LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

ở video này rõ ràng tivi ss có hiệu ứng 3D hơn, nhưng do quay phim nên dễ nhìn thấy nháy hình, bên ngoài mà nháy thế này làm j có hãng nào bán sp mà nháy đến thế. với lại đây là dòng cấp cận cao cấp la6910 của lg so vs dòng cấp thấp f5500 của ss thì sao mà công bằng đc
làm gì có con nào f5500 mà có 3 D hở bác? Con LG với SS này chẳc của năm ngoái, con SS ngang con f6400 hay f6800 bây giờ. Đều là "cận cao cấp" bác nhé. Chẳng ai đi so hai con không cùng cấp cả
b có thể xem qua video này. hiệu ứng mà 3d chủ động hơn 3d thụ động họ cũng nói rất rõ. nhược điểm của 3d chủ động là tần số quét bị giảm 1 nửa. với nhứng tivi 100hz thì giảm còn 50. nhưng b yên tâm là tần số này = tấn số như ta nhìn vào bóng đèn tuýp vậy. mắt thường ko phân biệt đc. nếu mua dòng trung cấp thì tần số 200 sẽ giảm còn 100hz thì xem ngon r

[video=youtube;5WcOVlNbnq4]http://www.youtube.com/watch?v=5WcOVlNbnq4[/video]
Tần số thật giảm còn 50Hz mà xem ngon thì người ta mua tivi quét thực 100Hz về làm cảnh hở bác, sao ko mua 50Hz về xem 2D cho nhanh. Muốn tần số quét thực 3D chủ động là 100 Hz chỉ có model cao cấp quét thực 2D 200Hz, series 8 9 gì thôi. 3D rẻ mà ngon chỉ có thụ động, quét thực 3D 100 Hz. Đó là lý do vì sao model 3D trung cấp của Sony là thụ động, còn cao cấp là chủ động bác ợ.
Tivi LG theo đúng khoảng cách ngồi xem bình thưởng, kể cả hơi gần hơn 1 chút thì chẳng nhận biết được mành, chênh lệch độ phân giải cũng không phân biệt được trừ khi tivi quá lớn, nói theo cách của bác: yên tâm, mắt thường không phân biệt được, xem ngon.
Với một điểm nữa, thằng này là marketing của samsung thì nó nói gì chả SS hơn. Bác hiểu được cả đoạn mà không hiểu ngay câu đầu giới thiệu của nó à. Xem đánh giá này tất nhiên không khách quan rồi, bác lấy review CNET có khi em còn tin.
Tóm lại mỗi công nghệ có một cái hay. Lúc đầu em cũng máu 3D chủ động, mà xem qua các hãng 3D tầm trung thì em cứ xài LG thấy ổn nhất, đâu phải tự dưng mà 3D thụ động của LG nó lên ngôi đâu

Chỉnh sửa lần cuối:

kook123

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

làm gì có con nào f5500 mà có 3 D hở bác? Con LG với SS này chẳc của năm ngoái, con SS ngang con f6400 hay f6800 bây giờ. Đều là "cận cao cấp" bác nhé. Chẳng ai đi so hai con không cùng cấp cả

Tần số thật giảm còn 50Hz mà xem ngon thì người ta mua tivi quét thực 100Hz về làm cảnh hở bác, sao ko mua 50Hz về xem 2D cho nhanh. Muốn tần số quét thực 3D chủ động là 100 Hz chỉ có model cao cấp quét thực 2D 200Hz, series 8 9 gì thôi. 3D rẻ mà ngon chỉ có thụ động, quét thực 3D 100 Hz. Đó là lý do vì sao model 3D trung cấp của Sony là thụ động, còn cao cấp là chủ động bác ợ.
Tivi LG theo đúng khoảng cách ngồi xem bình thưởng, kể cả hơi gần hơn 1 chút thì chẳng nhận biết được mành, chênh lệch độ phân giải cũng không phân biệt được trừ khi tivi quá lớn, nói theo cách của bác: yên tâm, mắt thường không phân biệt được, xem ngon.
Với một điểm nữa, thằng này là marketing của samsung thì nó nói gì chả SS hơn. Bác hiểu được cả đoạn mà không hiểu ngay câu đầu giới thiệu của nó à. Xem đánh giá này tất nhiên không khách quan rồi, bác lấy review CNET có khi em còn tin.
Tóm lại mỗi công nghệ có một cái hay. Lúc đầu em cũng máu 3D chủ động, mà xem qua các hãng 3D tầm trung thì em cứ xài LG thấy ổn nhất, đâu phải tự dưng mà 3D thụ động của LG nó lên ngôi đâu

