Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Làm sao bật PC xong máy tự chạy chương trình chơi nhạc.

chả phải ví dụ làm gì. mình cũng hơn 1T nhạc và cũng đang chơi kiểu đó đây. nếu chỉ muốn nghe nhưng bài mình thích nghe thì việc gì phải vất vả down cả T nhạc làm gì. chỉ kiếm nhưng bài thích nghe làm một playlist là xong.
ví như bạn mua 1CD chỉ vì trong đó có 1 bài mình thích, những bài còn lại không thích thì bạn sẽ làm thế nào?
còn thích tìm bài thì remote qua mạng vào máy đó mà tìm thôi.

P/S các bạn trẻ giờ thích cái gì cũng sẵn cơ, không chịu động tay động chân gì cả.
Bác nói thế thì em chịu. Em thích nhiều bài lắm, mỗi album dow về e đều muốn nghe hết thì làm thế nào? Còn bác bảo các bạn trẻ lười ko chịu động tay động chân gì thì bác chủ lập thớt này để làm gì ah? Trẻ là phải biết tư duy tìm tòi cái mới phục vụ mình, còn chỉ biết làm theo những cái đã có thủ công và chân tay thôi thì bác cứ đi mua CD về chạy đĩa cho đỡ lười ah!

kusanagi

-Mình có ipad one 32G mình định làm theo bác là dùng JRemote, Squeezebox, MPoD nhưng chưa rõ và làm như thế nào??? cám ơn mọi người đã quan tâm chủ đề của mình...

Trước vào chi tiết em nhất quán lại thế này
- Teamviewer: là phần mềm để remote máy tính, nó mạnh nhất vì muốn làm cái gì trên máy cũng được tuy nhiên phải thao tác mọi thứ ( bật phần mềm nghe nhạc, chọn bài, tìm kiếm .v.v..) trên một màn hình nhỏ như ipad, ipod thì khá bất tiện, chạy cũng chậm hơn
- Music Player Client : là phần mềm điều khiển riêng biệt dành cho từng chương trình nghe nhạc. Tức là bác ko thể lấy phần mềm này điều khiển cho chương trình nghe nhạc khác. Như ở trên em nói thì cụ thể JRemote (chỉ xài cho JRiver), MPoD ( xài cho MPD một phần mềm nghe nhạc trên linux ), Squeezebox ( cho network music player của logitech ). Còn foobar của bác thì trang trước em cũng chia sẽ 2 cái plugin thì bây giờ em sẽ chọn cài thằng touch_remote (TouchRemote DACP server | wintense.com)

Các bước chuẩn bị:
- Tải plugin touchremote : http://wintense.com/download/foo_touchremote_0.2.8.4.zip
- Cài .NET Framework 4 : Download Microsoft .NET Framework 4 (Web Installer) from Official Microsoft Download Center
- Cài VC++ 2010 runtime : Download Microsoft Visual C++ 2010 SP1 Redistributable Package (x86) from Official Microsoft Download Center
- Cài iTune: Apple - iTunes - Download iTunes Now ( vì plugin này cần sử dụng chung Bonjour Service trong iTune )
- iPad,iPod tìm phần mềm Remote (https://itunes.apple.com/app/remote/id284417350) trên appstore cài đặt trước
Các bước cài gần như cơ bản chỉ nhấn next nên em ko đi chi tiết quá

Các bước cài:
Vào Menu > File > Preferences > Components . Chọn install file foo_touchremote_0.2.8.4.zip vừa tải về

Foobar sẽ khởi động lại khi cài xong
Vào Menu > File > Preferences > Media library > TouchRemote DACP server > Add new device . Sẽ ra được như hình dưới

Mở phần mềm trên ipad/ipod chọn "Add an iTunes Library"

Làm đúng thì nó ra được cái hình dưới và có chỗ nhập passcode vào. Làm mà ko hiện ra thì tắt foobar + Remote trên iDevice (tắt hẳn) làm lại, mình thử làm sẽ hiện ngay lập tức. Còn ko được có thể phần mềm cài đặt chưa đúng từ ban đầu thì kiểm tra lại bước chuẩn bị.

