Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Tình hình là em vẫn phải mua bàn mixer mới thôi, vì cái MG82CX bị trấn mất rồi, hiện tại em đang dùng tạm bằng cục mixer TQ đi mượn.
Tuy nhiên tháng này em phải để tiền thay máy chiếu 3D đã, tháng sau sẽ thỉnh giáo các bác vụ mixer tiếp.

love&life

Ọc nhìn giàn máy đồ sộ quá,cứ như thu âm chuyên nghiệp vậy. Thanks

vinagoh

Well-Known Member

Bác manhthang sao giống mình thế !!! Đam mê nhiều cái quá. :D :((

dh201hy

Well-Known Member

Tình hình là em vẫn phải mua bàn mixer mới thôi, vì cái MG82CX bị trấn mất rồi, hiện tại em đang dùng tạm bằng cục mixer TQ đi mượn.
Tuy nhiên tháng này em phải để tiền thay máy chiếu 3D đã, tháng sau sẽ thỉnh giáo các bác vụ mixer tiếp.

Bác làm con soundcraft đấy, đừng dính vào peavey hoặc bing... làm gì.

manhthang

Huyền Thoại

Bác manhthang sao giống mình thế !!! Đam mê nhiều cái quá. :D :((
Khổ thế đấy bác ạ, tiền trong túi chả lúc nào kịp ấm :))

Bác làm con soundcraft đấy, đừng dính vào peavey hoặc bing... làm gì.

Em xin ghi nhận.
Chắc em chỉ mua mixer + micro mới là đủ chứ không có tham vọng sắm thêm bộ effect ngoài :D
Có thể em sắm thêm 1 đôi loa nữa riêng cho phần lời.

dh201hy

Well-Known Member

Bài viết chủ thớt rất hay, Thanks chủ thớt.

Em thì cũng rất thích hát nhưng hát thì dỡ tệ :)) mà đầu tư em pro này em hát chắc bà pon kế bên dọn đi hết mất :D.

Sau này nếu có cơ hội nâng cấp dần KOK em sẽ nhờ đến bác, hiện giờ em vẫn chưa có khả năng. Chào bác.

Nếu mà ai cũng hát hay thì chắc ca sĩ nhiều lắm bác nhỉ =)). Cứ vui vẻ lên bác, thỉnh thoảng làm vài bài cho khí thế

dh201hy

Well-Known Member

Em xin ghi nhận.
Chắc em chỉ mua mixer + micro mới là đủ chứ không có tham vọng sắm thêm bộ effect ngoài :D

Chuẩn bị tết rồi, bác tiến hành sớm thôi.

Gần tết có khác, thấy box âm thanh tràn ngập karaoke =))

ducvuong25

Active Member

Riêng đầu kar thì bác khỏi phải lăn tăn hãng nào. Cứ quất Arirang cho em.

manhthang

Huyền Thoại

Em dùng Cali vì có nhạc Phạm Duy + nhiều bài hát thiếu nhi. Đầu Cali thì cứ cái nào trên 3tr thì âm thanh mới ra hồn, đám còn lại dở lắm.
Đầu Oppo vì có nhiều bài nhạc trẻ , nhạc lại đúng theo ca sĩ nên hát dễ, âm thanh tốt.
Ngoài ra em có 1 kho bài hát trong PC khoảng 10000 bài + 600GB Karaoke Thúy Nga nhưng ít khi dùng. Đợi tới có đầu karaoke Android có khi em làm 1 con thay cho cái PC là ngon.

vinagoh

Well-Known Member

Ngoài ra em có 1 kho bài hát trong PC khoảng 10000 bài + 600GB Karaoke Thúy Nga nhưng ít khi dùng. Đợi tới có đầu karaoke Android có khi em làm 1 con thay cho cái PC là ngon.

Những bài này chuẩn âm thanh là mp3 phải kg Bác???
Bác manhthang share cho em những bài hát kok này với, em chán cái midi này lém rồi. :((

lkcuong

Em xin ghi nhận.

http://www.tca.vn/Mixer-SOUNDCRAFT-EPM-6/

Bác thử con này xem. Ngày trước em cũng như bác không định chơi effect rời, cuối cùng vẫn phải sắm :))

Em dùng Cali vì có nhạc Phạm Duy + nhiều bài hát thiếu nhi. Đầu Cali thì cứ cái nào trên 3tr thì âm thanh mới ra hồn, đám còn lại dở lắm.
Đầu Oppo vì có nhiều bài nhạc trẻ , nhạc lại đúng theo ca sĩ nên hát dễ, âm thanh tốt.