Mình xin bổ sung 1 ý là hiện tại thì model cao cấp nhất của Sony là xài 3D thụ động chứ ko phải 3D chủ đông, hihi

Còn so sánh công nghệ 3D nào hơn thì có nhiều bài viết rồi. Mình thì cứ lấy kết quả đánh giá của HD Việt Nam năm nay ra để tham khảo.

Theo mình được biết: năm 2011 thì số nhà sản xuất tivi áp dụng 3D chủ động chiếm số đông. Nhưng sang đến năm 2013 này thì số nhà sản xuất tivi áp dụng 3D thụ động lại chiếm số đông hơn. Có cầu thì có cung, người tiêu dùng thích công nghệ 3D nào thi các nhà sản xuất sẽ ưu tiên sản xuất cái đó

haipvg

Well-Known Member
Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Cái tốt nhất chưa chắc đã là cái được ưa chuộng nhất, nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố. Riêng TV Samsung năm nay thấy có 1 bất ngờ là cổng USB chiến được cả m2ts (tức là bluray giải nén).

kudo1908

Active Member

có nên đổi 32W674A lấy 47LN5400 ko ?

kook123

Cái tốt nhất chưa chắc đã là cái được ưa chuộng nhất, nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố. Riêng TV Samsung năm nay thấy có 1 bất ngờ là cổng USB chiến được cả m2ts (tức là bluray giải nén).

Đó là bởi vì những cÁI TỐT NHẤT là những cái giá cao nhất, nên dĩ nhiên số lượng người mua sẽ ít hơn so với các sản phẩm trung cao cấp.

Còn giữa 2 sản phẩm giá tương đương nhau thì cái nào tốt hơn, nhiều ưu điểm hơn thì sẽ có nhiều người mua hơn. Các nhà sản xuất cũng tập trung sản xuất công nghệ nào được người tiêu dùng ưa thích. Quy luật cung cầu mà , hihi

thanhnn

Active Member

dòng SS nào thế bác ?

dòng 3D - F6400 đọc được m2ts không thế ?

---------- Post added 30-10-2013 at 14:15 ----------

dòng SS nào thế bác ?

dòng 3D - F6400 đọc được m2ts không thế ?

