Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

tungduong157

Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Mình thấy dàn sony 5.1 (giá 4.5t) không có cổng Optical , cổng coaxial, mà chỉ có cổng audio in bình thường 2 màu xanh đỏ thôi, vậy có nghe được âm thanh 5.1 khi lấy tiếng từ máy phát HD khác không?

vinagoh

Well-Known Member

Mình thấy dàn sony 5.1 (giá 4.5t) không có cổng Optical , cổng coaxial, mà chỉ có cổng audio in bình thường 2 màu xanh đỏ thôi, vậy có nghe được âm thanh 5.1 khi lấy tiếng từ máy phát HD khác không?

Chắc chắn là không bác ạ!

pantau

Active Member

Bạn có thể xem qua LG-HT904TA or đắt hơn tí LG- HTC964TZ nhưng có HDMI In. Cả 2 loại trên đều có Dollby, DTS.

nguoilinh1950

Mình đang dùng đâu HD Xtreamer để nghe nhạc và xem phim, trong bộ HD Xtreamer có 1 sợi Optical. Mình cắm sợi Optical từ đầu Xtreamer vào đầu DVD có lỗ Optical. Rồi từ đầu DVD cắm tiếng bằng đường R-L ra Amply. Khi nghe nhạc bằng đầu DVD thì tiếng phát bình thường, nhưng khi dung đầu HD Xtreamer nghe nhạc hay xem phim phát tiếng qua đường Optical thì không có tiếng. Vậy là do làm sao? Có phải chỉnh gì trong đầu DVD không ? Mình không có loa 5.1 chỉ dùng 2 đường R+L ra Amply thôi..Xin các Pro chỉ dẫn hộ

lehoang40

Mình đang dùng đâu HD Xtreamer để nghe nhạc và xem phim, trong bộ HD Xtreamer có 1 sợi Optical. Mình cắm sợi Optical từ đầu Xtreamer vào đầu DVD có lỗ Optical. Rồi từ đầu DVD cắm tiếng bằng đường R-L ra Amply. Khi nghe nhạc bằng đầu DVD thì tiếng phát bình thường, nhưng khi dung đầu HD Xtreamer nghe nhạc hay xem phim phát tiếng qua đường Optical thì không có tiếng. Vậy là do làm sao? Có phải chỉnh gì trong đầu DVD không ? Mình không có loa 5.1 chỉ dùng 2 đường R+L ra Amply thôi..Xin các Pro chỉ dẫn hộ

Bác chịu khó xem lại coi cái đầu DVD plyer của bác có ngỏ Optical in không? Nếu là đầu DVD bình thường không tích hợp amply thì chỉ có ngỏ optical out thôi, không có ngỏ in.

Map_34

_ kiểm tra ngõ IN của DVD.
_bạn nghe nhạc = xtremer nhưng đã cắm optical qua DVD thì bạn phải mở song song 2 thiết bị ( xtremer + dvd ) thì đường dẫn audio ko bị ngắt.( có sai xin đừng ném đá xanh nhé :) )

nguoilinh1950

Đúng rồi các bác ạ nó chỉ là đường optical out thôi, chứ không phải đường in. ThnKs các bác...

trandthuc

Member

Các bác giúp em con HT503PH, thích dàn 964 lắm nhưng nhà nhỏ quá, mua con 503 2 loa đứng 2 loa treo thấy okie, em cũng thấy ghi DTS và cũng có cổng optical thì không biết có nhận tín hiệu 5.1 từ HD Media không a45h, em cũng đang định đầu tư 1 em.

Nhân tiện bác nào chỉ giúp em cách gắn Soundcard rời đế có cổng optical nhé. Thanks các bác :)

hnst2008

Member

Các bác cho em hỏi với. Em chỉ mới bắt đầu sử dụng thôi ạ.
Nối HDMI từ TVix 6600N vào Receiver Denon 2310 (đã có đủ 5.1) rồi dùng HDMI out ra LCD thì có nghe được DTS HD chưa?

