Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

Nhiều case bộ rất đẹp và gọn trông rất thích nhưng không tương thích với linh kiện rời nên phải mod mà không chắc có được không (chỉ riêng về nguồn case bộ là nguồn mini công suất không cao mà mua psu chuẩn để gắn là không được).
Các bác cho hỏi về ổ cứng, theo em hiểu sơ sơ thì có 3 loại: (1) HDD 3.5"/ 2.5" có tốc độ khoảng 5.400 - 7.200 vòng/ phút và còn chia sata II và sata III, (2) HDD SICI có tốc độ 15.000 vòng/ phút, (3) SSD có tốc độ đọc/ ghi cao nhất. Giá cả cũng theo thứ tự từ thấp đến cao như liệt kê, ở đây mình chỉ hỏi và so sánh ổ cứng dùng chứa dữ liệu, hệ điều hành cho tốc độ nhanh và bền nên chỉ xét SICI và SSD, mình thấy ổ SICI 72gb giá khoảng 460.000đ (2nd) còn SSD 80gb có thể 3 triệu (gấp 6,5 lần). Nếu chỉ là 100k và 650k thì sẵn sàng chọn loại 600k nếu thấy tốt nhưng đằng này là vài triệu bằng dàn máy core 2 duo luôn.
Câu hỏi: ổ cứng SICI có thể dùng cài hệ điều hành, các phần mềm tiện ích để chạy nhanh và bền cho HTPC hơn hẳn HDD 3.5" sata III. Hay phải dùng SSD mới đạt hiệu năng (hiệu quả + kinh tế). Nếu dùng ổ SICI thì main đời mới có hỗ trợ ? Phải mua thêm linh kiện gì (cổng pci, dây cáp, v.v...) để gắn vào HTPC. Tuy mình rất thích SSD nhưng cũng xót vì vài triệu có thể làm nâng cấp nhiều thứ.
Rất mong các bạn hiểu biết hướng dẫn vì mình mù tin học.

hosino

Member

Core i3 2120 giá $100, Gigabyte Z68 motherboard giá $60, 8GB Patriot memory giá $28, Samsung 2TB hard drive $60, Roseville wireless N adapter giá $10, Logitech wireless KB + Mouse giá $25, case + 350W PS giá $50. Tổng cộng khoảng $350USD bao gồm cả thuế!

Trên đây là tổng cộng mà tôi đã trả cho con HTPC mới ráp xong tuần trước! Phải công nhận em i3 2120 chạy mát hẳn hơn so với mấy em core 2 duo.

Em hỏi thật chứ bác mua linh kiện ở đâu thế ạ, rẻ thế :D
Cấu hình như trên em tính sơ sơ cũng 10 chai

hquangvn

Member

Em hỏi thật chứ bác mua linh kiện ở đâu thế ạ, rẻ thế :D
Cấu hình như trên em tính sơ sơ cũng 10 chai
Bác nhìn cách nói của bác ấy là biết không phải ở Việt Nam rồi:
+ Đồng dollar nằm trước giá.
+ Tính hàng mua bao giờ cũng thêm tiền thuế.
+ Hàng Roseville không có ở Việt Nam (California?)

