Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

luuthanhbinh

Well-Known Member
Ðề: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

Vừa đi xem phim này về xong. Nói thật mình chẳng biết nhận xét phim này thế nào nữa, chỉ có thể nói là quá đỉnh.

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

[4ever]emQuynh;5280669 đã viết:

Chấm điểm: 5.8/10

Có thể sẽ có ý kiến phim như vậy là hay rồi, toàn so sánh với phim đỉnh như Spider-man 2, Transformers, soi lỗi thì làm sao mà thấy phim hay được. Nhưng rõ ràng với bộ phim được kì vọng, được quảng cáo, và được nâng bi nhiều như thế này, thì sự so sánh là khó tránh, mà vốn hiểu biết của mình ko tốt, ko biết nhiều ví dụ khác để so sánh được. Mong mọi người thông cảm?

Bài review được viết 2 tiếng sau buổi chiếu Sneak show Man of Steel 8h30 tại Megatar HN - MIPEC Tower. Cảm ơn Megastar đã giúp mình ngủ gật, phần nào đó ổn định lại giờ sinh học vẫn còn chút lệch múi giờ của mình.

CÓ đọc hết bài review này, nhưng chỉ cần đọc mấy câu này thì cũng đủ hiểu gu xem phim là sao, lấy Transformers hay Spiderman làm phim đỉnh chuẩn mực thì chịu rồi. Cũng đừng lôi mấy cái điểm rating ra doạn ai làm gì, để một thời gian xem nó có cai chót vót không.

Hôm nay mới thứ 6, chưa có báo cáo doanh thu phòng vé đâu mà bày đặt chém gió.

[4ever]emQuynh

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

CÓ đọc hết bài review này, nhưng chỉ cần đọc mấy câu này thì cũng đủ hiểu gu xem phim là sao, lấy Transformers hay Spiderman làm phim đỉnh chuẩn mực thì chịu rồi. Cũng đừng lôi mấy cái điểm rating ra doạn ai làm gì, để một thời gian xem nó có cai chót vót không.

Hôm nay mới thứ 6, chưa có báo cáo doanh thu phòng vé đâu mà bày đặt chém gió.

mấy trang điểm rating mình chỉ liệt kê ra, ko hề đưa ra nhận xét gì (mà cá nhân dự đoán phim này thì điểm sẽ tồi hơn Superman Returns)

mình dự đoán doanh thu của phim sẽ thành công, với dẫn chứng cụ thể, mình nghĩ từ "chém gió" là không phù hợp. Hơn nữa, mình có đọc vài bài báo dự đoán doanh thu của phim
'Man Of Steel' Heads Toward $100+ Million Domestic Opening - Forbes
'Man Of Steel' And The Politics Of Box Office Expectations - Forbes

mình lấy Spider-man và Transformers làm chuẩn mực là có ý của mình. Spider-man thành công doanh thu, được 1 Oscar và 2 đề cử... Transformers được 7 đề cử Oscar, doanh thu rất tốt, ngoài ra Transformers 3 có cốt truyện khá giống Man of Steel

Bạn hiểu gu xem phim của mình thì mời bạn diễn đạt ra đây nhận xét và góp ý cho mình

xem rồi, nội dung nhạt toẹt, chỉ đc cái hiệu ứng phá hoại nhiều, còn hiệu ứng 3D với CGI như shit, âm thanh thì fucking noisy, chỉ đc cái nhạc nền hay, nói chung là phim này = Transformer 3 :|

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

[4ever]emQuynh;5283483 đã viết:
mình lấy Spider-man và Transformers làm chuẩn mực là có ý của mình. Spider-man thành công doanh thu, được 1 Oscar và 2 đề cử... Transformers được 7 đề cử Oscar, doanh thu rất tốt, ngoài ra Transformers 3 có cốt truyện khá giống Man of Steel

Bạn hiểu gu xem phim của mình thì mời bạn diễn đạt ra đây nhận xét và góp ý cho mình

e góp ý luôn ạ, phim mà đem Spider-man với Transformers ra so thì đó chính là gu của bác đấy rồi còn gì :))

