Life of Pi - một bộ phim nghệ thuật quá đẹp, quá ý nghĩa

m_dht

Member
Ðề: Re: Life of Pi - một bộ phim nghệ thuật quá đẹp, quá ý nghĩa

Chuận luôn ạ, số 1/1 Trường Chinh, Tân Phú. Mà ghét Megastar ghê, Thủ Đức quận 9 không có cái rạp nào, toàn mò về bên kia :(
Thủ đức, q9 nhiều sinh viên thế sao ko cty nào mở rạp ở đây nhỉ, mỗi lần muốn xem chạy vô tới nơi phải giải lao 30p mới hồi sức để xem phim~X(

poly

Banned
Re: Ðề: Re: Life of Pi - một bộ phim nghệ thuật quá đẹp, quá ý nghĩa

Thủ đức, q9 nhiều sinh viên thế sao ko cty nào mở rạp ở đây nhỉ, mỗi lần muốn xem chạy vô tới nơi phải giải lao 30p mới hồi sức để xem phim~X(

Thủ Đức thì nên qua Biên Hòa xem phim. Biên Hòa đã có sẵn 1 Megastar và Lotte Cinema Biên Hòa sẽ khai trương vào 15/12.

---------- Post added 08-12-2012 at 09:57:52 AM ----------

Truyện gốc thì rất hay, nhưng phim thì nhiều người đã đọc rồi có lẽ sẽ nghĩ là không hay lắm (ít nhất là so với truyện) vì truyện gốc không chỉ nói về vấn đề tồn tại/phiêu lưu của Pi trên biển mà còn bày tỏ 1 cái nhìn hóm hỉnh sâu sắc về tôn giáo nữa. Bác nào xem rồi cho em hỏi mấy tình tiết sau đây có được thể hiện tốt trong phim ko (mượn lời 1 bác bên voz)

Phim và sách khác nhau bác ơi, đừng nên băn khoăn quá làm gì.

leesang

Well-Known Member
Ðề: Life of Pi - một bộ phim nghệ thuật quá đẹp, quá ý nghĩa

Phim này hiệu ứng 3d đẹp kg lão bẹt ơi

zzzfortezzz

Member

bữa có vô Pandora nhưng ko có vé mời nên chỉ đi lướt qua bên ngoài rùi vô trong pandora lun TT.TT

MONK_da

Film critic
Re: Ðề: Life of Pi - một bộ phim nghệ thuật quá đẹp, quá ý nghĩa

Tối mai thứ 7 8/12 MegaStar sẽ có những SUẤT CHIẾU ĐẶC BIỆT dành cho bộ phim 3D LIFE OF PI
HCMC - CT Plaza
19:00
HCMC - Crescent Mall
19:30
HCMC - Hùng Vương Plaza
19:30
Hà Nội - Vincom Center Bà Triệu
19:25
Hà Nội – MIPEC Tower

Muốn chửi bạn Megastar quá. Xuất chiếu đặc biệt tối nay của Life of Pi mà không cho đặt vé online ở rạp Hùng Vương (chỉ trưng giờ chiếu ra để chọc tức, mà phòng 4 của Hùng Vương cũng không to bằng phòng 6), còn Crescent Mall thì xa quá, CT Plaza thì phòng bé xíu, xem phim này sao đã được? Còn Pandora thì do khuyến mãi 20% nên không thèm chiếu luôn.

Chỉ có cái khen bạn này là giá vé buổi Sneak này vẫn ngang như giá buổi tối cuối tuần bình thường, không bị cộng thêm tiền phim hot như mấy buổi Sneak khác.

buebue

Lotte Landmark vẫn chưa có. Vẫn phải chờ...

quiluu

Member

không biết khi nào mới có film để down đây

justdied

Phim này hay và ý nghĩa, mới coi ở Pandora City xong

minhtuantkh

Bác DanielTran có bài bình luận ở #10 hay quá. Mình rất thích cách viết đầy cảm xúc của những người có trải nghiệm như bác!
Cảm ơn bác!

DanielTran

Well-Known Member

Bác DanielTran có bài bình luận ở #10 hay quá. Mình rất thích cách viết đầy cảm xúc của những người có trải nghiệm như bác!
Cảm ơn bác!

Cảm ơn bác đã động viên! Daniel vẫn còn nhớ cuộc chiến đấu đầy bản lĩnh của bác để giành lại sức khỏe cho con gái, so với cuộc hải trình của Pi, cũng không hề kém phần màu nhiệm. Chim Út giờ thế nào, thỉnh thoảng bác update vài hình ảnh cho anh em cùng mừng với nhé!

MONK_da

Film critic
Sai lầm của Monk là quá nóng vội khi xem phim này ở Phòng số 4 của Mega Hùng Vương, do phòng chiếu này chưa nâng cấp lên công nghệ Real D, vẫn xài kính cũ, công nghệ cũ mà khi xem 3D cảm giác tối thấy rõ. Ở phòng 5, 6 của HV (hay Crescent Mall, Pandora) thì dùng màn hình tráng bạc và kính 3D mới mỏng như kính mát, xem các phim 3D khác có vẻ sáng hơn.