thinha2

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

nói thật b đúng là fan cuồng của lg. chỉ biết đến lg chứ ko biết đến các hãng khác, vì f5500 có 3D nhé, mời b xem :Samsung F5500 (PS51F5500) 3D Plasma TV Review - YouTube
Series 7 của ss tần số thực là 200 rồi nhé. đề nghị b tìm hiểu trc khi phát biểu lôm côm.
XEm ngon ko phải là hoàn hảo. xem ở mức chấp nhận được. tivi lcd hay màn hình máy tính của b đang dùng đều có tần số quét la 50HZ đấy. Còn b muốn ngon theo kiểu hoàn hảo thì công nghệ đến vô hạn nhé! Nói như b sao ko mua hết tần số thực 200hz đi cho ngon.
"Chênh lệch độ phân giải ko phân biệt quá lớn ". thế thì ra full hd làm j, sao ko ở hd thôi cho vừa. tivi ra 720p thôi. Vì nếu ko muốn bị vỡ hạt khi xem 3D thụ động thì mua tivi nhỏ <40" 720p thôi. nếu ko tivi lớn quá bị vỡ hạt :)
Còn kiểu so sánh hàng chợ của b ấy,con kiến cũng = con voi thôi. tần số quét và độ phân giải liên quan j đến nhau mà b đều bảo là mắt người ko phân biệt đc. b đứng gần tv xem có nhìn thấy pixcel ko.Có chứ j. còn b nhìn lên bóng đèn tuýt b có nhìn thấy nó nhấp nháy đc 50 lần 1 giây ko !
Marketing của ss hay ai e ko cần biết, nếu đã bảo ko khách quan thì chẳng có cái video nào khách quan trên đây cả. video của lg thì cũng là do lg marketing cả. b có công nhận vs e là xem 3D chủ động bên ngoài thực nó ko nháy như cái video kia k? nếu bác mà bảo nó nháy như cái video đấy thì e phải gọi mắt bác là mắt trâu. nháy 50 lần 1s mà còn nhìn thấy đc :D

kook123

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

vừa rồi tớ nhìn con ss f5000 hình chán lắm

Dòng hạ trung cấp của SS mà bác, đáp ứng nhu cầu cơ bản thôi. Nếu có điều kiện thì nên mua từ series 6 trở lên ( áp dụng cho tất cả các hãng, mình nghĩ thế )

quét 50Hz mà bác, xem giật giật khó chịu lắm

Bác nói đúng. 50 Hz thì coi các cảnh hành động hay đá banh thì phải chịu vậy thôi. 50 Hz thì coi demo phong cảnh quay từ từ thì được.

nói thật b đúng là fan cuồng của lg. chỉ biết đến lg chứ ko biết đến các hãng khác, vì f5500 có 3D nhé, mời b xem :Samsung F5500 (PS51F5500) 3D Plasma TV Review - YouTube
Series 7 của ss tần số thực là 200 rồi nhé. đề nghị b tìm hiểu trc khi phát biểu lôm côm.
XEm ngon ko phải là hoàn hảo. xem ở mức chấp nhận được. tivi lcd hay màn hình máy tính của b đang dùng đều có tần số quét la 50HZ đấy. Còn b muốn ngon theo kiểu hoàn hảo thì công nghệ đến vô hạn nhé! Nói như b sao ko mua hết tần số thực 200hz đi cho ngon.
"Chênh lệch độ phân giải ko phân biệt quá lớn ". thế thì ra full hd làm j, sao ko ở hd thôi cho vừa. tivi ra 720p thôi. Vì nếu ko muốn bị vỡ hạt khi xem 3D thụ động thì mua tivi nhỏ <40" 720p thôi. nếu ko tivi lớn quá bị vỡ hạt :)
Còn kiểu so sánh hàng chợ của b ấy,con kiến cũng = con voi thôi. tần số quét và độ phân giải liên quan j đến nhau mà b đều bảo là mắt người ko phân biệt đc. b đứng gần tv xem có nhìn thấy pixcel ko.Có chứ j. còn b nhìn lên bóng đèn tuýt b có nhìn thấy nó nhấp nháy đc 50 lần 1 giây ko !
Marketing của ss hay ai e ko cần biết, nếu đã bảo ko khách quan thì chẳng có cái video nào khách quan trên đây cả. video của lg thì cũng là do lg marketing cả. b có công nhận vs e là xem 3D chủ động bên ngoài thực nó ko nháy như cái video kia k? nếu bác mà bảo nó nháy như cái video đấy thì e phải gọi mắt bác là mắt trâu. nháy 50 lần 1s mà còn nhìn thấy đc :D

Bác ko hiểu ý người ta rồi. Đang nói LED mà, SS F5500 LED thì ko có 3D nhé.