hoanvu9000

Nhiều case bộ rất đẹp và gọn trông rất thích nhưng không tương thích với linh kiện rời nên phải mod mà không chắc có được không (chỉ riêng về nguồn case bộ là nguồn mini công suất không cao mà mua psu chuẩn để gắn là không được).
Các bác cho hỏi về ổ cứng, theo em hiểu sơ sơ thì có 3 loại: (1) HDD 3.5"/ 2.5" có tốc độ khoảng 5.400 - 7.200 vòng/ phút và còn chia sata II và sata III, (2) HDD SICI có tốc độ 15.000 vòng/ phút, (3) SSD có tốc độ đọc/ ghi cao nhất. Giá cả cũng theo thứ tự từ thấp đến cao như liệt kê, ở đây mình chỉ hỏi và so sánh ổ cứng dùng chứa dữ liệu, hệ điều hành cho tốc độ nhanh và bền nên chỉ xét SICI và SSD, mình thấy ổ SICI 72gb giá khoảng 460.000đ (2nd) còn SSD 80gb có thể 3 triệu (gấp 6,5 lần). Nếu chỉ là 100k và 650k thì sẵn sàng chọn loại 600k nếu thấy tốt nhưng đằng này là vài triệu bằng dàn máy core 2 duo luôn.
Câu hỏi: ổ cứng SICI có thể dùng cài hệ điều hành, các phần mềm tiện ích để chạy nhanh và bền cho HTPC hơn hẳn HDD 3.5" sata III. Hay phải dùng SSD mới đạt hiệu năng (hiệu quả + kinh tế). Nếu dùng ổ SICI thì main đời mới có hỗ trợ ? Phải mua thêm linh kiện gì (cổng pci, dây cáp, v.v...) để gắn vào HTPC. Tuy mình rất thích SSD nhưng cũng xót vì vài triệu có thể làm nâng cấp nhiều thứ.

Tùy theo cấu hình máy của bạn hiện có mà chọn HDD cho hợp lý. Cho đến hiện nay PC đang bị giới hạn tốc độ xử lý là do HDD. Tất cả các linh kiện khác đều đáp ứng đủ và quá dư thừa, nhưng anh HDD vẫn ì ạch không theo kịp. Nếu dùng Cor i5, i7 thì nên chọn SSD để cài đặt. Bình thường thì kiếm cái khoản 40gb là qua đủ để cài win + soft. Còn nhu cầu cao hơn thì pác kiếm thêm nữa, nhưng khoảng cách 40gb - 80gb là số tiền tăng "chóng mặt".

ngdhieu

Well-Known Member

Các bác cần nguồn 500W để làm gì?
Laptop dùng adapter 90W vẫn xem HD 1080p ngon lành.

hquangvn

Member

1) HDD cho HTPC thì 5400rpm hay 7200rpm thì tiêu chí này không quan trọng, nếu dùng loại 3.5" thì ngoài thị trường toàn 7200rpm, chỉ có 2.5" bây giờ mới còn 5400rpm. Mình đang dùng một con 750GB 5400rpm tháo từ laptop cho cái HTPC, rất mát và ổn định. Nếu dùng 3.5" HDD thì nên mua loại nào chạy vòng quay càng thấp càng tốt như loại Green của WD, hay series Barracuda LP chỉ có 5900rpm của Seagate rất êm.

2) HDD SCSI dùng cho server có tốc độ quay cao nhất và cho tốc độ truy cập cao nhất, điển hình là mấy con Veloci Raptor của Western Digital nhưng lưu ý là nó rất chi là ồn và hao điện, hơn nữa do vòng quay nhanh nên gia tốc lớn nên case của bạn phải nặng và vững, giá thành cũng cao nên làm HTPC không hợp.

3) SSD cho tốc độ đọc/ghi cao nhất và giá thành đắt nhất cho dung lượng nên nếu dùng để lưu phim thì rất phí. Quan điểm của mình chỉ dùng SSD cho HTPC để chứa hệ điều hành cho tốc độ boot và shutdown nhanh, truy xuất phần mềm nhanh. Còn đọc dữ liệu qua NAS hoặc thậm chí trên ổ cứng cục bộ (phim, nhạc) thì thoải mái, thậm chí Bluray cũng chỉ có bitrate là 30Mbit/s rất thấp so với tốc độ của SATA (trung bình 70MByte/s ~ 560Mbit/s) nên khỏi lo vấn đề nhanh chậm của ổ cứng. Sata II hay III cũng vậy không ảnh hưởng gì, cái nào rẻ thì mua.