Hôm nào bác cho em copy cái kho đấy của bác với nhé. Em nghiên cứu thêm tí :D

Chỉnh sửa lần cuối:

megaultima

Active Member

Mấy Bác cho em hỏi em dùng Jamo S608 + Boston Audio 1100II + Mic PG58 khi ca có cảm giác tiếng lặp lại hơi lớn + nhiều và giọng ca nghe không ấm , cái này nên giảm cái gì và tăng cái gì vậy mấy bác ?
Nghe nói amply này là digital không biết đúng không mà khó chỉnh ghê . Nghe nhiều bác nói digital chỉnh xong 1 lát mới ápphê mà em chẳng biết thời gian đáp ứng là bi nhiêu nên càng chỉnh càng rối
hic hic ...
Mong mấy bác giúp dùm em !

dh201hy

Well-Known Member

Mấy Bác cho em hỏi em dùng Jamo S608 + Boston Audio 1100II + Mic PG58 khi ca có cảm giác tiếng lặp lại hơi lớn + nhiều và giọng ca nghe không ấm , cái này nên giảm cái gì và tăng cái gì vậy mấy bác ?
Nghe nói amply này là digital không biết đúng không mà khó chỉnh ghê . Nghe nhiều bác nói digital chỉnh xong 1 lát mới ápphê mà em chẳng biết thời gian đáp ứng là bi nhiêu nên càng chỉnh càng rối
hic hic ...
Mong mấy bác giúp dùm em !

Bác chụp cái hình amply mà bác đã chỉnh lên đây xem nào?

dr_phuong

Chào bác dh201hy! Sắp đến tết nên em định sắm 1 bộ Karaoke.em cũng tham khảo nhiều trên mạng nhưng vẫn chưa biết chọn loại nào. Em có khoảng 12tr, diện tích phòng khoảng 15m2. Nhờ các bác tư vấn giúp em 1 bộ và nơi mua hàng đảm bảo nữa nhé! Thanks bác.

haind1809

Bác ơi bác ở đâu vậy ạ cho anh em xin kho bài hát của bác đi :D, tiện đây em xin hỏi làm thế nào để biến máy tính thành đầu phát để hát KOK ạ? em chỉ biết dùng đầu và đĩa để hát nên ít bài quá, nếu dùng bài trên máy mà hát được ra loa thì tốt quá, xin cám ơn bác trước nhé!

lkcuong

Hôm nay em lại bàn với các bác một chút về cái micro. Trên đây là hình của đáp tuyến tần số micro sm58 nhà em. Như các bác thấy từ tần số 100hz đến khoảng 1k5Hz, độ gain của micro xấp xỉ 0dB và tương đối bằng phẳng. Đây là dải tần trung âm chính cho giọng hát. Micro này truyền tương đối chuẩn những gì nó thu được trong khoảng tần số 100-1k5.

Trên đây là các nốt ở giữa đàn piano và tần số tương ứng (VD nốt la A ở quãng tám 4 có tần số 440hz)

Từ trên 1k5 (tức khoảng nốt son ở quáng tám 5), đây thường là những nốt cao, giọng có xu hướng nhỏ đi, micro có độ gain >0dB. Từ các tần số cao hơn nữa, thường là hài âm, thì độ gain cao và làm cho giọng nghe được nhiều hài âm ở tần số cao hơn. (Em hát cũng không lên được nốt son ở quãng tám 5 này, thường chỉ đến pha thôi, hôm nào ngon thì lên được son nhưng không dài và rất mệt :D)

Với tần số <100Hz thì micro sẽ giảm độ gain xuống vì đây là vùng tần số rất thấp, tạo ra tiếng um um khi hát =>cảm giác không hay. Vì vậy, trên mixer thường có 1 nút để cắt tần số <100.

Từ các đồ thị của micro, ta có thể đánh giá tại sao có micro tiếng chói , không ấm, có mic tiếng trầm...

Tất nhiên, ngoài micro thì còn các yếu tố ảnh hưởng khác như đầu nối xlr hay 6ly, dây micro (cũng giống như dây loa và giắc loa ấy ạ)... Càng đắt tiền thì truyền càng chính xác. Tuy nhiên trong phạm vi bài này ta chỉ bàn đến cái thân mic thôi ạ. Mà mic chỉ là loại dynamic, không chơi condenser nhé.

