Lỗi Unallocated

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Lỗi Unallocated

Cái này đơn giản mà, không cần phải đi bảo hành đâu.
Bác gõ phím Windows+R (gọi lệnh Run), sau đó tại cửa số đó gõ câu lệnh: compmgmt.msc rồi nhấn phím enter.
Khi đó sẽ vào chức năng Computer management trong Windows, bác chọn vào Disk Management ở phía cửa sổ bên trái, khi đó bên phải nó sẽ hiện ra các ổ, mỗi ổ chứa bao nhiêu phân vùng sẽ hiện hết ra.
Đến đoạn này bác để ý nhé:
Ở phía dưới nó sẽ hiện ra:
Disk 0: Ổ C, ổ D, ...
Disk 1: Ổ E, ổ F, ....
Disk 2: Ổ G: 1,9 TB; Unallocated (em ví dụ thế).

Bác chọn trỏ chuột vào Disk 2: Nhớ kỹ là bác để chuột vào dòng chữ "Disk 2" phía bên trái, chứ đừng để trỏ chuột sang bên phải.
Bấm chuột phải, chọn lệnh: Convert to GPT Disk --> Máy sẽ chuyển sang định dạng GPT, sau đó là ... OK!

Của em nó như hình dưới bác ah, nó ko cho chọn như bác hướng dẫn
View attachment 160309

pioneer700

Bác thử thêm 1 lệnh nữa nhé:
Để trỏ chuột vào các phân vùng đã lựa chọn, bấm chuojt phải rồi chọn lệnh delete các phân vùng này, khi đó chỉ còn 2 phân vùng: 1 phan vùng 2 TB và 1 phân vùng 700 MB, sau đó mới thực hiện lệnh Convert!:D
Em mới làm xong nhưng ko nhớ lắm, nhưng lại chả còn ổ nào bị như vậy nên chưa thử lại được!:D

ttlinhha

Well-Known Member

Bác thử thêm 1 lệnh nữa nhé:
Để trỏ chuột vào các phân vùng đã lựa chọn, bấm chuojt phải rồi chọn lệnh delete các phân vùng này, khi đó chỉ còn 2 phân vùng: 1 phan vùng 2 TB và 1 phân vùng 700 MB, sau đó mới thực hiện lệnh Convert!:D
Em mới làm xong nhưng ko nhớ lắm, nhưng lại chả còn ổ nào bị như vậy nên chưa thử lại được!:D

Cũng ko đc bác ah, e delete bằng cả đĩa boot cũng ko đc. Còn cách cuối cùng là dùng Super FDick thì e đang ngồi chờ nó quét xem thế nào

pioneer700

Cũng ko đc bác ah, e delete bằng cả đĩa boot cũng ko đc. Còn cách cuối cùng là dùng Super FDick thì e đang ngồi chờ nó quét xem thế nào

Nếu thế này thì e là HDD của bác trục trặc rồi, đến cơ sự này thì ... lành làm gáo, vỡ làm muôi --> mang đi bảo hàng đi bác.
Chỉ có điều chú ý khi đi bảo hành:
1. Khai báo RMA: 1 số hãng bây h yêu cầu khách hàng phải làm thủ tục khai báo RMA (Return Material Authorization). Bác vào trang chủ của hãng để tham khảo thủ tục, nếu cần thiết thì hãy tạo RMA rồi mang mã đó cùng HDD đến Trung tâm bảo hành để tránh mất công.
2. Khai báo nguyên nhân hư hỏng: Khi bảo hàng, nhân viên tiếp nhận yêu cầu sẽ hỏi lại KH rằng nguyên nhân hư hỏng là gì, nếu ở tình trạng này, tốt nhất bác khai báo là ....Tự nhiên nó bị thế, bây h không thể truy cập được ..... :D

ttlinhha

Well-Known Member

Nếu thế này thì e là HDD của bác trục trặc rồi, đến cơ sự này thì ... lành làm gáo, vỡ làm muôi --> mang đi bảo hàng đi bác.
1. Khai báo RMA: 1 số hãng bây h yêu cầu khách hàng phải làm thủ tục khai báo RMA (Return Material Authorization). Bác vào trang chủ của hãng để tham khảo thủ tục, nếu cần thiết thì hãy tạo RMA rồi mang mã đó cùng HDD đến Trung tâm bảo hành để tránh mất công.
2. Khai báo nguyên nhân hư hỏng: Khi bảo hàng, nhân viên tiếp nhận yêu cầu sẽ hỏi lại KH rằng nguyên nhân hư hỏng là gì, nếu ở tình trạng này, tốt nhất bác khai báo là ....Tự nhiên nó bị thế, bây h không thể truy cập được ..... :D