Còn 3D chủ động bị nháy là phải, vì tần số quét chia đôi mà. Mấy chú SS series 6 tần số quét thực chỉ 100 Hz, khi coi 3D giảm xuống còn 50 Hz, ko thấy nháy mới lạ. Khuyết điểm của 3D chủ động mà, phải chịu thôi. Bởi vậy giờ thấy đa số người ta ai thích xem 3D toàn là mua 3D thụ động. Mà các nhà sản xuất tivi cũng đa phần là sản xuất 3D thụ động. Quy luật cung cầu thôi, có cầu thì ắt có cung

Chà chả hiểu ai mới là fan cuồng. Tôi chưa hề chê chất lượng hình ảnh samsung nhé, màu đen sâu, xem cảnh tối, vật tối không lờ nhờ như LG, xem rất khó chịu, màu sắc sặc sỡ. Tôi đã phân tích khách quan thế rồi mà vẫn không chịu hiểu cho.

Thứ nhất, bác vừa xem clip đã comment: "nhìn vào trong clip thấy con ss hiệu ứng hơn", em thấy chả còn nào hơn, cũng chả có cái gì để đánh giá trong khi không có mắt kính 3D để xem. Còn về lý thuyết khoa học, chỉ có phương thức thực hiện thì khác nhau nhưng bản chất vẫn kết quả cuối cùng là mỗi mắt nhìn thấy 1 hình tạo ảo giác 3D. Bác nói hiệu ứng hơn mà chả có cơ sở gì => không có 1 tí khách quan nào.

Thứ 2, dòng TV anh em ở đây đang bàn là TV led, F5500 led không có 3D. Series 7 thì cũng là ở phân khúc trên trung cấp rồi. Nguyên nhân nháy của cái TV nếu mình không nhầm do cái CMR của samsung chèn khung hình đen giữa các khung hình, thêm nữa do cái camera chất lượng ghi hình chắc 30fps so với cái tivi 100Hz thì phải có sự chênh lệch. Tất nhiên cái tivi chuyển giữa 2 hình ảnh khác nhau cùng 1 lúc thì quay camera nó phải nháy hơn cái tivi chỉ thể hiện 1 hình ảnh rồi. Còn xem ngoài đời thật chả bao giờ thấy cái nháy đấy cả, có nháy thì chỉ là cái kính màn trập=> tạm xét nguyên nhân do cái camera.

Thứ 3, bác bảo cái màn hình máy tính 50hz không cảm nhận được. Nhưng tôi lại cảm nhận được, tôi thi thoảng chơi game hành động nhìn cái hình nó vẫn không mượt 1 tí nào luôn mặc dù card màn hình ổn ổn, FPS max 60Hz. Ngay ngoài topic có 1 thread về màn hình ezio 200Hz, chả phải tự nhiên mà nó làm ra cho game thủ để chơi mấy cái cảnh hành động. Bác không nhận ra thì 2 ta khác nhâu ở cảm nhận => vấn đề này khỏi phải bàn thêm nữa.

Thứ 4, full hd tivi ra làm gì => thế tôi hỏi bác điện thoại full hd ra làm gì trong khi dí mắt sát màn hình vào mới nhận ra, lúc đầu ra ai cũng chê bôi cuối cùng dân tình vẫn đổ xô đi mua đấy thôi (trong đó có tôi). Nói thế thôi nhưng tôi không nói là full hd không hơn gì HD. Cái chính tôi muốn nhấn mạnh là ở đây độ nét không giảm 1/2 ở 2 chiều mà chỉ chiều dọc từ 1080-> 540, chiều kia vẫn 1920 nên để nói là giảm hẳn độ nét thì quá đáng. Bác ngồi cách 2,3 m thì chả thể nào phân biệt rõ trừ khi ti vi lớn 60inch mà ngồi gần thì điểm ảnh kể cả có Full HD cũng thấy chứ đừng nói HD.
Tóm lại 2 công nghệ mỗi cái có điểm lợi điểm hại, cái giảm độ nét, cái giảm Tần số quét, nhưng tổng kết chung lại năm nay tôi chỉ cần biết hầu như các diễn đàn có uy tín trong và ngoài nước đánh giá 3D thụ động hơn 3D chủ động, quan trọng là công nghệ mang đến cái cảm nhận cuối cùng và sử dụng như thế nào. Đánh giá của người tiêu dùng chắc chắn là khách quan hơn cái clip marketing của bác. Còn bác thích thế nào là quyền của bác, chẳng ảnh hưởng đến người khác. Bác cứ cố gắng để khẳng định nó hơn, nhưng cả làng người ta không thấy hơn thì kệ bác.
. Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