Vậy là xong, list nhạc được đồng bộ vào iDevice tha hồ cầm lòng vòng điều khiển

Từ lần sau chỉ cần mở foobar trước, sau đó mở phần mềm Remote là connect được. Có thể đặt foobar chạy boot chung với win thì khỏi phải mở sau khi khởi động máy

dungsin_lqd

Well-Known Member

- Cám ơn bác kusanagi để làm thử xem như thế nào...

Elpee

Member

Nói về tính đa năng và linh động thì ko có thiết bị phát nào qua mặt được PC đâu bác ạ. Việc dùng PC làm nguồn phát ko phải mới ở VN, đơn cử là máy Macmini mấy bác bên VNAV lấy chơi mòn cả rồi. Em xin phép quote 1 đoạn đầu và tác giả đã giải thích rất rõ tại sao dùng PC làm nguồn phát

VNAV • View topic - Mac mini làm transport/music server và các vấn đề liên quan
Em thấy là chả có lý do gì ko đáng đầu tư và bị quy vào cái tội đốt tiền nếu mình biết là đang mua cái gì. Ko biết bác lấy đâu ra con số bạc ngàn cho cái máy, bạc trăm cho cọng dây ở đâu, là riêng cái máy hay có luôn DAC. Đã là máy PC thì tiền bao nhiêu mua bấy nhiêu, vài trăm ngàn (raspberry pi) đến năm bảy triệu giá nào cũng có. Một máy PC nghe tốt và chạy thay đầu phát HD được thì chi phí ko mắc hơn Macmini, nếu ko nói rẻ hơn kha khá, hiệu quả thậm chí hơn. Máy nghe nhạc thì tầm bạc nghìn cũng ko hề ít (Iriver AK100/120, Ibasso DX100, Hifiman Hm-901 .v.v.) vài năm gần ra model liên tục, có hàng chính hãng phân phối ở VN. Theo bác những người mua máy này có bị xem là đốt tiền luôn ko và tại sao chỉ có Việt kiều thì được phép, còn Việt Nam là dở hơi ....
Những cái này thì em biết đã lâu và đọc không biết bao nhiêu lần bác ạ. Còn bác nói "Ko biết bác lấy đâu ra con số bạc ngàn cho cái máy, bạc trăm cho cọng dây ở đâu" thì xin đọc lại cái link mà thành viên ttlinhha tự cho là thông thái cung cấp cho tôi thì biết. Vâng, cám ơn bác vì bài viết dài.

-Nhiều bác thần thánh audio quá...mỗi người mỗi suy nghĩa và tìm cái vui...đừng bặt ai theo mình ...tks

Vâng tôi cũng nghĩ vậy. Nhưng hắn lấy tư cách gì bảo tôi ếch ngồi đáy giếng? Kiến thức chỉ là tò tò theo người khác học lóm mà sao phách lối thế? Cũng xem cái link hắn đưa cho tôi thì cũng biết.

Bác nói thế thì em chịu. Em thích nhiều bài lắm, mỗi album dow về e đều muốn nghe hết thì làm thế nào? Còn bác bảo các bạn trẻ lười ko chịu động tay động chân gì thì bác chủ lập thớt này để làm gì ah? Trẻ là phải biết tư duy tìm tòi cái mới phục vụ mình, còn chỉ biết làm theo những cái đã có thủ công và chân tay thôi thì bác cứ đi mua CD về chạy đĩa cho đỡ lười ah!

Nói chuyện với mọi người láo không thể tả.

Vâng bác thì giỏi rồi, ko chấp
Vâng, ai tự khoe mình giỏi thì mọi người cũng biết rồi.

Quá đơn giản , bác tạo playlist trên Windowmedia ,add nhạc vào rồi save lại có file .wpl (vào property của playlist chọn open file location , sẽ thấy file này)
Mở start program , vào cái folder Start Up (mở vào) rồi copy cái file list nhạc kia là mỗi lần khởi động máy nó sẽ tự chạy
E ko dùng footbar , chắc cũng tương tự , đã test cho bác và thành công .

Bác nói rất đúng ạ. Nhưng chỉ vì bác và vài người ở đây tư vấn KHÔNG THEO Ý bác chủ nên họ chẳng buồn nghe. Vâng cũng đã đến lúc ta nên kết thúc cái đề tài vớ vẩn này ở đây.

kusanagi

Bác chủ tìm được câu trả lời, chủ đề cũng đã xong hơn cả tuần lễ rồi bác lôi lên làm chi cho nhọc >.<

ttlinhha

Well-Known Member

Những cái này thì em biết đã lâu và đọc không biết bao nhiêu lần bác ạ. Còn bác nói "Ko biết bác lấy đâu ra con số bạc ngàn cho cái máy, bạc trăm cho cọng dây ở đâu" thì xin đọc lại cái link mà thành viên ttlinhha tự cho là thông thái cung cấp cho tôi thì biết. Vâng, cám ơn bác vì bài viết dài.

