Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

khaipv

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Xin hoi anh Chip, goi dien so lam phien anh, minh dang rap HTPC de dung coi HD va anh Chip da huong dan qua dt mot so thu nhung vi o xa nen lay hang Vung Tau luon cho tien. Minh da rap con CoreTm 2 DUO 2.8Gz 7400 nhung sao chay van thay khong on. Anh Chip co the tu van cho minh la nen dung main nao cho phu hopvoi con CPU nay? VGA thi da order theo nhu anh tu van la ASUS 8600GT roi. Gio muon thay luon Mainboard cho phu hop luon. Dang ao cung ton, minh muon ve sau Khong phai lan tan nua. Nho anh Chip giup minh. Xin cam on.

Tokumitsu

Hiện nay CoolMaster đã có case CM 360 giá ở HN khoảng 38$, case này bắt chước ý hệt NZXT Duel về kiểu dáng, thậm chí đến cả cách bố trị quạt làm mát. Rất thích hợp cho các bác build HTPC đấy.
Tuần trước e vừa làm 1 con, thấy hài lòng lắm.

trieuhanminh

Mình có một câu hỏi rất đơn giản thế này nhe: Giả dụ mình mua LCD 32in HD realy thì có xem được phim 1080p không.

hero

Xem tốt, nhưng cái mà bạn đang xem là 720

hero

Chip thân
Thật ra bài viết Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z của Chip rất bổ ích chính vì nó mà mình biết đến phim HD, nói ra đừng cười nhé mình lên google muốn tìm điểm thư giãn từ A-Z. Trong muôn vàn bài viết thì mình đã đọc được bài của cậu và biết đến HD cho tới bây giờ
Chip bây giờ có còn dùng phầm mềm như cậu đã hướng dẫn mọi người ở trang 1 ko? Mình chắc là ko vì nó quá lằng nhằng đối với một người như mình, theo ý kiến của mình thì cậu nên tạo một chủ đề về cách cài đặt klmcodec cho nó lành cậu là người có kiến thức rất sâu nên biết cách làm thế nào cho ra hình ảnh đẹp nhất, âm thanh hay nhất. Nhưng đừng xoá bài này nhé vì nó chính là thương hiệu của cậu đấy.
Thân

bbinhquy2003

ac3filter không nhất thiết phải nhảy xuống taskbar. Để kiểm tra nó có hoạt động hay không, bạn right click trên MPC, chọn filters và xem nó có được list trong đó hay không nhé.

26" thôi bạn, hàng Nhật nên ko có trên thị trường VN.