Đêm qua e ngồi chạy Super Fdick đến 2h sáng mà vẫn bó tay bác ah. chắc ổ có vấn đề rồi, e đag dùng ổ WD Green chắc phải khai báo RMA trc

lequynhan

Well-Known Member

Ồ! Lâu rồi em mới quay lại thăm bệnh của HDD nhà Bác.
Còn một lỗi nữa em đã gặp là windows (7 64bit) vẫn nhận ổ 3TB chuẩn là 2.7x TB trên trình duyệt windows nhưng cứ copy vào tới tầm 1.9T là ổ cứng báo lỗi (gì em cũng chẳng muốn nhớ) :D không cho copy vào. Xóa bớt dữ liệu đi một chút rồi copy vào lại cho nhưng cũng chỉ đủ số xóa đi. Sau một vài lần như vậy thì ổ quay về nhận 1.9TB trong Disk Management và các Tool HDD của hiren's boot.
Cuối cùng vứt ra xọt rác nhà WD để họ cho 1 cục khác về chạy (màu đen) => bây giờ chưa chết! :D túm lại còn một số bệnh mà ngành ổ cứng học chưa liệt kê ra hết!

ttlinhha

Well-Known Member

Còn một lỗi nữa em đã gặp là windows (7 64bit) vẫn nhận ổ 3TB chuẩn là 2.7x TB trên trình duyệt windows nhưng cứ copy vào tới tầm 1.9T là ổ cứng báo lỗi (gì em cũng chẳng muốn nhớ) :D không cho copy vào. Xóa bớt dữ liệu đi một chút rồi copy vào lại cho nhưng cũng chỉ đủ số xóa đi. Sau một vài lần như vậy thì ổ quay về nhận 1.9TB trong Disk Management và các Tool HDD của hiren's boot.
Cuối cùng vứt ra xọt rác nhà WD để họ cho 1 cục khác về chạy (màu đen) => bây giờ chưa chết! :D túm lại còn một số bệnh mà ngành ổ cứng học chưa liệt kê ra hết!

He he, nghe bác nói vậy là em cũng nên vứt ra WD để nó đổi cho cục khác thôi chứ còn bảo hành thì tội gì

ttlinhha

Well-Known Member

3Tb mà có 20h cũng là ít mà b...

3 Tb nhưng dung lượng trong nó chỉ có khoảng 2,4Tb thôi nhưng khi em dùng Active Unfomat thì nó báo dung lượng trống chỉ còn 138Mb trên tổng dung lượng 1,7Tb thôi, ko hiểu dữ liệu ở đâu mà nó chạy thêm vào những hàng trăm Gb như vậy. Em đoán là nó phục hồi hết cả những thứ em xoá đi nữa :D

tusontay

Huyền Thoại

Ôi, em dính có 1 lần con 2Tb Green của WD chứa full lossless mà tởn tới giờ. :(
Năm 2007 cũng mất con HDD Sam Sung 320Gb chứa ~250Gb sản phẩm (đã) thiết kế (từ 2002 ---> 2006) mà em lặng cả người. Sau khi biết chắc là "xong" em nằm lên giường để nghỉ, chả hiểu sao cứ có cảm giác bồn chồn, bực bội và sau đó em ốm tận 3 ngày. :((

Đau nhất trên đời là mất dữ liệu. :((

ttlinhha

Well-Known Member

Ôi, em dính có 1 lần con 2Tb Green của WD chứa full lossless mà tởn tới giờ. :(
Năm 2007 cũng mất con HDD Sam Sung 320Gb chứa ~250Gb sản phẩm (đã) thiết kế (từ 2002 ---> 2006) mà em lặng cả người. Sau khi biết chắc là "xong" em nằm lên giường để nghỉ, chả hiểu sao cứ có cảm giác bồn chồn, bực bội và sau đó em ốm tận 3 ngày. :((