thanhyk

Well-Known Member

Vậy ổ SICI không có cải thiện gì so với HDD hả bác, mình thấy các máy serve hay dùng vì lý do độ bền và tốc độ của SICI hơn hẳn HDD. Mình nói thật ổ SICI 72gb (2nd) hồi chiều có người mua 350k, mình đoán nơi khác có mắc hơn thì 450k như vậy về trị giá cũng thấp. Mình định mua ổ SICI cài win + soft (hổng biết chứa vài phim chạy có nhanh và đẹp hơn so với HDD không), rồi mua 1 ổ HDD 3.5" 1.5Tb chứa fiml, nhạc, v.v... Sẵn tiện bác giải thích HDD sata II và sata III khác nhau cái gì, giá có tương đương không. Thanks

thanhyk

Well-Known Member

trùng 2 lần nên del

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

SCSI (ngu quá lại viết là SICI) như bác nói: ồn, hao điện, cần case tốt. Mình đã có case antec 2480 nặng 7,87kg (ko nguồn) và tốt, hao điện nếu không tốn nhiều tiền thì không sao, còn lại độ ồn thì mình không thích. Bác có thể nói thêm về độ ồn không, vì thay vì mua 2 ổ HDD 1TB chứa cả HĐH và phim-nhạc thì mình tính mua 1 ổ SCSI và 1 ổ HDD 1.5Tb.

Chỉnh sửa lần cuối:

hquangvn

Member

Vậy ổ SICI không có cải thiện gì so với HDD hả bác, mình thấy các máy serve hay dùng vì lý do độ bền và tốc độ của SICI hơn hẳn HDD. Mình nói thật ổ SICI 72gb (2nd) hồi chiều có người mua 350k, mình đoán nơi khác có mắc hơn thì 450k như vậy về trị giá cũng thấp. Mình định mua ổ SICI cài win + soft (hổng biết chứa vài phim chạy có nhanh và đẹp hơn so với HDD không), rồi mua 1 ổ HDD 3.5" 1.5Tb chứa fiml, nhạc, v.v... Sẵn tiện bác giải thích HDD sata II và sata III khác nhau cái gì, giá có tương đương không. Thanks
SCSI mình đã nói là nó nhanh hơn loại cho desktop nhiều nhưng mà nó không phù hợp làm HTPC. Còn mấy cái second hand nó bán giá đó ngoài đường là hàng thanh lý rất dễ hư và là đời cũ, thường là 150Mbps nên không hơn sata II, III đời mới đâu, lại kêu như trực thăng. Và bạn phải mua thêm card gắn ổ cứng SCSI rất là phiền.

Sata II khác Sata III như Sata II khác Sata I vậy thôi, haha. Nói chơi chứ đời sau thì tốc độ cao hơn:
Sata I: 1.5Gbps
Sata II: 3Gbps
Sata III: 6Gbps

thanhyk

Well-Known Member

Thanks bác. Kết luận: không dùng ổ SCSI cho HTPC, một là chơi HDD sata III, hai là 1 ổ SSD nhỏ chứa win+soft và HDD chứa dữ liệu. Có điều SSD mắc quá, có lẽ cứ bình thường HDD rồi chờ 4 - 6 tháng sau SSD xuống giá (nghe đồn thế) hẳng mua.
Thanks bác một lần nữa

paracels

Well-Known Member

Em bỏ cái AC Ryan HD Player để làm một cái HTPC đây, chắc mai mới ráp xong.

hoanvu9000

1) HDD cho HTPC thì 5400rpm hay 7200rpm thì tiêu chí này không quan trọng, nếu dùng loại 3.5" thì ngoài thị trường toàn 7200rpm, chỉ có 2.5" bây giờ mới còn 5400rpm. Mình đang dùng một con 750GB 5400rpm tháo từ laptop cho cái HTPC, rất mát và ổn định. Nếu dùng 3.5" HDD thì nên mua loại nào chạy vòng quay càng thấp càng tốt như loại Green của WD, hay series Barracuda LP chỉ có 5900rpm của Seagate rất êm.

2) HDD SCSI dùng cho server có tốc độ quay cao nhất và cho tốc độ truy cập cao nhất, điển hình là mấy con Veloci Raptor của Western Digital nhưng lưu ý là nó rất chi là ồn và hao điện, hơn nữa do vòng quay nhanh nên gia tốc lớn nên case của bạn phải nặng và vững, giá thành cũng cao nên làm HTPC không hợp.

