cũng được.

subin

Active Member

hic đừng đùa bác ơi, giúp em với, mà có 1 số người cũng bị lõi này :(

Haiz. Mình cũng chịu. Coi máy khác thì không sao, mà coi máy này thì bị. Vậy: 1 là tại màn hình, 2 là tại dây cắm.

subin

Active Member

Bạn chụp bằng điện thọai hay máy ảnh cũng được.

bác nhắc em mới nhớ, em chụp được rồi đây, chụp = di động nhưng cũng nhìn được:

phungnguyen

bác đem con lap của bác qua nhà em test thử đi, lúc trước em cũng bị nhưng là bị một lằn ngang chạy từ trên xuống và thường xảy ra khi chuyển cảnh hoặc những pha hành động nhanh, em đã chỉnh trình điều khiển card màn hình đủ kiểu, chỉnh các thông số trong klite codec pack nhưng ko ăn thua gì cả, cuối cùng do vô tình em mới phát hiện ra là do trình điều khiển driver card màn hình và ti vi có lẽ bị lỗi một số thông số cho dù ta vẫn kết nối đến LCD bình thường nhưng khi xem phim HD thì mới bị, cho dù là cài driver card màn hình mới nhất và klite codec bản mới nhất đôi khi vẫn bị, và kết quả là nó chỉ xảy ra khi ta kết nối theo kiểu DUPLICATE, do đó để hạn chế tối đa tình trạng này ta nên chọn cách kết nối từ HTPC ra LCD là PROJECTOR ONLY hoặc là chọn kiểu EXTEND
chúc bác thành công nhé ...!

subin

Active Member

Haiz. Mình cũng chịu. Coi máy khác thì không sao, mà coi máy này thì bị. Vậy: 1 là tại màn hình, 2 là tại dây cắm.

mình xài laptop, còn phim thì mình để ở ổ cứng gắn ngoài mà, laptop của mình play thì bị thế, mang sang laptop của chị và của bố thì không bị. Thế mới điên chứ@-)

Còn khi cắm lên LCD thì thế này:
- Khi để 1 màn hình duy nhất là cái LCD thì cái LCD chiếu lên bị vạch (Dùng laptop của bố em và chị em chiếu thì vô tư)
- Để double màn hình cả màn hình laptop lẫn màn hình LCD thì ko để được 1920x1080, nhưng màn hình LCD thì không bị vạch, màn hình laptop thì vẫn bị vạch.

phungnguyen

vừa comment xong mới thấy hình bác chụp lên, tình trạng này hình như là do bị lỏng dây HDMI khi kết nối HTPC và LCD thì phải, hic hic ... em đã từng bị và cắm cái dây HDMI chặt lại thì nó hết.

Vậy màn hình laptop đã có vấn đề, đem đi sửa được rồi:D
p/s: LCD và lap có full HD không? Nó full mới để được 1920x1080.:)

subin

Active Member

bác đem con lap của bác qua nhà em test thử đi, lúc trước em cũng bị nhưng là bị một lằn ngang chạy từ trên xuống và thường xảy ra khi chuyển cảnh hoặc những pha hành động nhanh, em đã chỉnh trình điều khiển card màn hình đủ kiểu, chỉnh các thông số trong klite codec pack nhưng ko ăn thua gì cả, cuối cùng do vô tình em mới phát hiện ra là do trình điều khiển driver card màn hình và ti vi có lẽ bị lỗi một số thông số cho dù ta vẫn kết nối đến LCD bình thường nhưng khi xem phim HD thì mới bị, cho dù là cài driver card màn hình mới nhất và klite codec bản mới nhất đôi khi vẫn bị, và kết quả là nó chỉ xảy ra khi ta kết nối theo kiểu DUPLICATE, do đó để hạn chế tối đa tình trạng này ta nên chọn cách kết nối từ HTPC ra LCD là PROJECTOR ONLY hoặc là chọn kiểu EXTEND
chúc bác thành công nhé ...!

nhà bác ở đâu hôm nào em qua học hỏi phát T_T cho em cái nick Y!M lun nhá

vừa comment xong mới thấy hình bác chụp lên, tình trạng này hình như là do bị lỏng dây HDMI khi kết nối HTPC và LCD thì phải, hic hic ... em đã từng bị và cắm cái dây HDMI chặt lại thì nó hết.

Không, khi em chơi trên laptop, tức là ko cắm cái gì cả vào play trên laptop thôi cũng bị bác ạ

Vậy màn hình laptop đã có vấn đề, đem đi sửa được rồi:D
p/s: LCD và lap có full HD không? Nó full mới để được 1920x1080.:)

full HD bác ạ, bình thường nếu chỉ để riêng màn hình tivi LCD(Single Display) thì lên 1920x1080, nhưng khi chạy double 2 màn hình(cả laptop và tivi LCD) (multi display) thì nó chỉ cho để tối đa 1280x800 thôi.

Hồi trước mình cũng coi film HD bằng laptop, coi 1 thời gian cái nó cũng bị cái lỗi "nhè nhè" này đến nỗi cháy card:D. Phải sửa lại mất $80:((. Bi giờ chuyển qua desk xài, coi vi vu:-"

subin

Active Member

nhưng mà số phim bị vạch như thế chỉ khoảng 10% thôi, mấy phim khác đâu có sao đâu bác :(

Thế down lại bản khác đi :D

Bên trên