Chào bạn Chip,
Tôi muốn hỏi bạn 2 vấn đề liên quan đến bài hướng dẫn config của bạn :
1. Bài hướng dẫn của bạn ra cũng đã khá lâu rồi và làm theo xem HD rất chuẩn. Nhưng đến nay đã có nhiều bản mới của K-lite codec ( hoặc K-lite mega codec) mới ( đã đến v.482. Các bản mới không để AC3 filter riêng mà đóng gói vào trong ffdshow audio decoder. Vì thế khi xem phim HD, không biết cách nào vào AC3filter để config SPDIF ra 5.1 như bạn hướng dẫn trước đây.
2. Khi tôi chuyển sang dùng Windows 7, MPC không tự nhẩy vào DirectVobsub để xem phụ đề ( Các filter đang chạy không thấy có DirectVobsub). Muốn xem phụ đề, mỗi lần phải tự load file phụ đề trên Menu của MPC, rất lủng củng.
Bạn đã thử chưa? Nếu có thể, bạn vui lòng hướng dẫn thêm anh em config cho bản K-lite codec mới.
Xin cảm ơn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chip thân
Thật ra bài viết Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z của Chip rất bổ ích chính vì nó mà mình biết đến phim HD, nói ra đừng cười nhé mình lên google muốn tìm điểm thư giãn từ A-Z. Trong muôn vàn bài viết thì mình đã đọc được bài của cậu và biết đến HD cho tới bây giờ
Chip bây giờ có còn dùng phầm mềm như cậu đã hướng dẫn mọi người ở trang 1 ko? Mình chắc là ko vì nó quá lằng nhằng đối với một người như mình, theo ý kiến của mình thì cậu nên tạo một chủ đề về cách cài đặt klmcodec cho nó lành cậu là người có kiến thức rất sâu nên biết cách làm thế nào cho ra hình ảnh đẹp nhất, âm thanh hay nhất. Nhưng đừng xoá bài này nhé vì nó chính là thương hiệu của cậu đấy.
Thân
Hehe... cái key word A-z hay phết nhở. Còn vụ KMP thì Chip nghiên cứu rồi, tuy nhiên nó đơn giản quá nên chẳng có gì để chỉnh cả. KMP đáp ứng cho việc nhẹ, dễ, nhanh nên chỉnh vào cũng chẳng tác dụng gì mà lại làm mất thế mạnh vốn có của nó.
Chào bạn Chip,
Tôi muốn hỏi bạn 2 vấn đề liên quan đến bài hướng dẫn config của bạn :
1. Bài hướng dẫn của bạn ra cũng đã khá lâu rồi và làm theo xem HD rất chuẩn. Nhưng đến nay đã có nhiều bản mới của K-lite codec ( hoặc K-lite mega codec) mới ( đã đến v.482. Các bản mới không để AC3 filter riêng mà đóng gói vào trong ffdshow audio decoder. Vì thế khi xem phim HD, không biết cách nào vào AC3filter để config SPDIF ra 5.1 như bạn hướng dẫn trước đây.
2. Khi tôi chuyển sang dùng Windows 7, MPC không tự nhẩy vào DirectVobsub để xem phụ đề ( Các filter đang chạy không thấy có DirectVobsub). Muốn xem phụ đề, mỗi lần phải tự load file phụ đề trên Menu của MPC, rất lủng củng.
Bạn đã thử chưa? Nếu có thể, bạn vui lòng hướng dẫn thêm anh em config cho bản K-lite codec mới.
Xin cảm ơn.
Mình đang xài Klitecodec453, mấy bản mới hơn sau này không bằng.

DirectVobSub chưa chịu làm việc với Win7.

totorauxom

Well-Known Member

Cảm ơn bác Chip rất nhiều, em sẽ gọi cho bác nhờ bác chỉ bảo cho mở mang thêm
Nhân tiện em nhờ bác chỉ giùm em dựng 1 cái HTPC để đồng bộ con LCD sony 40 full HD và bộ Sony Receiver STR-DE 497 +loa Sony 5.1 với ạ
em chỉ vay của vợ được trên dưới 10tr tý ti thôi ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

aro_311

Member

Làm sao để disable cái ffdshow audio của klite và enable AC3filter vậy?
Em coi phim thì klite toàn tự động load cái ffdshow audio ra.

MrMilan

Banned

Mình là thành viên mới của diễn đàn, hôm nay vào diễn đàn đọc bài viết của anh thấy thật là tâm đắc.
Mình nhờ anh Chip tư vấn giùm mình theo những gì mình đã có tại gia đình.
1. TV LCD SAMSUNG 32 inch chuẩn fullHD 1080
2. CPU có cấu hình như sau:
* CPU Duo Core E5200 2.5Ghz
* Card màn hình NVIDIA Geforce 8500 GT
* Sound card Creative 7.1
* RAM-4Gb bus 800
* Loa 7.1 Creative
* Mainboard ASUS P5LD2-X\1333

với cấu hình như thế có chơi HD được ko nhỉ, có phải nâng cấp thêm phần cứng gì ko để chạy HD cho mượt mà tí.

