Microsoft đang truy lùng gắt gao những người dùng bản quyền không có giấy phép

osiric

Well-Known Member
Ðề: Microsoft đang truy lùng gắt gao những người dùng bản quyền không có giấy phép

nhà nghèo thì sài lậu thui
chứ thu nhập như tụi mẽo 5k usd/tháng cũng mua bản quyền mà sài

noelhao

Active Member
Ðề: Microsoft đang truy lùng gắt gao những người dùng bản quyền không có giấy phép

Cũng muốn mua bản quyền dùng lắm chứ!?! Nhưng xung quanh mọi người dùng lậu sẽ bảo mình "hâm" "chảnh" "điên của" =)). Giống như giờ ở Sài Gòn đi xe gặp đèn đỏ dừng lại bị chửi té tát " Ê khùng hả! Sao tự nhiên dừng lại. Không có Công An đâu mà ngừng xe" ^:)^ ( Bị rồi chứ không phải chém gió đâu nhé)

hdradio

Member

Nước này cũng giống việt nam, Nếu tính theo vùng có lẽ 10/10 máy tính ko có bản quyền

Nó check ip bằng file gì các bác? cái vụ dùng key mak đây nè.

tusontay

Huyền Thoại

Đang dùng windows đc active by phone có dính vụ này ko các bác? :)

Em thì luôn hạn chế dùng phần mềm crack. Thường là tìm phần mềm tương đương để thay thế.

children09

Well-Known Member

Nói thiệt mấy bác là mình đang dùng Windows bản quyền nè.

nnk2007

Member

từ bé đến giờ chưa biết đến bản quyền là cái j luôn :D

osiric

Well-Known Member

Vậy thì sao hả bạn?
Mình thấy đúng thì cứ làm cần gì quan tâm người khác nghĩ gì?
Trừ khi bạn lấy cái đó làm cớ biện hộ.

Ghét nhất mấy người đã xài không có bản quyền còn lấy lý do này nọ để bào chữa. Ăn cắp thì dù từ hoa mỹ bọc xung quanh thì vẫn chỉ là đồ ăn cắp mà thôi.

Nó nhát chết hay là nó thực sự có ý thức thì không biết nhưng nó nên tự hào vì nó không cần phải chôm chỉa gì của ai. Còn những người cho là nó nhát chết thì nên xem lại mình.

Đừng nói là không có crack thì IT của VN không phát triển. Chính vì crack vô tội vạ, mọi thứ có được quá dễ dàng nên cái nền IT mới chỉ là quân đi làm thuê. Phần mềm nguồn mở đầy ra đó sao không dùng. Gần như mọi thứ đều có phần mềm nguồn mở hoặc miễn phí có chức năng thay thế được. Cái còn lại là cái ý thức của người dùng và cái chính sách quản lý buông thả của nhà nước kiểu bắt cóc bỏ dĩa thôi.

ko có cái boi đen đó thì giờ nhìu người dốt IT lắm đó
nhà nước biết hơn mấy cái bác biết đó, nhưng dân mình nghèo nên phải áp dụng chính sách làm lơ
tại sao cho nhập linh kiện PC cũ dẫn đến gây ô nhiễm --> cũng vì nghèo --> nhưng giờ khá lên nên đang siết nhập đồ cũ rùi
bác nên biết nhìu người dân bây giờ vẫn mua PC cũ rất nhìu (hàng nhập + hàng sài rùi của người khác) + sài lậu software
chung quy cũng vì phổ cập tin học đó mà

có 1 câu chuyện có thật thế này
một gia đình có 2 đứa con trai tuổi ăn học, làm chỉ đủ ăn ko có dư gì cả, cậu con trai của họ rất thích học về vi tính. Một hôm họ đem tới cho mình 2 cái pc cũ (phải nói là rất cũ) được người ta cho, nhờ xem xem còn sài được ko, mình rả 2 máy ra, lựa cái nào còn chạy thì ráp lại, cuối cùng còn thiếu ram + nguồn (2 món này hư), ram mình có sẵn nên cho họ lun, nguồn thì mua mới. hì hụt thì cuối cùng nó cũng chạy ngon cơm với win XP, mình cài cho 1 số game mini để giải trí nữa (mục đích cho thành game thủ giống ta:D)
--> ko có tiền nó thế đấy, những cái như thế này mình làm rất nhìu

