Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

HuCaTu

Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Chính xác là từ giàn Âm thanh vì ngõ vào HDMI 1 của TV có chức năng ARC.
Nhưng mình nghe nhỏ lắm, âm lượng không bằng cắm thẳng Jack bông sen từ STB hoặc TV qua giàn âm thanh.
Nếu âm thanh nghe được bằng ARC (Audio Return Channel) thì có phải là âm thanh chuẩn không?
Thanks

vinagoh

Well-Known Member

Chính xác là từ giàn Âm thanh vì ngõ vào HDMI 1 của TV có chức năng ARC.
Nhưng mình nghe nhỏ lắm, âm lượng không bằng cắm thẳng Jack bông sen từ STB hoặc TV qua giàn âm thanh.
Nếu âm thanh nghe được bằng ARC (Audio Return Channel) thì có phải là âm thanh chuẩn không?
Thanks

Nếu TV có HDMI ARC nhưng con AMP của Sony kg hổ trợ thì cũng chưa chắc.....
Bác kiểm tra lại khi xem phim có ra đúng âm thanh 5.1không!!!? Vd: loa center có đảm nhiệm lời thoại kg, các loa còn lại có hiệu ứng kg..........cuối cùng nếu kg chắc thì làm sợi cáp Optical nữa là xong.

Bác manhthang lập đề tài này rất bổ ích cho những ai nghiền phim DT-dts nhưng ít có điều kiện chọn lựa nhưng hơi "ác" với hãng Panasonic đây :p. Nếu đề tài này phổ biến rộng rãi thì ảnh hưởng không nhỏ đến doanh thu hãng vốn đã èo uột về sức cạnh tranh với những ông lớn trong ngành thiết bị nghe nhìn.

vinagoh

Well-Known Member

Bác manhthang lập đề tài này rất bổ ích cho những ai nghiền phim DT-dts nhưng ít có điều kiện chọn lựa nhưng hơi "ác" với hãng Panasonic đây :p. Nếu đề tài này phổ biến rộng rãi thì ảnh hưởng không nhỏ đến doanh thu hãng vốn đã èo uột về sức cạnh tranh với những ông lớn trong ngành thiết bị nghe nhìn.

Thằng Pana đọc cái topic này mà không chỉnh sửa thì chả bán được cho ai.........

dungtoandung

Well-Known Member

Chào các bác,
Mình mới tậu giàn âm thanh 5.1 DAV-DZ840K và TV KDL-40EX520. Mình kết nối như sau:
- Ngõ ra HDMI của giàn âm thanh mình nối vào ngõ vào HDMI 1 của TV.
- Ngõ ra HDMI của STB (Set-Top Box) mình nối vào ngõ vào HDMI- 2 của TV.
Khi đó xem ca nhạc và Film trên STB vẫn nghe âm thanh nhưng không biết có phải là âm thanh DTS không?
Mình có cần kết nối ngõ ra Optical của TV vào ngõ vào Optical của giàn âm thanh nữa không?
Mong các tiền bối chỉ giáo nhé.
Mình cũng có hệ thống giống Hucatu. Theo mình chỉ có những kênh HD mới cho ra âm thanh DTS, còn các kênh khác chỉ có tín hiệu analog thôi

HuCaTu

Mình cũng có hệ thống giống Hucatu. Theo mình chỉ có những kênh HD mới cho ra âm thanh DTS, còn các kênh khác chỉ có tín hiệu analog thôi

Kết nối như vậy là ok rồi phải không? Đỡ mất công tìm mua thêm sợi cáp optical. Ở Vung Tau tìm sợi cáp này khó quá..Hic

ducmanh83

Member

Kết nối vậy chưa được bác ơi!

Nhà em cũng có bộ DZ840, Sony EX520 có cổng HDMI/ARC xuống mà cắm vào HDMI của dàn âm thanh thì nghe loa nào cũng có lời thoại, em chưa thử với optical

vinagoh

Well-Known Member

Kết nối vậy chưa được bác ơi!

Nhà em cũng có bộ DZ840, Sony EX520 có cổng HDMI/ARC xuống mà cắm vào HDMI của dàn âm thanh thì nghe loa nào cũng có lời thoại, em chưa thử với optical

Loa nào cũng có lời thoại là giả lập rồi, Bác cân chỉnh lại đi. Mà nguồn phát phải là những kênh HD (khi xem phim) nhé.

ducmanh83

Member

Loa nào cũng có lời thoại là giả lập rồi, Bác cân chỉnh lại đi. Mà nguồn phát phải là những kênh HD (khi xem phim) nhé.