Xin cảm ơn các bác trước ạ.

vinagoh

Well-Known Member

Nối HDMI từ TVix 6600N vào Receiver Denon 2310 (đã có đủ 5.1) rồi dùng HDMI out ra LCD thì có nghe được DTS HD chưa?

Em nghỉ là được, nhưng nguồn film phải có DTS-HD bác nhé!

lehoang40

Hình như con TiVx 6600N này không có support cho DTS MA và True HD ban ơi, bạn nối dây HDMI vào AVR 2310, rồi từ AVR nối HDMI out vào TV thì play được, xem phim nghe DTS tốt, nhưng với DTS MA hay True HD thì phải hỏi lai con TiVx 6600N :)

onggia

Well-Known Member

Hình như con TiVx 6600N này không có support cho DTS MA và True HD ban ơi, bạn nối dây HDMI vào AVR 2310, rồi từ AVR nối HDMI out vào TV thì play được, xem phim nghe DTS tốt, nhưng với DTS MA hay True HD thì phải hỏi lai con TiVx 6600N :)

Firm mới nhất hình như bem được 2 cái chuẩn này rồi bác ạ.

nganha

Member

Vì quá nhiều thành viên do không có thông tin nên mua nhầm những bộ dàn âm thanh không hỗ trợ giải mã âm thanh dts từ thiết bị phát HD nên mình lập topic này để anh em lưu ý trước khi quyết định mua.

Thành viên mới lưu ý đọc topic này trước khi tạo topic mới nhé.

Các dàn âm thanh đồng bộ của hãng Panasonic đang bán trên thị trường hiện nay không hỗ trợ giải mã dts từ nguồn phát ngoài, vì vậy không thể dùng để thưởng thức trọn vẹn phim HD được.
Khi muốn sắm dàn âm thanh đồng bộ (hay còn được gọi là complete/all in one) các bạn lưu ý chọn các hãng như: Samsung, LG, Sony, Philips, JVC, Pioneer, ..... (danh sách được đánh ngẫu nhiên chứ không phải thứ tự ưu tiên).

Nếu ai phát hiện những bộ âm thanh nào khác hoặc cụ thể model nào của hãng khác ngoài Panasonic, vui lòng thông báo tại topic này. Thông tin sẽ được cập nhật vào bài viết đầu tiên để tiện theo dõi.

Em hỏi ngu tý, bác giải thích lý do tại sao được không ạ.

linux_21

em cũng đang xài dàn bluray home theater 7.1 của panasonic nè,bên mỷ mang về,hàng này việt nam chưa có,không biết cái của em có giống mấy cái này không ta

nguyentronghung

minh đã có đầu blu ray3d và tv 3d của sam sung ,đang muốn đầu tư thêm bộ dàn 7.1.các bác có kinh nghiệm xin hỗ trợ tư vấn giúp nên mua loại nào là hợp lý với giá khoảng 20tr.xin cảm ơn.

lehoang40

minh đã có đầu blu ray3d và tv 3d của sam sung ,đang muốn đầu tư thêm bộ dàn 7.1.các bác có kinh nghiệm xin hỗ trợ tư vấn giúp nên mua loại nào là hợp lý với giá khoảng 20tr.xin cảm ơn.

Đả có Bluray 3D và TV 3D rồi thì nên đợi ít tháng nửa để mua các receiver, dàn HT có hổ trợ 3D.

vinagoh

Well-Known Member

em cũng đang xài dàn bluray home theater 7.1 của panasonic nè,bên mỷ mang về,hàng này việt nam chưa có,không biết cái của em có giống mấy cái này không ta

Cách đây 2 tháng mình đã tìm ra được 2 chổ bán dàn BD HT 7.1 của Pana (1 ở Bình Tân và 1 ở tận HN).

Và mình đã lên website của pana tìm hiểu! và cuối cùng mang 1 thất vọng nặng nề..... [-O<. Chia buồn cùng bác nhé!

Bên trên