binhsu7273

mình thích dùng win bản quyền của các bác bên VOZ. :D

arcnmsang

Member

window là HĐH dùng để làm việc học tập....phổ biến tên thế giối đâu riêng chỉ Việt Nam, nếu dùng bản quyền thử hỏi ai đủ điều kiện sài, đâu như ai cũng giỏi tin học như các bác để dùng nguồn mở nguồn đóng. dùng lậu cũng có cái khổ. có bản quyền lỗi reset lại phát xong còn lậu cài rồi crack, cài soft....mất cả buổi chứ sướng gì.
anh bill gét thừa biết người dùng lậu nhiều nhưng ko siết thôi để dân mua phần cứng mới nhiều

nhà nước biết hơn mấy cái bác biết đó, nhưng dân mình nghèo nên phải áp dụng chính sách làm lơ
tại sao cho nhập linh kiện PC cũ dẫn đến gây ô nhiễm --> cũng vì nghèo --> nhưng giờ khá lên nên đang siết nhập đồ cũ rùi
bác nên biết nhìu người dân bây giờ vẫn mua PC cũ rất nhìu (hàng nhập + hàng sài rùi của người khác) + sài lậu software
...

Nói về chuyện bản quyền ở VN thì cũng giống như xem phim nhiều tập. Những lời biện hộ cho hành vi ăn cắp bản quyền thì mọi người cũng đã nghe nhiều và chán rồi. Còn nghe có hợp lý hay ko thì tự thân những người trong cuộc sẽ hiểu rõ hơn ai hết bằng lương tâm phán xét của mình.

Ở đây tôi chỉ xin đóng góp ý kiến cá nhân về chuyện này ở một khía cạnh khác, khía cạnh vĩ mô.

Tôi ko lấy làm lạ khi nghe câu này, bởi trước tới nay nhà nước "lơ" cho dân nhiều lắm. Ví dụ, phát lương cho cảnh sát giao thông, cho giáo viên, cho nhân viên y tế, v..v... không đủ sống nên "lơ" cho họ thâu tiền mãi lộ, thâu tiền học phí học thêm không phải đóng thuế, tiền lo lót khi nằm viện,... đó là chưa kể "lơ" cho các tệ tham nhũng, hối lộ, cho các nhóm lợi ích vì có liên quan đến "người nhà của anh Ba, chú Năm". Một nhà nước dựa trên pháp quyền mà "lơ" nhiều quá như thế này, bạn trả lời thật lòng đi, liệu có ổn không?
Ở những nước tiến bộ (xin lưu ý tiến bộ chứ ko phải giàu), họ có cách thức đối phó với tình trạng phổ cập IT cho dân nghèo (ở đâu mà chả có người nghèo?) rất hay và hiệu quả. Ví dụ, ở các cơ quan nhà nước khi họ thải các máy vi tính cũ ra, họ sẽ chỉnh trang lại sơ sơ (dĩ nhiên là sau khi xóa hết dữ liệu quan trọng) và họ tặng lại cho những gia đình nghèo ở vùng sâu, vùng xa. Còn ở phường xã thì họ dành ít ngân sách mua máy tính giá rẻ + phần mềm bản quyền giá rẻ (thường Microsoft ko tính tiền hoặc tính tượng trưng) lập ra những phòng máy (thường đặt chung với thư viện công cộng) để phục vụ cho người dân nghèo ko có tiền mua máy tính hay phần mềm bản quyền. Hoặc giả nữa họ mở ra các chiến dịch quyên góp từ những nhà hảo tâm để có nguồn ngân quỹ làm. Chỉ cần 100 "dân chơi" nhịn mua iPhone 6 là cũng có cả trăm máy tính giúp trẻ em phổ cập IT rùi, đúng không? Nếu nhà nước thật sự muốn làm, nhà nước có thể làm được. Và các bạn cũng vậy.