Ah nhân tiện bác cho em hỏi là em tính mua 1 cái HDP để chơi chung với bộ DZ840K & EX 520 thì em nên mua cái nào?
Yêu cầu của e là xem HD tốt, mượt (chạy được các file Bluray thì càng tốt), đọc được phụ đề tiếng Việt (srt). Giá tầm 3tr nha bác, nếu mua ở SG thì mua ở đâu bác! Thks bác đã quan tâm ^^

vinagoh

Well-Known Member

Ah nhân tiện bác cho em hỏi là em tính mua 1 cái HDP để chơi chung với bộ DZ840K & EX 520 thì em nên mua cái nào?
Yêu cầu của e là xem HD tốt, mượt (chạy được các file Bluray thì càng tốt), đọc được phụ đề tiếng Việt (srt). Giá tầm 3tr nha bác, nếu mua ở SG thì mua ở đâu bác! Thks bác đã quan tâm ^^

Bác thêm 200k nữa để vác HDp 900B về đi nhé, mình cũng vừa làm 1 con đây, chạy file Bluray mượt mà, 3D luôn nhé, hổ trợ âm thanh HD, nói chung đáp ứng nhu cầu của Bác. Qua TTTM shop Bác meocon đấy, chỉ cần alo sẻ giao tận nhà.

kietva

Member

Mình có con 3d 42 lw4500, trước giờ chơi qua laptop thôi, thấy hơi bất tiện, định mua dàn lg HB806TM cho vừa túi tiền Dàn âm thanh 3D Bluray HB806TM nhưng ko biết em nó hỗ trợ ổ cứng bao nhiêu T, chơi 3d iso, hay nghe flac được ko ?, phương án khác là múc con HDp 900B của bác gthieu về thi nên làm dàn nào gắn vào để thưởng thức vậy bác vinagoh ơi ( 2 cái tầm 10t thôi )?

boy188811

Các bác cho em hỏi tý , thỉnh thoảng em đi xem loa thấy nhiều hàng bật đĩa thủ loa là loại nhạc Quốc tế hát chậm mà nhiều tiếng nhạc cụ như kèn với trống là thể loại nhạc gì .các bác có thể giói thiệu tên 1 vài đĩa để em đi mua được ko ah

MrZelka

Chào các bác, em mới tìm hiểu sơ qua về vấn đề này, đang bắt đầu chập chững bước vào thú đam mê này.
Mong được anh em chỉ dạy
Em đang định mua con Denon AVC 2890.
Con này có hỗ trợ DTS không nhỉ, các bác tư vấn em xem mua con này dùng được không ?
Thanks nhìu

MrZelka

Chào các bác, em mới tìm hiểu sơ qua về vấn đề này, đang bắt đầu chập chững bước vào thú đam mê này.
Mong được anh em chỉ dạy
Con này có hỗ trợ DTS không nhỉ, các bác tư vấn em xem mua con này dùng được không ?
Thanks nhìu

comando_8x

Nhờ các Pro tư vấn, hiện mình đang xem HD bằng PC, đang muốn setup thêm dàn loa 5.1. Hiện mình đang muốn Setup: SOUND CARD CREATIVE AUDYGY VALUE 7.1Loa Soundmax B91 - 5.1. Ae cho mình ý kiến với nhe, THANKS ALL.

vinagoh

Well-Known Member

Mong được anh em chỉ dạy
Thanks nhìu

Con này có DTS đấy Bác.

Nhờ các Pro tư vấn, hiện mình đang xem HD bằng PC, đang muốn setup thêm dàn loa 5.1. Hiện mình đang muốn Setup: SOUND CARD CREATIVE AUDYGY VALUE 7.1Loa Soundmax B91 - 5.1. Ae cho mình ý kiến với nhe, THANKS ALL.

Tổng số tiền cho sound và bộ loa kia là bao nhiêu hả Bác??? Nếu trong tầm 6tr thì mua bộ logitech Z906 or Z5500 xem phim sướng hơn.

Em mới mua HT-RC180 để xem phim nghe nhạc mà chưa có loa, nhờ Anh em tư van
Anh em tư vấn cho mình nha.! Thanks alll

vntp2k

Member

Bài viết này cũng khá lâu, mình ko biết có cập nhật gì chưa nên muốn hỏi lại cho chắc: Dàn máy Panasonic SC-XH50 có hỗ trợ DTS ko? Nếu ko hỗ rợ DTS thì khi phát film HD có DTS, xuất tiếng ra dàn này thì có nghe được âm thanh ko?
Cám ơn các bác.

Bên trên