NhokBoy

Các bạn cho mình hỏi ở TP.HCM có chỗ nào bán dây HDMI-Dsub. Nếu có cho mình xin địa chỉ và giá luôn. thanks

hero

Mình là thành viên mới của diễn đàn, hôm nay vào diễn đàn đọc bài viết của anh thấy thật là tâm đắc.
Mình nhờ anh Chip tư vấn giùm mình theo những gì mình đã có tại gia đình.
1. TV LCD SAMSUNG 32 inch chuẩn fullHD 1080
2. CPU có cấu hình như sau:
* CPU Duo Core E5200 2.5Ghz
* Card màn hình NVIDIA Geforce 8500 GT
* Sound card Creative 7.1
* RAM-4Gb bus 800
* Loa 7.1 Creative
* Mainboard ASUS P5LD2-X\1333

với cấu hình như thế có chơi HD được ko nhỉ, có phải nâng cấp thêm phần cứng gì ko để chạy HD cho mượt mà tí.
Cấu hình thế này chạy quá mượt rồi chỉ hơi lăn tăn cái card vga thôi

HD-World

Chả cần lăn tăn gì đâu. Cái VGA đó có hỗ trợ CUDA là OK rồi.
Bạn nên xài AVCcore giải mã video, nhớ cài driver mới nhất từ nvidia.com

MrMilan

Banned

Chả cần lăn tăn gì đâu. Cái VGA đó có hỗ trợ CUDA là OK rồi.
Bạn nên xài AVCcore giải mã video, nhớ cài driver mới nhất từ nvidia.com

hỗ trợ CUDA là hỗ trợ cái gì nhỉ, kiểm tra nó ở chỗ nào thế

tritridung

Công nghệ CUDA hỗ trợ nghiên cứu khoa học
[Phóng to]
http://forum.mait.vn/archive/index.php/t-5659.html

Nhiều người vẫn nghĩ công nghệ đồ họa song song CUDA của NVIDIA chỉ dành cho game, nhưng CUDA đã giúp ích được rất nhiều cho mảng nghiên cứu khoa học.
Ví dụ cụ thể cho khả năng này là nền tảng kiến trúc mở về mạng BOINC (Open Infrastructure for Network Computing) của trường ĐH Berkeley vừa áp dụng thành công GPU của NVIDIA với công nghệ CUDA vào nghiên cứu khoa học qua các dự án như GPUGRID và Einstein@home. Theo họ, công nghệ CUDA đã giúp giảm đến 8 lần thời gian so với sử dụng hệ thống dựa trên CPU như trước đây.

Nền tảng BOINC cho khả năng tính toán siêu việt dựa trên nhiều máy tính phổ thông, kết nối với nhau qua Internet, tổng hợp sức mạnh tính toán để xử lý những tác vụ tính toán phức tạp. BOINC tạo thành một hệ thống lưới tính toán cho nhiều dự án nghiên cứu khoa học, giúp các nhà nghiên cứu phát hiện bệnh, nghiên cứu tác động môi trường, phát hiện các vì sao cách xa trái đất... chỉ bằng máy tính ở nhà.
http://forum.mait.vn/archive/index.php/t-5659.html
Theo NVIDIA

sunson

bài viết hay quá.
Em mới tham gia diễn đàn đã thấy say rồi

thang3278

Lần đầu đọc bài của Pác Chip ma thấy pác nhiệt tình quá nên tôi phải vào quote thank pác cái nhỉ. Đòc bài pác tôi cũng vỡ ra nhiều về HD nhưng mà điều kiện mình chưa thể thực hiện được sẽ cố gắng làm sau> Được xem HD cũng đã đời con mắt pác nhỉ>>>>
VII. Tổng kết

1. Mua HTPC thế nào?

Sau khi nói đã đời về HTPC với lại config các kiểu, có thể nhiều bạn đọc kết lại 1 câu: rồi, vậy tổng chi phí là bao nhiêu, thích rồi đấy.