kook123

Chà chả hiểu ai mới là fan cuồng, đã phân tích khách quan thế rồi mà vẫn không chịu hiểu cho
Thứ nhất con anh em ở đây đang bàn TV led, F5500 led không có 3D. Series 7 thì cũng là ở phân khúc trên trung cấp rồi. Nguyên nhân nháy của cái TV nếu mình không nhầm do cái CMR của samsung chèn khung hình đen giữa các khung hình, thêm nữa do cái camera chất lượng ghi hình chắc 30fps so với cái tivi 100Hz thì phải có sự chênh lệch. Tất nhiên cái tivi cùng lúc chuyển giữa 2 hình ảnh khác nhau thì nó phải nháy hơn cái tivi chỉ thể hiện 1 hình ảnh rồi. Còn xem ngoài đời thật chả bao giờ thấy cái nháy đấy cả, có nháy thì chỉ là cái kính màn trập=> tạm xét nguyên nhân do cái camera.
Thứ 2, bác bảo cái màn hình máy tính 50hz không cảm nhận được. Nhưng tôi lại cảm nhận được, tôi thi thoảng chơi game hành động nhìn cái hình nó vẫn không mượt 1 tí nào luôn mặc dù card màn hình ổn ổn, FPS max 60Hz. Ngay ngoài topic có 1 thread về màn hình ezio 200Hz, chả phải tự nhiên mà nó làm ra cho game thủ để chơi mấy cái cảnh hành động. Bác không nhận ra thì 2 ta khác nhâu ở cảm nhận => vấn đề này khỏi phải bàn thêm nữa.
Thứ 3, full hd tivi ra làm gì => thế tôi hỏi bác điện thoại full hd ra làm gì trong khi dí mắt sát màn hình vào mới nhận ra, lúc đầu ra ai cũng chê bôi cuối cùng dân tình vẫn đổ xô đi mua đấy thôi (trong đó có tôi). Nói thế thôi nhưng tôi không nói là full hd không hơn gì HD. Cái chính tôi muốn nhấn mạnh là ở đây độ nét không giảm 1/2 ở 2 chiều mà chỉ chiều dọc từ 1080-> 540, chiều kia vẫn 1920 nên để nói là giảm hẳn độ nét thì quá đáng. Bác ngồi cách 2,3 m thì chả thể nào phân biệt rõ trừ khi ti vi lớn 60inch mà ngồi gần thì điểm ảnh kể cả có Full HD cũng thấy chứ đừng nói HD.
Tóm lại 2 công nghệ mỗi cái có điểm lợi điểm hại, cái giảm độ nét, cái giảm Tần số quét, nhưng tổng kết chung lại năm nay tôi chỉ cần biết hầu như các diễn đàn có uy tín đánh giá 3D thụ động hơn 3D chủ động, quan trọng là cái cảm nhận và sử dụng. Còn bác thích thế nào là quyền của bác, chẳng ảnh hưởng đến người khác. Bác cứ cố gắng để khẳng định nó hơn, nhưng cả làng người ta không thấy hơn thì kệ bác. Thân

Bạn nói chính xác quá. Nhưng ở cái thứ nhất mình có 1 thắc mắc nhỏ là tại sao cùng quay phim 2 tivi LG và SS cùng lúc nhưng mà tivi LG thì không thấy nháy hình, tivi SS thì thấy nháy hình lia lịa ???

