Liệu có thể set 1 bộ dàn 8.1????help e!!!

tomahock17

Các bác cao thủ cho e hỏi?nhà e đang xây và đang làm phần hoàn thiện.
phòng e là 3m4 X 5m.bây giờ e tính làm 1 dàn Bose AM 15 but e tính làm 1 đôi MAIN cột1 e centre riêng(ko lấy bose làm front và centre)

1/e sẽ để 2 cặp bose làm surround và surround back ,còn 1 bose còn lại để trên cao phía sau chổ ngồi,2 main và centre loại khác cho uy lực,do e cũng thík nghe nhạc,còn Centre thì các bác cũng biết đó nó rất quan trọng nên e tính đầu tư lên,vậy liệu có thiết lập 1 bộ như vậy được ko?
2/nếu được thì e nên chơi reveiver gì?và cặp main và centre nào
3/e xin chân thành cảm ơn các bác,mong các bác trả lời chi tiết 1 tí.do nhà e đang xây phải chạy dây trước....

HD Beginner

Ðề: Liệu có thể set 1 bộ dàn 8.1????help e!!!

Bác có thể set 1 hệ thống loa tới 11.1 cũng chẳng sao cả. Tuy nhiên, nguồn âm của thế giới bây giờ phổ biến là 5.1, thỉnh thoảng có cái 7.1. Có nghĩa là chỉ có tối đa 8 kênh mang âm thanh khác nhau.

Tóm lại. Cho dù bác dùng bao nhiêu loa chăng nữa thì chỉ có tối đa 8 loại âm thanh khác nhau. Khi vượt quá 8, thì một số loa sẽ phải phát cùng âm thanh của 1 kênh nào đó.

Tất nhiên nhiều loa sẽ làm cho âm hình rộng hơn. Tuy nhiên người ta dùng loa đa cực để tăng âm hình. 1 loa đa cực tương đương với 2 hoặc 3 loa. Tạo ra 2 tới 3 "điểm ngọt". trong khi chỉ sử dụng có 01 dây dẫn.
Hiệu quả hơn là 1 đống loa và 1 đống dây dẫn đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

JBL_Denon

Nếu bác muốn chơi 5.1 or 7.1 tôi khuyên bác nên dùng Denon AVR 1910 sẽ phát huy dc những loa đã có của bác

tomahock17

vậy bác có thể tư vấn e là nên chọn cặp main nào và centre nào ko?

locnp

Well-Known Member

Nếu bác muốn chơi 5.1 or 7.1 tôi khuyên bác nên dùng Denon AVR 1910 sẽ phát huy dc những loa đã có của bác

Còn tùy sở thích âm thanh của chủ thớt nữa mà bác, ngoài denon thì còn có những hiệu lớn như yamaha, sony, pioneer... mỗi loại đều có cái hay riêng của nó.

toannh

Bose AM15 xài loa vi tính cũng tốt đấy nhưng e là tiếng nó hơi cứng, mid không hay nên chưa chắc đã hợp cho dàn dời (mặc dù giá khá max). Hơn nữa tận dụng sub đó không ổn.
Mình nghĩ bác nếu có rồi nên thanh lý và sắm bộ loa và receiver mới cho đẹp, đồng bộ.

Loa front và center nên mua cùng loại tương tự chất âm thanh, theo mình quan trọng nhất là tiếng mid phải hay, tiếng mềm mại vào. Surround âm cũng nên mềm mại chút.

Thực tế không có chuẩn nào 8.1 đâu bác ạ, chỉ là mô phỏng mà thôi.

Các chuẩn hiện nay là DTS/DTS-ES/AC3 5.1, TrueHD/DTS-HD MA 7.1. Còn loại 11.1 mới chỉ có trong lab.

Chỉnh sửa lần cuối:

usanailsmd

gio moi chi? co 5.1 hay 7.1 thoi dau co phim na`o hon 8 dau ma` nghe , nhung 5.1 ko het nua~ nghe nhieu wa , nhieu khi loa minh nhu the na`o , nhieu loa chi? nghe nhac hay coi phim hay karaoke nen ban phai? biet die`u do , giong nhu loa karaoke ma` coi phim dau co duoc nen mua loa cho hay thi nho vo tiem mat tie`n chut kiem speaker , nhieu khi minh ngoi do' coi coi speaker na`o hay tu tu mua du`ng mua gap nhe chuc cac ban kiem duoc loa hay