Có nhiều lựa chọn cho 1 bộ HTPC, tôi xin trình bày theo cách đầu tư rẻ nhất:

- CPU Intel 2140 ~ 69$
- Main tầm tầm, có khả năng OC ~ 70$
- Ram 1GB ~ 24$
- Vga Geforce 7200GS ~ 43$
- PSU Acbel E ~ 25$
- Case + Key + mouse ~ 25$

Tổng cộng: 256$ ~ 4.1 triệu đồng (rẻ quá phải không bạn), tất nhiên bạn phải bỏ thêm tiền để mua HDD, nhưng cái này tùy khả năng kinh tế của mỗi người mà mua HDD lớn hay nhỏ.

Với cầu hình này, HPTC có thể làm được các việc sau:
- khi OC lên 2.4G (100% possible) nó có thể chơi tốt các định dạng HDrip 720p và 1080p
- chơi tốt 720p ở thiết lập cao nhất, còn 1080p có thể thiết lập chất lượng trung bình hoặc cao tùy phim
- xem phim dvd, nghe nhạc... tốt
- làm việc, duyệt web... tốt

Mở rộng, nâng cấp:

- Nếu bạn không thích hoặc không muốn OC, để có tốc độ 2.4G, bạn cần đổi sang CPU E4600 với số tiền bù thêm là: 80$

- Nếu bạn cần trang trí phòng khách, bạn nên đổi case tiêu chuẩn thành case nằm HTPC, số tiền cần cho việc nâng cấp lên case NZXT Duet (case trong bài viết) là: 50$

- Nếu bạn có nhu cầu chơi game, bạn nên đổi video card bằng loại mạnh hơn, tùy nhu cầu và thể loại game, mức đầu tư nâng cấp vào khoảng 100-250$

- Nếu bạn cần âm thanh hay hơn, hãy đầu tư 1 sound card chất lượng, giá tiền nâng cấp là: 100$

- Nếu bạn chạy các ứng dụng nặng (biên tập video, biên tập hình ảnh, thiết kế cad/cam...) bạn cần nâng cấp thêm 1GB ram nữa, số tiền thêm vào là 24$

- Nếu bạn cần remote điều khiển từ xa, hãy mua 1 cái. Đồ cấp thấp có giá khoảng 10$, đồ trung cấp 50$, đồ cao cấp hơn 150$

- Nếu bạn cần bàn phím, chuột không dây, hãy bắt đầu bằng 1 bộ logitec giá 45$, muốn xịn hơn? có liền!

Có nhiều thứ có thể nâng cấp khác mà tôi không thể liệt kê ra hết được. Nói chung thì không có giá trần, bạn có bao nhiêu thì nâng cấp bấy nhiêu, càng nhiều tiền thì càng xịn.

Nói chung, khó có 1 công thức chung cho việc nâng cấp, nhưng chắc chắn rằng, với mỗi số tiền nâng cấp xác định, luôn tồn tại một phương án hiệu quả hơn những phương án còn lại. Người có kinh nghiệm về PC là người chỉ ra được phương án tối ưu đó. Vì vậy, nếu có nhu cầu nâng cấp, hãy hỏi người có kinh nghiệm. Nếu bạn chưa đủ kinh nghiệm và muốn tự làm, cũng tốt thôi, người ta sẽ nhớ những bài học lâu hơn nếu phải đánh đổi với 1 cái giá nào đó.

2. Mua phim HD thế nào?

HTPC nói trên hoàn toàn có thể chơi được các đĩa blu-ray hoặc hd-dvd trên thị trường nếu có đầu đọc thích hợp. Tuy nhiên cách đầu tư này rất tốn kém và kể cả có tiền cũng chưa chắc đã mua được đĩa để xem.