Không thể dùng lý do nghèo và "vì phổ cập tin học" mà bao biện cho chuyện đi ăn cắp bản quyền. Đó là một suy nghĩ ấu trĩ vì nó mang một sự nguy hiểm tiềm tàng mà nhất thời bạn ko thể thấy được. Ở đây tôi ko nói đến Microsoft hoặc bênh vực cho họ (măc dù họ đáng được như vậy vì lẽ công bằng). Mà đối tượng tôi muốn nhắc đến đó là con em của các bạn và tương lai của chúng. Đầu óc và tâm hồn chúng là những tờ giấy trắng tinh. Chúng được cho học dựa trên những thứ mà cha mẹ chúng, những người xung quanh chúng ĂN CẮP mà có được thì thử hỏi bạn có bảo đảm sau này khi chúng hiểu ra, chúng sẽ trở thành những người tốt, những công dân tốt như gia đình bạn và xã hội mong muốn không? Và tương lai của đất nước này vài ba chục năm nữa sẽ ra sao khi người người, nhà nhà đều coi chuyện ăn cắp của người khác là bình thường hoặc tệ hơn được tung hê như thế?

Cuối cùng, tôi không hô hào hay kỳ vọng tất cả các bạn ngay từ ngày hôm nay phải móc tiền túi ra mua phần mềm (mặc dù các bạn có thể làm được - bỏ một chầu nhậu vài ba triệu là mua được ngay chứ ko khó gì). Nhưng tôi cũng như các bạn, chúng ta nên thôi cái chuyện dùng lý lẽ để ngụy biện nữa, nói trắng ra là ỉm đi. Vâng, ít nhất là như thế trước đã. Tôi nghĩ BQT và chúng ta nên khuyến khích nhau làm như thế. Tôi thấy nó cũng chẳng có gì khó làm cả. Tôi cũng vậy, mà các bạn cũng vậy, ai cũng có danh dự và nhân phẩm. Và vì thế chả ai muốn người khác hay chính con cái của mình nghĩ mình là ... Đồ ĂN CẮP mà còn lên mặt!

osiric

Well-Known Member

zậy hỏi 2 bác Thanksforsharing + wonbinbk là 2 bác có tải phim trên hdvietnam.com về xem không
2 bác có từng giới thiệu người thân bạn bè về hdvietnam.com không
hay là hai bác chỉ toàn mua bluray bản quyền về xem, và cũng khuyên mọi người mua bluray bản quyền về xem
2 bác có suy nghĩ thực tế về những gì 2 bác nói ko, hay chỉ để tranh luận suôn

ở xã hội VN này 99.9% là sài windows, mấy bác kêu em cài linux + phần mềm mở khác cho tụi nhỏ học tới khi vào trường thi gặp window + MS office + những cái thuộc về MS thì chúng khỏi thi à --> đời ba mẹ tụi nó học ít thì bắt đời tụi nó cũng phải zậy để đi làm công nhân rùi lương thấp dẫn đến hệ quả vòng xoay lẩn quẩn đưa đến chỉ có thể là win lậu

mấy bác có giỏi thì đi nói với MS bán giá windows theo mức lương trung bình người Việt Nam đi, như giá bán Kaspersky or Norton rất là VN, thì tự nhiên người dùng sẽ sài win bản quyền thui, ngu gì sài win lậu cho không ổn định

bác wonbinbk : em cũng sài phần mềm free (opensoure) thay thế phần mềm bản quyền nhìu lắm, giới thiệu cho mọi người nhìu lắm, nhưng những cái ko có tương dương thì vẫn phải crack thui vì giá bản quyền quá cao so với mức lương

em thì nói thực tế chứ chả học cao như bác Thanksforsharing đi nói chuyện vĩ mô

nếu 2 bác lun lun mua 100% bluray bản quyền về xem và bắt bạn bè người thân cũng mua bluray bản quyền thì em xin thua, ko tranh luận

ghost0bk

Well-Known Member
Ðề: Microsoft đang tuy lùng gắt gao những người dùng bản quyền không có giấy phép