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Ðề: Re: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

[4ever]emQuynh;5283483 đã viết:
mấy trang điểm rating mình chỉ liệt kê ra, ko hề đưa ra nhận xét gì (mà cá nhân dự đoán phim này thì điểm sẽ tồi hơn Superman Returns)

mình dự đoán doanh thu của phim sẽ thành công, với dẫn chứng cụ thể, mình nghĩ từ "chém gió" là không phù hợp. Hơn nữa, mình có đọc vài bài báo dự đoán doanh thu của phim
'Man Of Steel' Heads Toward $100+ Million Domestic Opening - Forbes
'Man Of Steel' And The Politics Of Box Office Expectations - Forbes

Cái Transformers của bạn đây

"Transformers: Dark of the Moon"
Greg P. Russell, Gary Summers, Jeffrey J. Haboush and Peter J. Devlin

"Transformers: Dark of the Moon"
Scott Farrar, Scott Benza, Matthew Butler and John Frazier

"Transformers: Dark of the Moon" Ethan Van der Ryn and Erik Aadahl

Những thứ này không chứng minh nó là phim đỉnh đâu nhé, trừ khi nó có mặt trong đề cử kịch bản hay nhất đạo diễn xuất sắc nhất. Và bạn nói nó giống Transformers 3 thì mình không bình luận. Bạn thấy rõ ràng những mem khác đi coi về khen hay dở thế nào rồi đó, bạn nói mình nâng bị thì nhìn lại bài của bạn đi. Mời bạn đọc một số link sau:

'Man of Steel' review: finally, the Superman we deserve | The Verge
‘Man Of Steel’ Review: A Super Film That Delivers on All Levels | /Film
Man of Steel: Film Review - The Hollywood Reporter

Gu phim của bạn thì mình nghĩ chắc Star Trek, The Dark Knight không hợp với bạn. Rất nhiều người so phim này với Batman chứ không ai so với Transformer hay Spider-man. Cái màn dạy dỗ của Uncle Ben trong cả Spiderman cũ hay The Amazing Spiderman đều rất bình thường. Đừng lôi cái đề cử Oscar ra dọa mình nữa.

Chả lẽ bây giờ mình nói thẳng bạn nguy hiểm?

[4ever]emQuynh

Well-Known Member
mình đưa ra 2 VD là Spider-man và Transformers. Spider-man là VD về nội dung, cốt truyện hay và mang nhiều ý nghĩa. Còn Transformers là VD về hình ảnh, âm thanh tuyệt vời. Tất nhiên còn nhiều phim khác để VD, nhưng trong lúc viết review thì mình có cảm giác tức thời rằng MoS có nhiều điểm tương đồng với 2 phim kia. Mình so sánh với Transformers hoàn toàn có ý khen ngợi MoS, điều này ko khó hiểu lắm khi Zach Snyder là thiên tài về hình ảnh, âm thanh, hiệu ứng. Mình ko hề có ý dọa gì cả

review trên mạng có rất nhiều, mình cảm ơn và sẽ tham khảo đường dẫn của bạn. Mình cũng mọi người đọc thêm và tìm hiểu các bài viết trên mạng, mình thấy rất hay, làm mình hiểu hơn bộ phim

'Man Of Steel' A Solid But Mixed Revival Of Superman Franchise - Forbes
Review: 'Man Of Steel' Fails To Take Flight - Forbes

còn tại sao mình liên tưởng MoS và Transformers là vì cốt truyện khá tương đồng: đều là người ngoài hành tinh đến Trái Đất, yêu quý và bảo vệ Trái Đất tới cùng, thậm chí phải hi sinh cả dân tộc của chính họ. Mình mong bạn chỉ so mình sự liên quan giữa phim này và Batman (của Nolan?)

