Mẹo sửa chuột không dây đơn giản...

huyentsat

Active Member
Chuột không dây và các loại chuột vi tính nói chung sử dụng lâu ngày dễ bị bụi bám bẩn tùy mức độ nhiều ít sẽ khiến chuột hoạt động không được như cũ, thường hay bị chạm dính khi click doub, con trỏ di chuyển lung tung, nút cuộn, nút trái-phải chập chờn, thậm chí con chuột bị đơ hoàn toàn không thèm hợp tác làm ăn nữa. Trên mạng đã có nhiều cách tự sửa chữa nhưng đa phần đều phải tháo rời để lau chùi, thay thế linh kiện, cần phải có thời gian, phải khéo tay và có chút hiểu biết về kỹ thuật, mà tâm lý chung là ngại tháo lắp. Xin chia sẻ với các bác mẹo vặt của em như sau: Lấy một tô nước lạnh pha một ít xà bông bột cho chuột vào ngâm ngập nước khoảng 2g (nhớ tháo pin nếu là chuột không dây) lúc này nước xà bông sẽ làm tan hết tất cả các bụi bẩn trên các linh kiện trong lòng chuột, sau đó lấy ra cho vào một chậu nước lạnh khác lấy tay lắc qua lắc lại hoặc xối trực tiếp từ vòi nước cho ra hết chất xà bông (chuột có dây nên ngâm nước lạnh khoảng 30' vì kín và ít lỗ thoát nước) rồi vẩy mạnh cho ráo nước bên trong, mang phơi nắng khoảng 2 - 3g cho khô, lấy máy sấy tóc sấy lại đảm bảo nước ở bên trong đã khô hết (chú ý thổi vào các lỗ, khe hở). Bây giờ lắp pin hoặc cắm dây vào máy và test, lúc đầu có thể chuột hoạt động chưa ổn định vì các mạch chưa nhận đều điện áp nhưng khoảng vài phút sau chuột sẽ hoạt động trơn chu như lúc mới mua, vỏ ngoài lại sáng bóng. Nếu con nào vẫn chưa ổn định thì cũng có thể biết được nguyên nhân thật của nó để có hướng giải quyết. Nhà em nhiều người sử dụng nhiều máy nên nhiều chuột, trước đây cứ trục trặc là bỏ mua con mới lâu ngày cũng hơi nhiều nên tiếc, tháo ra chọc ngoáy mãi mà không hiệu quả có khi lợn lành hóa lợn què, thử áp dụng theo cách này là cách vệ sinh bo mạch vi tính, ampli thấy quá đơn giản mà rất hiệu quả, em ngâm 5 chú trong đó có 3 chú không dây chỉ có 1 chú có dây bị đứt dây bên trong còn lại đếu ngon lành cành đào. Đây là kinh ngiệm thực tế cá nhân chia sẻ để các bác áp dụng nếu thấy được cũng không cần cám ơn, nếu thấy không khoa học cũng xin thông cảm. Chúc các bác vui vẻ!

Ðề: Mẹo sửa chuột không dây đơn giản...

để thử ngâm con k dây của mình xem sao, lâu nay vất xó vì nó bị đơ đơ giật giật.

Mới mua cái amply đèn cũng hơi cũ, để thử ngâm xà bông xem sao. Thanks chủ thớt.

lucifer133

phơi nắng hè mà liên tục 2h-3h như vậy đối với main của máy thính thì sợ bị hỏng không bạn?

albatron

Member

có cái ổn áp cũ bị cũ, để tối cắm điện vào rồi ngâm xà phòng cho sạch

huyentsat

Active Member

phơi nắng hè mà liên tục 2h-3h như vậy đối với main của máy thính thì sợ bị hỏng không bạn?

Tùy thôi bác, main máy tính nó thoáng, mau khô bác thấy nó khô là được rồi đâu cứ nhất thiết phải theo thời gian "áng chừng" dân dã của em mờ bác!

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

con lap của em bụi bẩn kinh ,tháo pin đem ngâm xà phòng đc không nhỉ ;))

quyslee

Well-Known Member

Mai tớ lấy cái headphone Dê non ngâm Omo xong cho vào máy giặt vắt cho khô, đem ra lò nướng BBQ, làm vài ve thưởng thức món lổ tai Dê nướng mọi. Bá phát, ngon hơn món chuột bác chủ

duonghuuphuc

Well-Known Member

Máy móc riết giống quần áo, đem giặt lun mới ghê :))

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

cái này em thấy tận mắt Manbo máy tính để bàn mang ra ngâm rửa xa phòng
lúc trước còn dùng TV nội địa mấy ông thợ ôm về làm sạch sẽ bằng cách tháo manbo ra mang ra sau nhà lấy nước xà phòng cọ rửa

giờ hiện đại hơn mang bỏ vào máy giặt .giặt thì còn ok nữa ;))

huyentsat

Active Member

Lab thì em không rành lắm nên không dám khẳng định với bác, nhưng nếu bác có máu chọc ngoáy thì cứ thử xem, theo em nghĩ bo mạch nó cũng giống máy để bàn thôi, chỉ tránh xa cái màn hình vì nó kỵ nước.

quyslee

Well-Known Member

Lab thì em không rành lắm nên không dám khẳng định với bác, nhưng nếu bác có máu chọc ngoáy thì cứ thử xem, theo em nghĩ bo mạch nó cũng giống máy để bàn thôi, chỉ tránh xa cái màn hình vì nó kỵ nước.

Chỉ đùa thôi, chuột thì được, các thiết bị điện khác thì không nên, ngâm vào nước là mấy bà ve chai đến kiếm. Bác chủ sửa chuột theo phương pháp này chủ yếu là làm sạch tiếp điểm nút phải và trái thôi, phước chủ may thầy :D

pioneer700

Con máy in nhà em mực thải rây bẩn tùm lum có khi cuối tuần này cũng thử phát xem sao!:D

huyentsat

Active Member

Con máy in nhà em mực thải rây bẩn tùm lum có khi cuối tuần này cũng thử phát xem sao!:D

Các bác cứ mạnh dạn mà làm, đây là cách vệ sinh dân dã mà hết sức hiệu quả, không cứ gì chuột, tất cả các bo mạch điện tử đều có thể áp dụng được quan trọng là phần hong sấy phải thật khô trước khi tái sử dụng. Em đã làm cách này từ 1-2 năm trước cho main máy tính, bo mạch amply, DVD, đồng hồ diện tử, sound card, Vega....được hết, rất đỡ tốn tiền (trừ khi biết chính xác bệnh thật của nó) bây giờ mới rờ đến chuột vì ngại tháo mà bỏ nhiều cũng tiếc.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoasimtim

Well-Known Member

Hôm nọ mới đem cái tủ lạnh làm theo cách bác này, giờ nó lạnh lắm luôn í :))

p/s: anh em nên chọn cách xịt RP7.

E72-Mac

Lúc trước, mình có cái điện thoại hư, mình cũng làm theo cách của bạn, và jo' mình đã có 1 cái điện thoại mới! :D

Bên trên