HTPC được lắp ráp là để chơi các định dạng HDrip, hình thức này rẻ tiền, tiện lợi hơn rất nhiều. Vậy HDrip ở đâu mà có:

- Tự làm:
. bạn có thể tự download HDrip trên mạng, tùy vào tốc độ đường truyền và các nhân tố khác mà bạn có thể down được 1 phim trong khoảng 6h cho đến cả tuần.
. Sau đó, bạn có thể lấy phụ đề Việt ngữ bằng cách download (nếu có), hoặc trích rút từ 1 DVD có sẵn... và synchronizes với phim HDrip (nếu bạn kiên trì + biết cách làm).

Cách này miễn phí nhưng phải đóng tiền internet, tiền điện download, tiền khấu hao máy móc và đương nhiên bạn phải thông thạo cách làm nữa. Đi theo cách này phải kiên trì.

- Đi xin: nếu bạn có thể xin được HDrip từ ai đó thì thật tiện, chỉ cần mang HDD đến và a-lê-hấp... xong phim!

Cách này miễn phí nhưng dính vào ơn nghĩa, nguồn phim bị phụ thuộc vì hiếm khi 1 người có thể lưu được tất cả số phim HD hiện có, vì thế chắc chắn sẽ có nhiều phim bạn thích mà người ta lại không có. Dù sao thì cũng là đi xin mà, đòi hỏi chi nữa?

- Đi mua: có 1 số người sưu tập HD rồi bán lại cho những ai có nhu cầu. Giá thì mỗi người 1 kiểu nhưng phổ biến là 4000-5000 vnđ cho 1 phim 4GB (1 phim 720 chuẩn). Như vậy mua HD vẫn rẻ hơn nhiều so với DVD và rẻ hơn rất nhiều so với DVD9.

Cách này nhanh, hiệu quả nhưng lại mất tiền. Nhưng dù sao thì đã chơi đến HD thì bỏ ra 400k cho 100 phim cũng chẳng phải điều gì to tát lắm. Khi dùng cách này, bạn nên tham khảo kỹ phần hướng dẫn chọn lựa phim HD nha, vì nguồn HD đa dạng phong phú, vàng thau lẫn lộn, cả xấu cả đẹp đủ cả. Thêm nữa: nếu bạn cần phụ đề tiếng Việt thì chú ý hỏi người bán trước nha. Không như DVD bán đại trà luôn có tiếng Việt kèm theo, HD phải làm phụ đề thủ công nên không phải ai cũng có.

Xin kết bài với 1 bộ HTPC mà tôi mới hoàn thành, ghép với receiver + loa gia dụng 5.1:

Bộ âm thanh này cũng chỉ là hàng tầm tầm, nhưng thực sự chất lượng vượt trội so với loa vi tính, đây sẽ là hướng đầu tư đúng đắn với những người có điều kiện.

Xin tạm kết thúc bài viết tại đây. Rất mong các bạn nhiệt tình cho ý kiến thảo luận và chỉ giáo. Mọi thắc mắc riêng các bạn có thể PM hoặc gọi trực tiếp cho tôi: 0903.669.349

Xin chân thành cảm ơn!

Ngày 25/2/2008
Chip - Hội HDSaigon

thang3278

Thank Pác Chip nhà ta nhé. Viết thế thì ai đọc cũng phải vỡ ra nhiều về HD mỗi tọi kà khi đi mua phim HD có được kiểm tra đâu mà biết được chất lượng thôi thì cứ nghe nói kà HD thì mua về ko phải thì lại đổi thôi pác nhỉ. Em sẽ ccố gắng lắp 1 con HD thế ở phòng coi như là làm luôn KARAOKE chọn bài rồi con gì hay quassssssssssssss

NightFox

Bác chip ơi, cho mình hỏi : Mình nối dàn loa 5.1 với PC sau đó nối PC với LCD bằng cổng Dsub thì LCD lên được hình và loa 5.1 lên được tiếng. Nhưng sau khi nối PC với LCD bằng cổng HDMI thì LCD nó nhận cả hình cả tiếng, đường audio không ra được loa. Có cách nào tách đường audio không ra LCD mà cho ra loa khi kết nối = HDMI không vậy?

Bên trên