dukas

Active Member

Mình vừa đi xem về, công bằng mà nói là fim này nhạc nền của Zimmer dở thì đúng là dìm hàng quá. Theo quan điểm của mình từ trước đến nay luôn là anh Dơi đỉnh của mọi đỉnh và anh sụp ko sịp thì quá bá đạo rồi nên mình chưa bao giờ đặt nặng vấn đề chiến đấu trong những fim của anh Siêu nhân, chính vì vậy ngay cả fim superman return nội dung chẳng có nhiều đặc biệt và là thất bại trong doanh thu mà mình vẫn thấy nhiều cái đáng để xem (nhớ nhất đoạn trong fim đó là cứu máy bay rơi với thằng bé đánh đàn piano) và ở MOS thì với mình vậy là ổn, nhưng ku em bên cạnh nó đứng lên kêu thất vọng vì màn chiến đấu ko có gì đặc biệt cả toàn bay và bay mà thôi.

Về phần nội dung thì mình thấy ổn, cơ bản từ trước đên giờ mình ko quan tâm anh Sịp đỏ nhiều nên giờ được biên kich và đạo diễn giải thích rõ ràng về nguồn gốc của Kal El, hành tinh Krypton, nguyên nhân nó bị phá huỷ vào từ đâu mà anh ko Sịp đỏ lại có sức mạnh vô song như vậy trên trái đất! Những nhân vật mình thích nhất trong fim lại là 2 ông bố và 2 bà mẹ, một nuôi, một ruột nhưng dù thế nào họ cũng yêu và bảo vệ con họ đến cùng. Nhân vật thất vọng nhất là bạn Lane, mình nhớ nữ diễn viên này không phải là hạng xoàng nhưng mà sao trong fim này nhìn cô ấy không có cái gì nổi bật cả từ tính cách cho đến ngoại hình, thực sự là chán (so sánh với Rachel trong Dark knight, tuy cô ấy ko đẹp những diễn xuất hay cộng với tính cách nhân vật tốt thì đúng là một trời một vực)

Phim này có lẽ là phần mở đầu của serie Superman và so sánh với Batman Begins thì đúng là không bằng được, nhưng nếu chê cái chiến đấu của Superman thì ngay trong Batman Begins những cạnh cận chiến cũng không thoả mãn.

Đúc kết lại thì ấn tượng nhất là nhạc nền fim, độ hoành tráng, bộ đôi bố mẹ , và việc giải thích nguồn gốc của anh Siêu Nhân. Chán nhất là Lane, độ dài của fim và kiến trúc của Krypton từ nhà cửa đến phi thuyền, như kiểu Xên Bọ Hung, ngoài ra việc bắt ko được mặc sịp đỏ khiến cái bộ Suit của Siêu nhân nhìn hơi bê đê.Điềm thì với mình như vậy có thể cho 7/10, điểm này là khá rộng tay rồi. (Điểm của mình cho anh dơi 1 là 8,5, anh dơi 2 là 9,5 và anh dơi 3 là 9).

PS: 1. Mà siêu anh hùng của DC nó nghiêm trang và lạnh lùng chú thạch sùng hơn là bên Marvel, Marvel kiểu tưng tửng cợt nhả vui nhộn nên xem ko thấy nặng nề và dài hơi trong trường hợp kịch bản ko đủ độ hay.

2. Nếu không phải là fan của thể loại siêu anh hùng, hoặc của Hans Zimmer hay Nolan thì nếu hỏi mình thì mình sẽ khuyên là nên ở nhà đợi HD tránh để trường hợp vào xem xong rồi ra chê đủ kiểu. Em họ mình là kiểu người như vậy, bất cứ siêu anh hùng gì cũng ko nuốt đc ấy vậy mà mình vẫn khuyên nên xem Batman và cũng mê tít, tuy nhiên MOS thì thôi không ra lại : "anh làm em phí tiền".