Nhưng dù có hơi thất vọng với việc xem 3D bằng kính cũ nên màu tối, cũng phải thừa nhận Monk hài lòng với hiệu ứng 3D của phim này. Phim có nhiều đoạn rất nổi, rất đẹp, vật thể trong phim nổi hẳn ra và có độ sâu nhất định.

Đây là phim thứ 2 mà Monk phát hiện đạo diễn dùng chiêu 3-D hơi lộ liễu (phim đầu tiên là Wrath of the Titan). Trong cảnh
Mấy con cá bay, khung hình trên dưới của phim thu hẹp lại, tạo 2 khoảng đen trên dưới, để đạo diễn cho hình ảnh mấy con cá bay từ trong màn hình rơi xuống khoảng đen, tạo cảm giác mấy con cá bay ra ngoài.

Không giống Rise of the Guardian 3D khi phim bắt đầu chiếu thì khung hình bị thu hẹp lại; phim này phát hình ảnh trải khắp màn chiếu luôn, không hề thu hẹp, nên màn hình to của phòng số 4 HV (dù bé hơn phòng 6) xem vẫn rất đã. Tuy nhiên, khi đến cảnh mà Monk nói ở trên, đột nhiên khung hình thu hẹp, tạo 2 khoảng đen ở trên và dưới, nhằm tạo hiệu ứng 3-D nên hơi khó chịu 1 chút.

Thật ra, những cảnh đẹp của phim thì trong trailer đã phô diễn gần hết rồi, nên trong phim chỉ còn 2, 3 cảnh đẹp để làm khán giả bất ngờ. Mặc dù vậy, cái Monk ấn tượng sau khi xem phim này, không phải bởi cái đẹp của nó (do coi trailer mòn hết rồi), mà vì câu chuyện.

Ban đầu, Monk đi xem phim này chỉ vì thấy nó đẹp, mà trong lòng cũng hơi phân vân vì nội dung của nó có thể sẽ chán. Vì phim nghệ thuật mà, chắc sẽ buồn ngủ lắm. Nhưng không, phim có sự cân bằng rất tốt ở cách triển khai câu chuyện, và luôn làm người xem bất ngờ với nội dung của nó.

Mở đầu phim có thể khá dài dòng, buồn ngủ, nhưng phim đan xen nhiều tình tiết hài. Monk thích cái hài trong phim này, nó duyên dáng, hài tình huống, không phải kiểu ép cho cười, nhưng phải nói phòng chiếu của Monk cười khá đều và càng lúc cười càng to hơn ở tình tiết hài tăng dần vào giữa phim.

Nhưng sau khoảng mở đầu nhẹ nhàng lặng lẽ đó, phim nâng lên mức độ kinh hoàng, tạo cảm giác sợ hãi, căng thẳng ở cảnh
cơn bão. Ngoài Titanic, đây là phim thứ 2 làm Monk hoảng sợ trong cảnh đắm tàu, ngập chìm trong nước (hơn cả cảnh tàn phá của phim 2012) vì hình ánh sóng nước đập vào màn hình, đập vào người nhân vật, cảnh nửa chìm nửa nổi khi ngụp lặn trong nước với góc máy quay tứ phía để khán giả cảm nhận đủ mọi trải nghiệm của 1 nạn nhân trong cơn bão.

Monk thích cái cách đạo diễn xây dựng để đưa khán giả vào hoàn cảnh của nhân vật, làm quen với cuộc sống mất hết tất cả, lênh đênh trên biển và chiến đấu sinh tồn. Nhịp phim từ lúc này đã có sự cân bằng, lúc nhanh, lúc chậm và luôn có tình huống gây bất ngờ cho khán giả.

Cái kết của phim là một đoạn Twist nhỏ khá thú vị, tiếc rằng một vài khán giả bỏ về sớm có lẽ vì thấy nói nhiều và nghĩ chẳng còn gì hay ho. Nhưng đúng như 1 bài phê bình có nói, cái kết này sẽ là cái mà người ta tranh cãi sau khi xem phim, nó chính là một cách để khán giả tự ngẫm nghĩ về câu chuyện mình vừa xem, và tự đưa ra quyết định có nên tin nó hay không.

Trong cuộc sống, bất cứ ai trong chúng ta cũng đều trải qua những khó khăn như nhân vật chính này. Tất nhiên là chẳng ai bị đắm tàu, mất hết tất cả, sống phiêu bạt trên sóng nước cùng một con hổ, chống chọi để sinh tồn như phim. Nhưng hãy nghĩ thử xem, hãy thử thay một vài yếu tố trong phim thành những chi tiết trong cuộc sống chúng ta:

Thay chữ "Pi" bằng "Bạn, tôi"
Thay chữ "đắm tàu" thành "Thất nghiệp, thi trượt, ốm đau, tai nạn..." bằng bất cứ điều gì mà bạn cho là nguyên nhân gây ra bi kịch cho bạn.
Thay chữ "mất hết tất cả" thành "mất hết tài sản, mất hết bạn bè, người thân, người yêu" bằng điều quý giá nhất với bạn.
Thay chữ "con hổ" thành "khó khăn, trở ngại" hay điều mà bạn sợ nhất trong đời.