đéo hiểu thế nào thằng bạn mình ở VN dùng win lậu ko từ laptop cho đến Pc, qua bên mỹ có 3 tháng mà ko dám cài win lậu là sao ? mẹ cài máy ở nhà chơi có ai biết đâu? nói xong nó bảo tao không đánh đổi tương lai của tao với Cq USA, ..........mẹ bà thằng nhát chết

Bạn bác nghĩ thế là đúng đó :) Bên đó ko đùa vs bản quyền đc đâu.

Ở đây mọi người đang thảo luận về bản quyền của Microsoft xin đừng đá đểu qua lãnh vực khác (Bluray), không khéo lại bị xóa bài hoặc bị ban vì spam lạc đề.
Ngoài ra, tôi chưa từng hề nói "cũng khuyên mọi người mua bluray bản quyền về xem" hoặc "bắt bạn bè người thân cũng mua bluray bản quyền", do đó tôi miễn bình luận về chúng.

ở xã hội VN này 99.9% là sài windows, mấy bác kêu em cài linux + phần mềm mở khác cho tụi nhỏ học tới khi vào trường thi gặp window + MS office + những cái thuộc về MS thì chúng khỏi thi à --> đời ba mẹ tụi nó học ít thì bắt đời tụi nó cũng phải zậy để đi làm công nhân rùi lương thấp dẫn đến hệ quả vòng xoay lẩn quẩn đưa đến chỉ có thể là win lậu

mấy bác có giỏi thì đi nói với MS bán giá windows theo mức lương trung bình người Việt Nam đi, như giá bán Kaspersky or Norton rất là VN, thì tự nhiên người dùng sẽ sài win bản quyền thui, ngu gì sài win lậu cho không ổn định

Nói buồn cười thế mà nghe được.
Bạn đang đứng thì thấy một đứa bé vì mải lo chơi với chúng bạn không chịu để ý nhìn đường nên chạy vấp cục đá té u đầu. Bố mẹ nó chạy đến chửi cục đá:" Sư bố mày, vì mày mà con tao u đầu!" Bạn có thấy nó lọt lỗ tai mình không?
Cũng vậy, nếu lũ trẻ không biết về Windows mà thi gặp phải Windows thì đây là vấn đề của nhà trường, của thầy cô, của những người ra thi, chứ Windows có ăn nhậu (trách nhiệm) gì ở đây đâu mà trách móc họ?
Còn nữa, Windows cũng như các hãng nước ngoài khác vào VN làm ăn được nhà nước bảo hộ dựa trên nguyên tắc thuận mua vừa bán. Họ bán với giá nào đó là quyền của họ, nếu bạn thấy mắc thì bạn có quyền tự do của mình là không mua. Không thể vin vào cái cớ vì mắc rồi tự cho mình cái quyền ĂN CẮP vô duyên như thế.
Thử hỏi giả sử vợ con bạn sắp sửa phải chết đói ở nhà, thế là vì lẽ đó bạn ra đường gặp tiền cướp tiến, gặp xe cướp xe. Thế thì công an có để cho bạn tự do làm thế không hay là họ sẽ còng đầu bạn vô tù liền một khi?

em thì nói thực tế chứ chả học cao như bác Thanksforsharing đi nói chuyện vĩ mô

Vậy thì xin hỏi cái mà bạn đã nói (tôi một lần nữa xin trích lại ở dưới) là cái giống gì nếu không phải bạn đã mở màn trước nói về vĩ mô?

...