3. Nhạc nền Superman ko sịp đỏ của Hans Zimmer:
http://www.fshare.vn/file/8BEIRO5FL1/

Chỉnh sửa lần cuối:

thamsongsochet

Anh sup ko mặc sịp đỏ từ hồi new 52 rồi :D Suit mới cool đó chớ.
Coi hết phim cũng chả biết được burden của anh sup này là gì =))))) Fail quá 5/10

Đúc kết lại thì ấn tượng nhất là nhạc nền fim, độ hoành tráng, bộ đôi bố mẹ , và việc giải thích nguồn gốc của anh Siêu Nhân. Chán nhất là Lane, độ dài của fim và kiến trúc của Krypton từ nhà cửa đến phi thuyền, như kiểu Xên Bọ Hung, ngoài ra việc bắt ko được mặc sịp đỏ khiến cái bộ Suit của Siêu nhân nhìn hơi bê đê.Điềm thì với mình như vậy có thể cho 7/10, điểm này là khá rộng tay rồi. (Điểm của mình cho anh dơi 1 là 8,5, anh dơi 2 là 9,5 và anh dơi 3 là 9).

garunggp

Well-Known Member
Ðề: Re: Man of Steel: Siêu phẩm cho một Siêu anh hùng

[4ever]emQuynh;5284269 đã viết:
mình đưa ra 2 VD là Spider-man và Transformers. Spider-man là VD về nội dung, cốt truyện hay và mang nhiều ý nghĩa. Còn Transformers là VD về hình ảnh, âm thanh tuyệt vời. Tất nhiên còn nhiều phim khác để VD, nhưng trong lúc viết review thì mình có cảm giác tức thời rằng MoS có nhiều điểm tương đồng với 2 phim kia. Mình so sánh với Transformers hoàn toàn có ý khen ngợi MoS, điều này ko khó hiểu lắm khi Zach Snyder là thiên tài về hình ảnh, âm thanh, hiệu ứng. Mình ko hề có ý dọa gì cả

Phim Transformers ko đủ tư cách để so sánh với MOS, phim Transformers nội dung quá kém, còn nói về hình ảnh thì nhìn cũng ko = MOS . SpiderMan thì ko nói làm gi, tùy vào từng hero, bat man luôn khai thác về cái đầu, còn fim về Sup thì phải khai thác về sức mạnh, đó là điểm mạnh của fim với các hero. cũng như không thể so sánh phim conan với DBZ đc. 1 là hành động trí tuệ, 1 là hành động đơn thuần đẹp mắt. ;)) Spider man thì thực sự có luôn 2 điểm trên và minh thấy đạo diễn cũ làm phần 123 rất tuyệt.

Lenlau

Doanh thu toàn cầu của Battleship là $303,025,485 không như mong đợ nhưng cũng lãi rồi

Đùa à ?

Có hiểu doanh thu toàn cầu là gì ko ?

Thế chủ các rạp phim, các nhà phát hành tại các nước (như ở VN là Megastar chẳng hạn) thì chiếu miễn phí cho Universal à ?, họ ko ăn đồng nào trong cái số 300 củ đó à ?

Ngay ở Mỹ thì Universal cũng chẳng ăn hết được 100% cái doanh thu 65 triệu đó, chứ đừng nói là toàn cầu, suy nghĩ đơn giản thế !

Lần đầu tiên tôi nghe có người nói Battleship có lãi :)), nó là 1 trong 2 quả bom xịt lớn nhất năm 2012 (cùng với John Carter)

myeongwol

Không liên quan lắm nhưng mà:
[4ever]emQuynh;5280669 đã viết:
Ngoài ra, dấu ấn của Zach Snyder là tạo ra bộ phim mà nhân vật sống hay chết cũng chả có nghĩa lý gì (Sucker Punch, 300...)
Sự hy sinh của Leonidas trong 300 là không có nghĩa lý gì??? Em là fan của Zack Snyder từ 300 nên hơi bị giật mình trước nhận xét của bác :(

Dù thế nào cũng phải đi xem man of steel, nôn nóng quá !!!