Bạn có câu sau:

Pi bị đắm tàu, mất hết tất cả, thuần hóa con hổ để cùng nhau sinh tồn.

Sau khi thay bạn sẽ có

Bạn bị ...., mất hết ...., thuần hóa "khó khăn" để cùng nhau sinh tồn.

Pi trong phim đã có lúc trách Thượng Đế "Ngài đã lấy tất cả của tôi. Vậy Ngài còn muốn lấy gì của tôi nữa". Chúng ta ai cũng có lúc sẽ trách như vậy mỗi khi gặp khó khăn. Nhưng đáp lại lời oán trách của Pi chỉ là sấm chớp, bão bùng. Đáp lại lời oán trách của ta chỉ là sự cô đơn, ghẻ lạnh. Và chúng ta chỉ còn cách chấp nhận nó, thích nghi với khó khăn, cũng giống như Pi thuần hóa con hổ để làm 1 người bạn đồng hành, nương tựa nhau để tồn tại.

Chính vì vậy, quan điểm của bạn về cái kết của phim, sẽ quyết định cách nhìn của bạn về khó khăn hiện tại ngoài đời thật của bạn. Bạn có thể "thi vị" hóa nó để có cái nhìn lạc quan hơn hoặc nhìn nó bằng con mắt trần trụi đầy sự nghi ngờ để thấy nó bi kịch hơn. Nhưng dù bạn quyết định nhìn nó thế nào, bạn vẫn phải sinh tồn với nó.
Bởi vì LIFE OF PI = LIFE OF I, câu chuyện cuộc đời Pi cũng có thể là câu chuyện cuộc đời bạn.

Monk không muốn bình luận sâu hơn về nội dung phim vì muốn để mọi người tự khám phá và chiêm nghiệm. Monk chỉ muốn xác nhận rằng, đừng nghĩ đây là phim nghệ thuật cao siêu gì đó buồn chán, khô khan. Phim rất sống động, không chỉ bởi kỹ xảo, cảnh đẹp, mà còn ở sự hài hước duyên dáng, ở nhịp phim có nhanh có chậm, đan cài một vài tình huống bất ngờ, có bài học sinh tồn trong tự nhiên, hay ẩn chứa bài học vươn lên và thích nghi trong cuộc sống.

Chỉnh sửa lần cuối:

spiderman098

Có lẽ mình sẽ xem phim này với tâm thế của một người đọc Life of Pi từ rất lâu rồi, mặc dù mình mới 15 tuổi.

4 năm nay mình đọc Life of Pi mà cứ tưởng tượng mãi những cảnh tượng hùng vĩ của thiên nhiên lúc đấy thế nào? Tàu đắm thì ra sao? Con hổ thịt bé linh cẩu và ngựa vằn thế nào, lại còn chi tiết mẹ gorzilla trôi bồng bềnh trên biển chuối nữa, nhưng chắc là bị lược bớt rồi. Coi qua trailer và bình luận của các bác thì về mặt hình ảnh chắc là chẳng còn gì phải lo. Chỉ còn lại là xem bộ phim có làm mình xúc động với những cảm xúc tươi nguyên như mỗi lần đọc cuốn tiểu thuyết ấy không.

P/s: Hỏi mấy bro xem phim rồi cái đoạn bố của Pi dạy Pi bài học về mấy con thú trong chuồng có lên màn ảnh k vậy? Đoạn đó coi trong truyện cười đau bụng =))

huanpham

Member

"cơn bão. Ngoài Titanic, đây là phim thứ 2 làm Monk hoảng sợ trước 1 cơn bão (hơn cả cảnh tàn phá của phim 2012) vì hình ánh sóng nước đập vào màn hình, đập vào người nhân vật, cảnh nửa chìm nửa nổi khi ngụp lặn trong nước với góc máy quay tứ phía để khán giả cảm nhận đủ mọi trải nghiệm của 1 nạn nhân trong cơn bão."

Cám ơn bác về bài viết vì nó rất hay! (em đã bấm thanks ở trên rồi ạ)
Em xin "bắt giò" bác tí cho vui thôi ạ: vì Titanic không có cơn bão nào nên bác nên sửa thành cảnh đắm tàu thì chuẩn hơn ạ!

chà, nghe bác Angus_Bert giới thiệu mà mong chờ film này wa. Thích những thể loại trải nghiệm kiểu Hemingway như thế này ^^
p/s mấy con pr mặc đồ đẹp thế mà cái mặt xấu wa bác ạ, hay bác canh con nào xấu nhất bác chụp để về khỏi bị thẻo mất... @@ :))

Tuanbeo13

Hình ảnh rất đẹp cốt truyện hay

alo2lua

Nghe mấy bác khen zữ quá, chắc phải đi coi mới được! Screen shot nhìn cũng hấp dẫn!

Bên trên