Còn nếu bạn nói mà bạn cũng cũng biết mình đang nói cái giống gì có lẽ tôi cũng làm y chang như bạn: xin thua, miễn tranh luận tiếp.

osiric

Well-Known Member

bị tôi nói trúng tim đen về bản quyền hay sao mà giận thế bác mod

Ở đây mọi người đang thảo luận về bản quyền của Microsoft xin đừng đá đểu qua lãnh vực khác (Bluray), không khéo lại bị xóa bài hoặc bị ban vì spam lạc đề.
Ngoài ra, tôi chưa từng hề nói "cũng khuyên mọi người mua bluray bản quyền về xem" hoặc "bắt bạn bè người thân cũng mua bluray bản quyền", do đó tôi miễn bình luận về chúng.
.

tôi chỉ nói chuyện bản quyền, chuyện thực tế phù hợp với tình hình thực tế, chứ có nói lãng sang chuyện khác như bác ko, nếu pan thì bác trước chứ gì mà tới lượt tui, mod có quyền hù dọa này nọ à, coi chừng an ninh mạng mời bác đi uống trà đá đó

" Tôi ko lấy làm lạ khi nghe câu này, bởi trước tới nay nhà nước "lơ" cho dân nhiều lắm. Ví dụ, phát lương cho cảnh sát giao thông, cho giáo viên, cho nhân viên y tế, v..v... không đủ sống nên "lơ" cho họ thâu tiền mãi lộ, thâu tiền học phí học thêm không phải đóng thuế, tiền lo lót khi nằm viện,... đó là chưa kể "lơ" cho các tệ tham nhũng, hối lộ, cho các nhóm lợi ích vì có liên quan đến "người nhà của anh Ba, chú Năm". Một nhà nước dựa trên pháp quyền mà "lơ" nhiều quá như thế này, bạn trả lời thật lòng đi, liệu có ổn không? "

cái ví dụ bác đưa có ở cái xã hội này không, chứ chỗ tui ở dân nghèo vô số nhưng chưa bao giờ thấy và nghe, hay chỉ có trên mây :

" Ví dụ, ở các cơ quan nhà nước khi họ thải các máy vi tính cũ ra, họ sẽ chỉnh trang lại sơ sơ (dĩ nhiên là sau khi xóa hết dữ liệu quan trọng) và họ tặng lại cho những gia đình nghèo ở vùng sâu, vùng xa. Còn ở phường xã thì họ dành ít ngân sách mua máy tính giá rẻ + phần mềm bản quyền giá rẻ (thường Microsoft ko tính tiền hoặc tính tượng trưng) lập ra những phòng máy (thường đặt chung với thư viện công cộng) để phục vụ cho người dân nghèo ko có tiền mua máy tính hay phần mềm bản quyền. Hoặc giả nữa họ mở ra các chiến dịch quyên góp từ những nhà hảo tâm để có nguồn ngân quỹ làm. Chỉ cần 100 "dân chơi" nhịn mua iPhone 6 là cũng có cả trăm máy tính giúp trẻ em phổ cập IT rùi, đúng không? Nếu nhà nước thật sự muốn làm, nhà nước có thể làm được. Và các bạn cũng vậy."

tới đây miễn bàn luận với người nói chuyện phi thực tế
bbbbb

dia

Well-Known Member

Về vấn đề này theo suy nghĩ của tui thì : Vấn đề bản quyền này đã phổ biến trên toàn thế giới rồi và nó cũng là công cụ để mọi người bảo vệ được thành quả công sức của bản thân. Hiện nay trên toàn thế giới nói chung và VN nói riêng vấn đề đăng ký bản quyền đang thực hiện rất gắt gao và nghiêm chỉnh. Việc Microsoft đang truy lùng gắt gao những người dùng bản quyền không có giấy phép là việc bình thường hàng ngày chứ đâu phải giờ Microsoft mới bắt đầu làm đâu.
Bàn về vấn đề ở VN ít ai xài phần mềm bản quyền. Theo cá nhân tui thì bản thân ai mà ko muốn xài phần mềm có bản quyền nhưng có vài vấn đề khiến dân mình thường xài bản crack : Thứ 1, tiền bản quyền của Microsoft tương đối cao. Thứ 2, trên Internet đầy rẫy các phần mềm crack thì việc gì phải mua bản quyền. Thứ 3, việc chế tài về an ninh mạng ở VN còn nhiều hạn chế và buông lỏng. Do vậy, việc áp dụng bản quyền của Microsoft tại VN là khá khó khăn, trừ các công ty lớn thì họ còn có thể mua chứ các công ty nhỏ và cá nhân thì tui dám nói là hầu như toàn bộ là chả ai mua cả ( trong đó có tui,kkk).
Đôi lời là ý kiến cá nhân tui. Các Bác đừng ném đá nha

quanghaith2

Well-Known Member

Ôi dào, laptop hay máy bàn bên đó toàn bán kèm win, và nó rất rẻ nếu đi kèm, giá chênh chả đáng là bao.