Đau nhất trên đời là mất dữ liệu. :((

Em thì ko lo mất dữ liệu nữa vì có các bác đi trc rồi, công nhận là cái Active Unfomat hay thật. Bây giờ thì thảnh thơi mang đi bảo hành cho hãng fomat thoải mái con gà mái và quan trọng là ko bị ốm như bác nữa :D

ttlinhha

Well-Known Member

Hôm qua em đã mang đi bảo hành ở WD 950 Đường Láng, HN thì nhân viên ở đó mặt lạnh tanh chả hỏi han gì cả mà chỉ cầm ổ cứng của em với cái giấy in từ email khi đăng ký RMA rồi gõ gõ máy tính khoảng 5p rồi đưa em cái ổ khác luôn (cũng chảng nói gì, chỉ bảo của anh xong rồi). Thú thật là em hơi choáng với cách BH siêu tốc như thế này (từ lúc dựng xe ngoài cửa đến lúc lấy xe chắc hết 10p) và em thấy thật toẹt vời ông mặt zời :D, biết BH như vậy em ko phải hì hục lâu thế :))

Cái ổ em nhận đc nó cũng màu đen như bác nói đấy ah! họ bảo vẫn là ổ Green thôi nhưng mà tem khác (Chắc chỉ dùng cho hàng bảo hành)

pioneer700

Hôm qua em đã mang đi bảo hành ở WD 950 Đường Láng, HN thì nhân viên ở đó mặt lạnh tanh chả hỏi han gì cả mà chỉ cầm ổ cứng của em với cái giấy in từ email khi đăng ký RMA rồi gõ gõ máy tính khoảng 5p rồi đưa em cái ổ khác luôn (cũng chảng nói gì, chỉ bảo của anh xong rồi). Thú thật là em hơi choáng với cách BH siêu tốc như thế này (từ lúc dựng xe ngoài cửa đến lúc lấy xe chắc hết 10p) và em thấy thật toẹt vời ông mặt zời :D, biết BH như vậy em ko phải hì hục lâu thế :))

10' của bác là còn lâu đấy, vụ bảo hành của WD thì đúng là nhanh thật, thậm chí có lần nhân viên còn chả thèm nói với em 1 câu, mình nói khoảng 2 câu là .. xong. Chỉ có điều, ổ nào trả BH đều có dòng chữ: "Recertified" cả. !:))

ttlinhha

Well-Known Member

Tất nhiên là mình đi bảo hành thì hãng phải trả những ổ họ đã sửa chữa lại chứ cứ phang ổ mới thì có mà ... bá đạo quá :D. Quan trọng là ổ chạy ngon là đc. Với em thì mấy ổ đắt tiền hơn của WD như như dòng Blue, Black hay AV-GP chỉ do bảo hành lâu hơn thôi chứ em ko tin lắm về chất lượng nó hơn những ổ Green rẻ tiền bác ah. Có bác Lequynhan đã dùng cái ổ BH rồi thấy ngon là em lại càng yên tâm.

Em đang định mang cái ổ My Passport đi bảo hành vì tốc độ copy của nó bây giờ chỉ có 30Mb/s thôi chứ ko đc như hồi mới mua toàn 90 - 100 Mb/s, các bác thấy ý này có đc ko ah?

@ Một lần nữa cám ơn các bác đã quan tâm đến rắc rối của e

dolongbinh1122

Well-Known Member

cái này là lỗi Unallocated rồi do tất không đúng cách hoặc bị cúp điện hoặc tất trên pc mà không tất hdd có cách để hiện lại như mới là dùng phần mềm này nếu bạn cần thì pm mình mình đã từng bị rồi nó bất phải fomat lại phải không đừng vọi fomat dữ liệu vẫn còn cách cú mà

khôi phục lại phân vùng mà ổ cứng của bạn bị mất và dữ liệu chở lại như mới dùng team mình làm cho ok

ttlinhha

Well-Known Member

cái này là lỗi Unallocated rồi do tất không đúng cách hoặc bị cúp điện hoặc tất trên pc mà không tất hdd có cách để hiện lại như mới là dùng phần mềm này nếu bạn cần thì pm mình mình đã từng bị rồi nó bất phải fomat lại phải không đừng vọi fomat dữ liệu vẫn còn cách cú mà

khôi phục lại phân vùng mà ổ cứng của bạn bị mất và dữ liệu chở lại như mới dùng team mình làm cho ok

Cám ơn bác đã quan tâm, em đã xử lý đc bằng cách sử dụng PM Active Unformat rồi còn HDD e mang đổi ổ khác rồi

Bên trên