usanailsmd

neu cac ban buy speaker bose nen nho 1 dieu` loa do chi? coi phim hay nghe nhac pho`ng nho? thoi co`n theo kinh nghiem cua? minh thi` tu tu vo kiem ngoi` vo nghe truoc khi buy thi` hay hon nhieu nhat la` nghe nhac pop hay nhac slow gi, nho dem theo 3 dia~ nhac minh thich ngoi vo nghe sao do minh di tiem khac coi loa cho? na`o ngon , co`n loa JBL ko co o tiem dau chi? online thoi , neu muon buy du`ng vo bestbuy thi loa trong do nhieu loa cu~ng hay lam nhung nho 1 die`u nghe truoc roi di cho? khac nghe nua` loa khac sao do minh moi tin mua ok

locnp

Well-Known Member

Các bác cao thủ cho e hỏi?nhà e đang xây và đang làm phần hoàn thiện.
phòng e là 3m4 X 5m.bây giờ e tính làm 1 dàn Bose AM 15 but e tính làm 1 đôi MAIN cột1 e centre riêng(ko lấy bose làm front và centre)

1/e sẽ để 2 cặp bose làm surround và surround back ,còn 1 bose còn lại để trên cao phía sau chổ ngồi,2 main và centre loại khác cho uy lực,do e cũng thík nghe nhạc,còn Centre thì các bác cũng biết đó nó rất quan trọng nên e tính đầu tư lên,vậy liệu có thiết lập 1 bộ như vậy được ko?
2/nếu được thì e nên chơi reveiver gì?và cặp main và centre nào
3/e xin chân thành cảm ơn các bác,mong các bác trả lời chi tiết 1 tí.do nhà e đang xây phải chạy dây trước....

Nếu bác xây nhà thì làm cái phòng cho ngon 1 chút, chơi sàn gỗ, trần gỗ luôn đi bác.

Còn dàn xem phim thì 5.1 cũng đủ rồi, dư thì chơi 7.1 đánh surround back luôn.

Receiver thường thấy anh em chọn yamaha và denon là chính, riêng mình thì chơi receiver bai-ô-nơ thấy cũng hay.

Loa 5.1 thì bác ưu tiên em center một chút, thường trong bộ dàn center tải 60% âm thanh. Nếu nhiều tiền thì cứ loa BW hoặc Tannoy, vừa tiền thì klipsch, yamaha, jbl, infinitive, jamo...v.v

Bác muốn trả lời chi tiết thì bác phải miêu tả nhu cầu rõ ràng một chút, ví dụ như sở thích âm thanh của bác thế nào, bác thích xem phim gì, hàng xóm của bác có dễ tính hay không... và quan trọng là vốn đầu tư của bác là bao nhiêu. Tư vấn chỉ là ý kiến cá nhân thôi, đôi tai bác vẫn là chính ấy ^^

Chúc bác sớm setup bộ giàn!

tomahock17

Nếu bác xây nhà thì làm cái phòng cho ngon 1 chút, chơi sàn gỗ, trần gỗ luôn đi bác.

Còn dàn xem phim thì 5.1 cũng đủ rồi, dư thì chơi 7.1 đánh surround back luôn.

Receiver thường thấy anh em chọn yamaha và denon là chính, riêng mình thì chơi receiver bai-ô-nơ thấy cũng hay.

Loa 5.1 thì bác ưu tiên em center một chút, thường trong bộ dàn center tải 60% âm thanh. Nếu nhiều tiền thì cứ loa BW hoặc Tannoy, vừa tiền thì klipsch, yamaha, jbl, infinitive, jamo...v.v

Bác muốn trả lời chi tiết thì bác phải miêu tả nhu cầu rõ ràng một chút, ví dụ như sở thích âm thanh của bác thế nào, bác thích xem phim gì, hàng xóm của bác có dễ tính hay không... và quan trọng là vốn đầu tư của bác là bao nhiêu. Tư vấn chỉ là ý kiến cá nhân thôi, đôi tai bác vẫn là chính ấy ^^

Chúc bác sớm setup bộ giàn!
thank bác nhiều,phòng ốc thì e cũng có đã chuẩn bị với sự tư vấn của nhiều bác.thật ra nhu cầu của e chính là xem phim và nghe nhạc....và karaoke cho ông già(hơi ôm đồm 1 tí).cho nên e cũng lăn tăn nhiều option...cái khó của e set bộ xem phim thì ko khó...nhưng về phần nghe nhạc bị dính thêm karaoke nên khó chọn đôi loa Main,còn chơi 3 bộ loa thì phònng nhỏ quá ko ổn.thêm but hy vọng là các bác có thể cho e sự tư vấn.

Bên trên