Các bác có micro nào thì post thêm đáp tuyến tần số của micro đó để phân tích thêm. Tất nhiên là chỉ có micro xịn thì mới có những thông tin này và có độ chính xác cao, còn những mic khác e là thông tin không chính xác vì không có kiểm định chất lượng.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

MIXER SOUNDCRAFT EMP 6 , BO TRON AM SOUNDCRAFT EMP 6 ,MUA MIXER SOUNDCRAFT ,MUA MIXER

Bác thử con này xem. Ngày trước em cũng như bác không định chơi effect rời, cuối cùng vẫn phải sắm :))

Hôm nào bác cho em copy cái kho đấy của bác với nhé. Em nghiên cứu thêm tí :D
Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm, tí nữa mà vác Peavey XR800F về lại phải đổi thì mệt lắm :D

Những bài này chuẩn âm thanh là mp3 phải kg Bác???
Bác manhthang share cho em những bài hát kok này với, em chán cái midi này lém rồi. :((

Bác ơi bác ở đâu vậy ạ cho anh em xin kho bài hát của bác đi :D, tiện đây em xin hỏi làm thế nào để biến máy tính thành đầu phát để hát KOK ạ? em chỉ biết dùng đầu và đĩa để hát nên ít bài quá, nếu dùng bài trên máy mà hát được ra loa thì tốt quá, xin cám ơn bác trước nhé!

Em ở Hải Phòng, bác nào gần thì qua em, bác nào ở xa thì gửi HDD em chép cho. Karaoke Thúy Nga là DVD ISO, kho bài hát còn lại là VCD và DVD em chép lại của 1 tiệm karaoke.
Phần mềm karaoke thì em dùng Unify Karaoke, hoặc các bác dùng luôn WMP cũng được - hát bài nào cứ việc kéo thả vào playlist.

117lev

Chào các bác,
Em tham gia diễn đàn cũng gần được 1 năm. Định viết một cái gì đó chia sẻ nhưng vì nhiều lý do nên cũng chưa viết được. Hôm nay rỗi rãi, viết vài dòng chia sẻ với các bác về lĩnh vực em rất đam mê và là món âm thanh đầu tiên em sắm trong nhà. Đó là Karaoke. Xin nói trước em không phải là bán hàng, không PR cho một hãng nào. Các kiến thức cũng chỉ là chắp nhặt và mang ý kiến chủ quan. Vì vậy mong các bác hiểu biết về vấn đề này góp ý để topic thêm bổ ích (đặc biệt là các cửa hàng chuyên nghiệp có thông tin đầy đủ về giá cả và kinh nghiệm cũng có thể giúp đỡ cho hoàn thiện)

Nhân đây cũng kêu gọi bác lkcuong có đi qua thì cùng em chia sẻ nhé

Chơi âm thanh nói chung và kok nói riêng thì các bác đã biết không hề đơn giản. Mỗi người một gu, mỗi người có khả năng tài chính khác nhau để đầu tư. Bài viết của em chỉ mang tính định hướng làm sao các bác mới chơi có một khoản tiền đầu tư vừa phải mà vẫn sắm được bộ ưng ý.

Bài viết sẽ tập trung vào các chủ đề sau:
1/ Karaoke với dàn máy đơn giản và tiết kiệm nhất
2/ Karaoke với dàn máy thông dụng
3/ Karaoke với dàn máy Pro dùng cho gia đình

Xin cảm ơn DH201HY
Bài viết của bạn rất hay, mình là người tay ngang vào đọc được những nội dung này rất bổ ích. Mong sẽ có dịp được Bác giúp đỡ. Thân chào.

dh201hy

Well-Known Member

Chào bác dh201hy! Sắp đến tết nên em định sắm 1 bộ Karaoke.em cũng tham khảo nhiều trên mạng nhưng vẫn chưa biết chọn loại nào. Em có khoảng 12tr, diện tích phòng khoảng 15m2. Nhờ các bác tư vấn giúp em 1 bộ và nơi mua hàng đảm bảo nữa nhé! Thanks bác.

Bác ở đâu? Nếu đã tham gia HDVN thì trước tiên bác cứ tham khảo các đồ của các cửa hàng chuyên nghiệm trước đã. 12 triệu bao gồm tất cả hả bác (chắc bác có tv rồi). Với kinh phí như vậy sắm được bộ khá nếu biết chọn.
Đôi loa bác tìm khoảng 6-7 triệu, amply khoảng 4 triệu nữa, còn lại là mic. Vì có rất nhiều hãng, do đó bác nên đi đến cửa hàng, bảo họ phối ghép tất cả các đồ trong khoảng tiền đó, bác ghi chép lại rồi về nghiên cứu thêm hoặc post lên đây anh em chia sẻ.

Bên trên