bị tôi nói trúng tim đen về bản quyền hay sao mà giận thế bác mod

tôi chỉ nói chuyện bản quyền, chuyện thực tế phù hợp với tình hình thực tế, chứ có nói lãng sang chuyện khác như bác ko, nếu pan thì bác trước chứ gì mà tới lượt tui, mod có quyền hù dọa này nọ à, coi chừng an ninh mạng mời bác đi uống trà đá đó

cái ví dụ bác đưa có ở cái xã hội này không, chứ chỗ tui ở dân nghèo vô số nhưng chưa bao giờ thấy và nghe, hay chỉ có trên mây :

tới đây miễn bàn luận với người nói chuyện phi thực tế
bbbbb

Ông bạn osiric thân mến,

Tôi đâu có nói lan man như bạn. Tôi nói đúng theo chính sách lơ của nhà nước mà bạn đã đề cập trước đó đấy chứ?
What? An ninh mạng bắt? Cái chiện tôi nói dân, báo chí ai cũng biết thừa (hình như ngoại trừ bạn cố tình bịt tai che mắt). Tôi còn len lén nói nói mí mí cho vài người nghe ở đây, còn tại các kỳ họp đại biểu Quốc Hội, các vị ấy nói huỵch tẹ trên micro ngay giữa hội trường lớn? Bắt hết à? Đó là chưa kể các vị lãnh đạo Đảng và Nhà nước khi về địa phương tiếp xúc với cử tri, họ cũng nói oang oang ra đó. Cũng bắt luôn à? Nếu thế chỉ sợ an ninh mạng mời tôi đi cũng không còn cặn trà để tôi uống có quá đông người ngồi sẵn đó rùi. Đọc tới đây thì ai cũng phải phì cười. Có những chuyện quốc nạn mà cả xã hội đang cùng xắn tay vào giải quyết vì dân giàu ước mạnh, thì mà động vào tí thì hù dọa bắt bớ, trong khi cái chuyện ăn cắp ngờ ngờ ra đó thì cố bao biện, che đậy. Ai mà cũng như bạn thì đất nước này sẽ đi về đâu?

Vâng, con người ông bạn quả thật đúng như tôi nghĩ. Bạn chỉ nói theo suy nghĩ thiển cận của mình, cãi chày cãi cối, nói cho lấy được, chứ chẳng biết mình đang nói gì.

Bằng chứng ư? Bạn nói tôi “nói chuyện phi thực tế” và “ở trên mây” thì đó là bằng chứng rõ ràng bạn đã không đọc rõ (hay ko quan tâm) những gì tôi đã nói. Những chuyện trên mây, phi thực tế là những chuyện cho dù mình đã có cố gắng nhưng cũng không thể thực hiện được. Ví dụ bây giờ mà nói chuyện lên mặt trời ở thì đúng là chuyện trên mây. Còn những ví dụ mà tôi đưa ra là những kinh nghiệm quý báu tại những nước khác trên thế giới trong quá trình phổ cập tin học ở nước họ. Mình có thể làm được không? Được, vấn đề là người ta có muốn làm và quyết tâm làm hay không thôi. Thật đơn giản, thay vì mua cái điện thoại di động đắt tiền ngồi chọt chọt, chỉ cần nghĩ lại mua cái hơi xoàng chút thôi, tiền dư ra cũng đủ sức mua cái bản quyền của Windows cho chính bạn. Bạn có thể làm được không? Được! Nhưng có muốn làm không? Không, ngu gì! Như vậy thì đâu thể gọi là “chuyện phi thực tế” và “ở trên mây”? Nó ở trong tầm tay của bạn đấy chứ? Một lần nữa tôi lại phải nói ai cũng suy nghĩ như ông bạn thì đất nước này sẽ đi về đâu? Con cháu ông bạn sau này sẽ nghĩ như thế nào về cha anh của nó khi chúng nhận ra sự thật? Sự kính trọng chăng? Không hề!