2 từ thôi, siêu phẩm. Mới xem hôm qua xong và cảm giác đây là bộ phim về superman hay nhất trong cuộc đời mình.

xfox1234

Mình vừa đi xem anh Sups không sịp tối qua. Vì phim này có anh Nolan làm nhà sản xuất kiêm ý tưởng cốt truyện nên mọi người hay so sánh với The Dark Knight trilogy. Mà đúng là nếu so sánh với Batman thì phim này không có kịch bản tốt bằng (thậm chí có nhiều đoạn cá nhân mình thấy khá chuối: điển hình là cái vụ tornado khử bác Kent bố), các cảnh hành động quá nhiều trong khi phát triển tâm lý nhân vật xung quanh anh Sups thì quá mờ nhạt. Tuy nhiên, hình ảnh CGI thì quá tuyệt, đánh boss phê lòi. Anh Sups chắc chắn sẽ là Nhân vật phá hoạt của năm

Thao tran

Nên ra megastar hùng vương xem atmos . Nghe rất phê . Em xem hôm t5 bên đấy .

dukas

Active Member

Hiện trên IMDB điểm em ko sịp đỏ khá cao 8,4 với 30k vote, trong khi rotten thì chê tả tơi!

vietdung_790

Active Member

Ở tỉnh lẻ nên thiệt thòi quá không được xem sớm, rạp chỗ mình nghe đâu nói là tết âm lịch 2014 mới mang Sịp về chiếu =))
Thôi hóng bluray cho nó lành, trong lúc đợi thì xem lại cái Sịp Returns 2006 cho đỡ sốt ruột vậy :)

[4ever]emQuynh

Well-Known Member
Không liên quan lắm nhưng mà:

Sự hy sinh của Leonidas trong 300 là không có nghĩa lý gì??? Em là fan của Zack Snyder từ 300 nên hơi bị giật mình trước nhận xét của bác :(

Dù thế nào cũng phải đi xem man of steel, nôn nóng quá !!!

có lẽ mình nên thêm từ "đa số", VD sucker punch thì tất cả các nhân vật sống hay chết cũng = 0? câu chuyện diễn ra ở "thế giới ảo", còn 300 thì ngoài Leonidas thì vài nhân vật khác chết khá vô nghĩa, như tên sứ giả??

Đùa à ?

Có hiểu doanh thu toàn cầu là gì ko ?

Thế chủ các rạp phim, các nhà phát hành tại các nước (như ở VN là Megastar chẳng hạn) thì chiếu miễn phí cho Universal à ?, họ ko ăn đồng nào trong cái số 300 củ đó à ?

Ngay ở Mỹ thì Universal cũng chẳng ăn hết được 100% cái doanh thu 65 triệu đó, chứ đừng nói là toàn cầu, suy nghĩ đơn giản thế !

Lần đầu tiên tôi nghe có người nói Battleship có lãi :)), nó là 1 trong 2 quả bom xịt lớn nhất năm 2012 (cùng với John Carter)

cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ tìm hiểu thêm, có thể mình đang nhầm lẫn giữa 2 khái niệm revenue và profit

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

Phim Transformers ko đủ tư cách để so sánh với MOS, phim Transformers nội dung quá kém, còn nói về hình ảnh thì nhìn cũng ko = MOS .

câu nói đậm tính fanboy? Nội dung 2 phim khác quái gì nhau? đều về 1 thằng/nhóm ngoài hành tinh, đến trái đất, yêu trái đất, diệt vong chính dân tộc của họ rất miễn cưỡng vì Trái Đất (nước Mỹ), đều ban đầu ẩn náu, trốn tránh còn về sau thì nhà nhà người người đều biết?

còn về hình ảnh âm thanh? transformers ăn đứt về mặt 3D (MoS là 3D convert), còn lại chưa dám nói nhiều tại phim mới ra được ít ngày