Vâng tôi cũng nghĩ vậy. Nhưng hắn lấy tư cách gì bảo tôi ếch ngồi đáy giếng? Kiến thức chỉ là tò tò theo người khác học lóm mà sao phách lối thế? Cũng xem cái link hắn đưa cho tôi thì cũng biết.

Nói chuyện với mọi người láo không thể tả.

Vâng, ai tự khoe mình giỏi thì mọi người cũng biết rồi.

Bác nói rất đúng ạ. Nhưng chỉ vì bác và vài người ở đây tư vấn KHÔNG THEO Ý bác chủ nên họ chẳng buồn nghe. Vâng cũng đã đến lúc ta nên kết thúc cái đề tài vớ vẩn này ở đây.
Vâng bác nói chuyện với mọi người lịch sự quá, em láo nên sẽ tiếp thu ý kiến học tập bác
@ Mới đọc lại mấy bài pots của cha này thấy toàn đi tìm sơ hở đi móc ngoáy khắp diễn đàn. Em đụng phải ... ở lò gạch rồi, lạy tiên sinh em chừa rồi =))

Chỉnh sửa lần cuối:

it-hanguyen

Well-Known Member

BẠN NÊN MUA THÊM MỘT CÁI MÁY "NHAI" TỰ ĐỘNG NỮA LÀ PHÙ HỢP

Phoenix

Member

- Teamviewer: là phần mềm để remote máy tính, nó mạnh nhất vì muốn làm cái gì trên máy cũng được tuy nhiên phải thao tác mọi thứ ( bật phần mềm nghe nhạc, chọn bài, tìm kiếm .v.v..) trên một màn hình nhỏ như ipad, ipod thì khá bất tiện, chạy cũng chậm hơn
- Music Player Client : là phần mềm điều khiển riêng biệt dành cho từng chương trình nghe nhạc. Tức là bác ko thể lấy phần mềm này điều khiển cho chương trình nghe nhạc khác. Như ở trên em nói thì cụ thể JRemote (chỉ xài cho JRiver), MPoD ( xài cho MPD một phần mềm nghe nhạc trên linux ), Squeezebox ( cho network music player của logitech ). Còn foobar của bác thì trang trước em cũng chia sẽ 2 cái plugin thì bây giờ em sẽ chọn cài thằng touch_remote (TouchRemote DACP server | wintense.com)

Các bước chuẩn bị:
- Tải plugin touchremote : http://wintense.com/download/foo_touchremote_0.2.8.4.zip
- Cài .NET Framework 4 : Download Microsoft .NET Framework 4 (Web Installer) from Official Microsoft Download Center
- Cài VC++ 2010 runtime : Download Microsoft Visual C++ 2010 SP1 Redistributable Package (x86) from Official Microsoft Download Center
- Cài iTune: Apple - iTunes - Download iTunes Now ( vì plugin này cần sử dụng chung Bonjour Service trong iTune )
- iPad,iPod tìm phần mềm Remote (https://itunes.apple.com/app/remote/id284417350) trên appstore cài đặt trước

Các bước cài:
Vào Menu > File > Preferences > Components . Chọn install file foo_touchremote_0.2.8.4.zip vừa tải về

Vào Menu > File > Preferences > Media library > TouchRemote DACP server > Add new device . Sẽ ra được như hình dưới

Làm đúng thì nó ra được cái hình dưới và có chỗ nhập passcode vào. Làm mà ko hiện ra thì tắt foobar + Remote trên iDevice (tắt hẳn) làm lại, mình thử làm sẽ hiện ngay lập tức. Còn ko được có thể phần mềm cài đặt chưa đúng từ ban đầu thì kiểm tra lại bước chuẩn bị.

Từ lần sau chỉ cần mở foobar trước, sau đó mở phần mềm Remote là connect được. Có thể đặt foobar chạy boot chung với win thì khỏi phải mở sau khi khởi động máy

Trong trường hợp playlist mình toàn file FLAC và có nhiều tab thì cái này nó hiểu được không bác ?