Mình nghĩ đó là do tần số quét của LG trong clip đó rất nhanh, nhanh hơn SS nhiều nên ko thấy nháy. Còn tivi SS thấy nháy lia lịa là do tần số quét thấp. Nếu là do camera thì LG cũng phải bị nhấp nháy luôn mới hợp lý, hihi

Clip tham khảo: LG ko bị nháy hình, SS nháy lia lịa
[video=youtube;9WPdAkRavS4]http://www.youtube.com/watch?v=9WPdAkRavS4[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

hùng bùi

nhà em có 1 em sony, 1 em samsung và giờ em sẽ mua 1 em LG :))

thinha2

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Bạn nói chính xác quá. Nhưng ở cái thứ nhất mình có 1 thắc mắc nhỏ là tại sao cùng quay phim 2 tivi LG và SS cùng lúc nhưng mà tivi LG thì không thấy nháy hình, tivi SS thì thấy nháy hình lia lịa ???

Mình nghĩ đó là do tần số quét của LG trong clip đó rất nhanh, nhanh hơn SS nhiều nên ko thấy nháy. Còn tivi SS thấy nháy lia lịa là do tần số quét thấp. Nếu là do camera thì LG cũng phải bị nhấp nháy luôn mới hợp lý, hihi

Clip tham khảo:
[video=youtube;IA3akU07Yg0]http://www.youtube.com/watch?v=IA3akU07Yg0&list=SPD3AF3E6FF1398EE6[/video]

mời b xem video này. [video=youtube;5WcOVlNbnq4]http://www.youtube.com/watch?v=5WcOVlNbnq4[/video]

b ko hiểu đc công nghệ rồi. tần số quét của tivi đến mắt ng khác tần số của tivi đến máy quay. vì máy quay cũng dựa trên hiện tượng quét hình.2 cái chênh lệch nhau tạo ra nháy hình. đó cũng là lý do khi ta lấy đt quay màn hình thì hay bị nháy.nhưng đối vs mắt người ko nhìn thấy được. nên ta vẫn xem tự nhiên. Lg ko bị nháy hình vì tần số ko bị chia đôi như ss,cái đó ai cũng biết. nhưng chỉ khi quay phim khi xem 3D mới bị nháy hình mà b thường xem 3D bằng máy quay ah:))
còn b vẫn đem cái cuồng lên để đánh giá thì e ko tranh luận vs b nữa. b bị ban 1 lần rồi, ban lần nữa là bị ban luôn ip ko vào đc 4rum nữa đâu cho dù có lập nick khác ^^
.

kook123

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: LG vs Samsung: TV của hãng nào ngon hơn?

Cùng máy quay phim, cùng source, khi để chế độ 3D rồi quay phim thì tivi LG ko bị nháy hình, tivi SS bị nháy hình ===> chứng tỏ LG hơn SS rồi, cái này ai cũng thấy mà :D. ( trong clip minh họa, máy quay phim khi quay tivi ở chế độ phát 3D thì hình ảnh ko rõ, nhưng sự nhấp nháy, rung hình ảnh vẫn thấy rõ )

Còn muốn tìm hiểu sự khác biệt giữa 3D thụ động và 3D chủ động thì các bác nên xem clip này nhé:

[video=youtube;IA3akU07Yg0]http://www.youtube.com/watch?v=IA3akU07Yg0&list=SPD3AF3E6FF1398EE6[/video]

===> đó là lý do vì sao HD Việt Nam đánh giá các model 3D thụ động của LG hơn các model 3D chủ động của SS năm nay đó ;;)

P/S: coi xong clip thì youtube hiện ra play list các clip liên quan so sánh 3D thụ động và 3D chủ động, các bác cứ xem hết để rõ sự khác biệt nhé

Bên trên