Cái đầu tiên bà con quan tâm về Transformers 3D chắc chắn về hiệu ứng 3D có tốt không, có đáng xem 3D không thì poly khẳng định rằng chất lượng 3D rất tốt. Hình như Transformers 3D được đánh giá là bộ phim 3D có chất lượng tốt nhất kể từ sau Avatar 3D. Và poly đồng ý với nhận xét này. Ví dụ điển hình nhất các đoạn phi thuyền cháy nổ khi tiếp đất trên mặt trăng ( trong trailer cũng thấy ) có hiệu ứng rất tốt, bụi khói đất vì mảnh kim loại tung tóe do va chạm hiệu ứng 3D rất đã, khói bay lả tả và mảnh kim loại lơ lửng trước mặt. Đoạn đánh tại Chicago thì cũng thế, vụn lửa lơ lửng cùng tàn giấy bay phất khới rất gần và khắp khán phòng. Và điều cuối cùng về hiệu ứng 3D là nhìn gái vai chính đứng sướng. Các bác cố gắng đừng đi trễ vì đoạn này ngắm giò cẳng và mông, cú máy ngược từ dưới lên mặc mỗi cái áo sơmi trắng ngắn lòi underwear đen. Mà em ý dáng người mẫu giò dài nên đi bước trái bước phải nhún mong lắc qua lắc lại poly nhìn em ý lắc muốn mỏi cổ nhưng cực phê.

Hôm qua trong rạp đoạn này poly là thằng hú to nhất yeah yeah hehehehe. Còn nhiều đoạn 3D tỏ hiệu quả cực tốt cho việc show hàng của em ý, như đoạn showroom xe hơi như trong hình. Tóm lại là nên xem Transformers 3D, nếu xem 2D sẽ bỏ sót một số cảm giác cực kỳ mạnh, trong đó có ngắm giò cẳng ngực mông của siêu mẫu VS. Có thể nhiều bạn nói rằng muốn ngắm kỹ thì load VS về xem. Thật ra xem rạp 3D màn hình lớn có cảm giác thú vị khi cái bản năng th1u tính được đánh thức nơi chốn đông người nó rất khác. Và nếu ai chờ xem HD thì nên chờ bản 3D xem cho đã.

http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/181306-transformers-3d-dark-moon-2011-cho.html

:::MAGE::: đã viết:
Mình vừa xem cái này vừa liên tưởng đến Son go ku. Tưởng tượng Dragon Ball mà đc Hollywood đầu tư đàng hoàng thì xem sướng có khi còn hơn MOS này.
Vì sao mình liên tưởng như vậy?
Về action thì ở những chỗ:
- Superman khi bay, 2 tay giơ thẳng theo hướng bay. Lúc tăng tốc thì nổ 1 cái rồi phóng, tạo thành 1 vệt dài phía sau. Rất giống trong DB.
- Khi uýnh nhau, người này đấm người kia văng xa cả cây số, văng xuyên qua hết thứ này đến thứ kia. Tưởng tượng xem giống trận thư hùng của Son Go Ku với Vegeta ở trái đất hay nhiều trận khác không.
- Skill tăng tốc trong khoảng thời gian ngắn ở DB thì quá phổ biến rồi. Chíu cái biến tới ngay cạnh đối phương rồi ra đòn. Ở MOS, cảnh con phó tư lệnh đánh với mấy thằng lính trái đất cũng dùng skill y như vậy. Chíu... bụp! chíu... bụp!
Về những thứ khác thì còn:
- Phi thuyền ngoài hành tinh ở DB hay Superman này cũng khá giống nhau. Cũng là hình tròn và có nhiều chân như nhện.
- Superman với Songoku đều là ng ngoài hành tính trú ở trái đất, nảy sinh tình cảm với cha mẹ (ông nội) ở đây và sau này quyết theo tư tưởng bảo vệ loài người.

Nói chung về phần hành động của DB mà để Hollywood đầu tư đàng hoàng thì xem có mà ngất ngây.
DB còn có Vegeta là 1 nhân vật quá hay ho nữa. Đưa cho các nhà biên kịch Hollywood thêm thắt cho nội tâm thêm dằn xé, sâu sắc thì khỏi lo về phần nội dung luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

atamd

Active Member

Mình chỉ muốn hỏi sao film này superman ko mặc sịp đỏ nữa nhỉ :D hay là anh ấy sợ cái dự thảo phạt 200k khi thả rông ngoài đường

Bên trên