Phoenix

Member

Các bước chuẩn bị:

Các bước cài:

Trong trường hợp playlist mình toàn file FLAC và có nhiều tab thì cái này nó hiểu được không bác ?

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Thực hiện theo bác kusanagi là được...dù sao cũng cám ơn bác chia sẽ nhiệt tình.
--Bác nào không có thiện cảm ở chủ đề này thì không cần vào đọc hay làm rối tung và nhiễu topic.
--Em tạo ra topic là muốn học hỏi và chia sẽ những cái vui mà mình nghĩ mình làm không được..tks

kusanagi

Em thấy ok thôi bác ạ. Cái này lấy kết quả search, playlist từ foobar thì cái gì foobar bác search ra thì nó chơi được.

ttlinhha

Well-Known Member

--Thực hiện theo bác kusanagi là được...dù sao cũng cám ơn bác chia sẽ nhiệt tình.
--Bác nào không có thiện cảm ở chủ đề này thì không cần vào đọc hay làm rối tung và nhiễu topic.
--Em tạo ra topic là muốn học hỏi và chia sẽ những cái vui mà mình nghĩ mình làm không được..tks

Em cũng thích chọc ngoáy tý để tận dụng htpc nên mới theo dõi thớt nhưng lại bị lôi vào mấy tranh cãi vớ vẫn. Xin lỗi đã làm phiền bác chủ, e cũng kết thúc mọi rắc rối ở đây

VThanhgtvt

Well-Known Member

Muốn xài cách của bác kusanagi cho mấy ĐT androi thì làm ntn các bác nhỉ?

Daithanhthai

Active Member

Em thấy dùng XBMC hoặc 1 vài app như UPnP, DNLA Player/server cho Android, iDevice kết hợp với PC là ngon lành mà
Em thì ưu tiên XBMC vì nó còn support nhiều thứ khác và hiện list nhạc trên iPad rất trực quan

tranhoang55

Active Member

Đơn giản thôi bạn. Bạn cài nút power o chế độ hibernate. VD nếu máy đang chạy, đang nghe nhạc, bạn muốn tắt mà không mở màn hình lên, bạn chỉ cần nhấn power, lúc này máy tính bạn đang ở chế độ hibernate. Khi bạn muốn nghe nhạc lại thì chi cần nhấn power là máy sẽ chạy lại và tất nhiên là sẽ chạy chương trình nghe nhạc của bạn ở lần trước.

Daithanhthai

Active Member

Đơn giản thôi bạn. Bạn cài nút power o chế độ hibernate. VD nếu máy đang chạy, đang nghe nhạc, bạn muốn tắt mà không mở màn hình lên, bạn chỉ cần nhấn power, lúc này máy tính bạn đang ở chế độ hibernate. Khi bạn muốn nghe nhạc lại thì chi cần nhấn power là máy sẽ chạy lại và tất nhiên là sẽ chạy chương trình nghe nhạc của bạn ở lần trước.

Hình như nó chỉ load lại các chương trình thôi ko có tự chạy đâu bác

dtnt

Active Member

Phần mềm JRiver có chức năng tự động chạy khi khởi động máy và play tiếp list nhạc đang phát dở khi shutdown máy

Chỉnh sửa lần cuối:

Em xin phép được đào mộ topic này lên được không ạ. Số là em vừa cài lại cái máy tính làm HTPC, mọi thứ đều ổn thỏa, chỉ trừ 1 điều là sau khi xong mọi thứ, em lại không thể tìm được cái foo_touchremote được nữa, tìm hết trên internet cũng không ra, hình như trang chủ của cái này bị đóng rồi thì phải.

Em xin bác nào đang có file này thì gửi cho em được không ạ, em cảm ơn nhiều lắm. Vì có nó thì tiện cái là vợ em ở nhà muốn nghe nhạc thì chỉ cần vào điện thoại bấm 1 phát là 1 phút sau có nhạc nghe liền mà không cần phải réo em nữa.

Một lần nữa cảm ơn các bác nhiều. Địa chỉ email của em: [email protected]. Mong tin các bác

do_long_khach

Well-Known Member

cái foo_touchremote này để làmgì bác?

Bên trên