lossless là gì ?

THAIDHL80

Ðề: lossless là gì ?

LOSSLESS là chuẩn nhạc chất lượng tương đươg đĩa CD bạn ah

nhạc ko nén bác à, nó mất ít dữ liệu nhất so với file goc của nhà sản suất

tqkphong

Well-Known Member
Ðề: Re: lossless là gì ?

LOSSLESS = lo ôm San Sui lơ em Sam Sung
LOSSLESS = làm ông sung sướng là em sẵn sàng

Chỉnh sửa lần cuối:

vantranvan264

cho em hỏi nghe nhạc lossless cần dàn loa thế nào ạ?..=.= em tin là loa laptop thì lossmore cũng chả nghe được khác biệt O_O

stephen chow

Lossless cũng nhiều loại, bác nào kiếm đc bản Wave 32bit thì còn hơn cả CD

tuan_ipad2

Well-Known Member

Lossless cũng nhiều loại, bác nào kiếm đc bản Wave 32bit thì còn hơn cả CD

nhạc nén thì vẫn là nhạc nén thôi không thể bằng cd gốc được, kể cả là 32bit, những ai là tín đồ âm thanh thì không thể nói nhạc lossless 32bit hơn cd gốc

williamtruongvtv

Active Member

các bác quả là giỏi em nghe loss hay lossless thì cũng gần như hoàn toàn không thể phân biệt

stephen chow

nhạc nén thì vẫn là nhạc nén thôi không thể bằng cd gốc được, kể cả là 32bit, những ai là tín đồ âm thanh thì không thể nói nhạc lossless 32bit hơn cd gốc

wave 32 bit 48khz không thể gọi là nén nữa bạn ạ.

CD gốc còn kém hơn bạn ạ

tuan_ipad2

Well-Known Member

wave 32 bit 48khz không thể gọi là nén nữa bạn ạ.

CD gốc còn kém hơn bạn ạ

Đấy là CD gốc đểu rồi bạn ah, bạn mà được nghe CD gốc xin sẽ khác ngay, tôi chưa nghe thấy ai bảo CD xịn mà chất lượng kém cả, xin hỏi bạn đã từng nghe CD gốc chưa, còn bạn chỉ được nghe CD gốc kiểu copy thì bạn nhầm đấy, cơ bản lossless là nhạc nén, gần giống như hd 720 p rịp từ bluray vậy

nguyenga

Member

*Tìm hiểu về nén dạng lossless
Lossless là dạng nén cho phép các dữ liệu có thể được sử dụng hoặc tái tạo lại như nguyên bản mà không bị mất thông tin, được ứng dụng nhiều cho các dữ liệu như hình anh, video và âm thanh.

*Tìm hiểu về nhạc lossless
Nhạc Lossless gồm các định dạng nén nhạc ở mức thấp cho chất lượng âm thanh ~ với âm thanh nguyên bản khi chiết xuất từ CD, đĩa than, băng từ... Trong khi nhạc mp3 thông dụng mà bạn đang nghe hàng ngày có chất lượng âm thanh bị sai lệch nhiều so với bản gốc.

*Tìm hiểu về nhạc lossless chất lương cao
- Chuẩn nhạc lossless chất lượng cao: Bit-rate 400-1411 kbps, tần số trên 20 khz, dữ liệu không bị thay đổi so với bản gốc.
- So sánh với Mp3: bit-rate 32-320 kbps, tần số < 20 khz.
(Cách nhận biết nhạc lossless chất lượng cao)

Các file nhạc Lossless cho chất lượng bit-rate trung bình ~ 900 kbps trong khi với mp3 ~ 128 kbps.
Vì có bit-rate cao nên dung lượng của file nhạc Lossless sẽ lớn hơn mp3 rất nhiều, thông thường mỗi file nhạc Lossless có dung lượng trung bình khoảng 25-35 MB.

Có rất nhiều định nén nhạc Lossless nhưng thông dụng nhất là 3 định dạng: Flac, Ape, M4a.

stephen chow

Bác cho em hỏi Wave 32bit là sao ạ???
Đấy là CD gốc đểu rồi bạn ah, bạn mà được nghe CD gốc xin sẽ khác ngay, tôi chưa nghe thấy ai bảo CD xịn mà chất lượng kém cả, xin hỏi bạn đã từng nghe CD gốc chưa, còn bạn chỉ được nghe CD gốc kiểu copy thì bạn nhầm đấy, cơ bản lossless là nhạc nén, gần giống như hd 720 p rịp từ bluray vậy

Wav 32 bit không phải là lossless.
Nó là định dạng file chuẩn sau khi thu, từ phòng thu ra ( phòng thu xịn nhé,vì 1 số phòng thu vẫn dùng 24 bit là khá rồi,còn có phòng thu record 16 bit) ==> qua hậu kỳ Mastering ==>> rồi mới in Cd ( 16 bit/44.1 khz) (Tất cả audio cd)
Từ cái Cd 16 bit/44.1 khz này mới "nén" lại các định dạng lossless ,nén lại để dung lượng nhỏ hơn.

Ví dụ 1 bài hát 5 phút (1 file) wav 32 bit khoảng 98mb, thì 16 bit 44,1khz (cd gốc) còn khoảng 48mb , nén lại lossless thì từ 30mb đến 10mb tùy theo các định dạng nén khác nhau.

Bên trên