Còn nói tại vì nghèo nên mới dùng đến Crack, dùng phần mềm lậu thì thật là lời ngụy biện khôi hài và lố bịch.

nhà nghèo thì sài lậu thui

Những người nghèo như chị đẩy xe mua ve chai, những em bé đi bán vé số, hay những anh chạy xe ôm, … nói thiệt cầm con chuột quơ quơ còn không biết nó chạy làm sao huống chi là biết dùng đến Crack hay biết chỗ nào có “thuốc thang” trên mạng mà down về. Toàn là những tay có tiền, có tiền mua sắm máy móc vi tính về chơi, có tiền trả tiền net, tiền điện và rảnh rang “ngồi đồng” hết ngày này qua ngày khác trên máy (thay vì phải bươn chải buôn gánh bán bưng ngoài đường kiếm tiền) mới biết chỗ nào down được phần mềm lậu. Nói cách khác, dùng đồ ĂN CẮP phần lớn khởi đi toàn là từ những tay có tiền, dân “con nhà” chứ nghèo cái nỗi gì.

Tôi nói ĂN CẮP là còn nhẹ nhàng, phải nói là ĂN CƯỚP mới chính xác. ĂN CẮP thì còn thậm thà thậm thụt, giấu giấu đút đút, lén lút sợ người khác biết được thì quê mặt. Đàng này đã làm bậy không biết xấu hổ thì thôi mà còn vênh váo biện hộ ra cái điều mình vô tội.

Vâng, đối với ông bạn, tôi chả còn gì để nói và tôi cũng chẳng muốn quay lại chủ đề này làm gì nữa vì nó chẳng giúp gì mà chỉ tổ tốn thời giờ. Khi một người chỉ thích nói chứ không muốn thấu hiểu, lắng nghe thì tôi cũng chả dại gì sa đà vào những cuộc tranh luận vô bổ như vậy. Muốn chứng tỏ mình ư? Chỉ là trò trẻ con!

Các bạn thân mến,

Tôi không phải là thầy tu, mà cũng không phải là thấy giáo nên tôi không dám mà cũng chả có tư cách giảng giáo gì cho ai. Chỉ đôi điều tâm sự cùng các bạn.
Mỗi con người chúng ta ai cũng có nhân phẩm của mình và luôn luôn trân quý giữ gìn nó. Trong khi mình chưa thể làm được điều tốt hoặc thâm chí chưa có can đảm từ bỏ cái xấu, thì chí ít chúng ta cũng không nên cổ võ, bào chữa cho cái xấu. Đó là một điều tối thiểu căn bản của một người được cho là có liêm sỉ, có lương tâm. Hãy nghĩ đến nhân phẩm của chính mình, danh dự của cộng đồng của diễn đàn này và xa hơn nửa là của toàn thể những người VN mà hãy hành động sao cho ko cảm thấy hổ thẹn. Cảm ơn các bạn.

ghost0bk

Well-Known Member

Ý của bác Thanksforsharing xác đáng,nhưng để ở VN này mà xài bản quyền,thì mời bác vào các công ty Nhà nước,cơ quan nhà nước xem cơ quan và cán bộ công nhân viên người ta xài Windows lậu hay bản quyền là rõ.

C/s luôn có mặt trái và phải như lòng bàn tay bác.Nếu mọi điều đẹp và nên thơ như bác nói thì chỉ có trong trí tưởng tượng thôi.Bác ko nên quá cầu toàn để mệt thêm vào bản thân.

Luckytep

Việt Nam xài đồ lậu vô đối!chắc Microsoft kiện cả nước Việt Nam =))=))=))

Bên trên