3) SSD cho tốc độ đọc/ghi cao nhất và giá thành đắt nhất cho dung lượng nên nếu dùng để lưu phim thì rất phí. Quan điểm của mình chỉ dùng SSD cho HTPC để chứa hệ điều hành cho tốc độ boot và shutdown nhanh, truy xuất phần mềm nhanh. Còn đọc dữ liệu qua NAS hoặc thậm chí trên ổ cứng cục bộ (phim, nhạc) thì thoải mái, thậm chí Bluray cũng chỉ có bitrate là 30Mbit/s rất thấp so với tốc độ của SATA (trung bình 70MByte/s ~ 560Mbit/s) nên khỏi lo vấn đề nhanh chậm của ổ cứng. Sata II hay III cũng vậy không ảnh hưởng gì, cái nào rẻ thì mua.

SSD dùng để cài win + soft còn phải tính lên tính xuống. Pác nào mà dùng SSD để lưu phim thì chỉ có nước em kêu bằng cụ :( . 80gb SDD = 2Tb Sata :))

uylong

Member

bác chủ cho em hỏi đang làm còn cấu hình như của bác
1 em thấy hình như trên h61 có cổng optical không biết có đúng không ( cạnh rắc cắm 5.1).?
2 em đang phân vân giữ con h61 va Gigabyte GA-H67N-USB3-B3 không biết nên chọn con nào.?
3 h61 có cổng hdmi 1.4a có phải là kết nối lên 3d tv + kính 3d là có thể thưởng thức 3d không hay phải mua vga dời.?
4 bác xem hộ em con case này có thể lắp cho 2 con main trên được không.? http://www.y-intl.com/Item.cfm?ID=2460
Codegen MX31 Mini ITX - (CS-068)
Front Panel Color Silver / Black
Drive Bays 5.25" 1 x 5 1/4" Ultra Slim
Drive Bays 3.5" 1 x 3 1/2"
Hidden Bays 3.5" 1 x 3 1/2"
Rear Fan Optional
Case dimensions 18 x 8 x 7" (L*W*H)
Standard Size
Power Supply 420 Watts
1x MB (20+4), 2x SATA
2x 4-pin Molex, 1x FDD
1x 4-Pin 12V CPU
USB Front USB
Heat Vent Yes
Warranty 1 year
Carton dimensions 48.5 x 24 x 52 (cm)
thanks bác nhiều ( hơi gà về cái này đừng chém em)

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Case này nhìn đẹp nhưng lạ. Kích thước (dài)46cm x (rộng)20.5cm x (cao)18cm, nhìn giống cái hộp dài.

NBK_FOF

Active Member

cái case NZXT Duet mới gọi là đẹp nhìn mà phê lòi con mắt -> ngay cả ở mỹ kiếm con này cũng ko có :((

thanhyk

Well-Known Member

Có dư cái HDD 1.5Tb chứa đầy phim của HDP, tính dùng cho HTPC hóa ra phải format mới cài win được, nghĩ lại mỗi lần muốn chép phim phải cầm HDD chứa win đi thì HTPC nghỉ việc mà lại quá phiền. Thôi thì bấm bụng mai kiếm em SSD 60gb vậy, có xem giá thây hàng corsair rẻ mà tốc độ cao nhất thì phải (2T380).
Viết hơi nhảm nhưng đó là ý kiến cảm nhận khi định dùng HDD vừa chứa win + soft vừa chứa phim + dữ liệu, thật là phiền nếu cứ tháo ra làm gì đó thật phiền (mà không tháo ra chép phim cũng không được).

Xin hỏi main có wifi là thu hay phát vậy các bạn. Mình dùng cho bàn phím + chuột (bluetoot) được không hoặc dùng vào những việc gì.
Thanks

thanhyk

Well-Known Member

Tổng kết cấu hình HTPC đang có như sau:
- CPU i5-2500 = 3.750.000đ
- Main Zotac Z68-mini ITX wifi = 2.700.000đ
- Ram kit Corsair 8gb (2x4gb) bus 1600 = 1.100.000đ
- Card Vga Asus HD6570 low profile = 2.050.000đ
- SDD Corsair 60gb sata 3 = 2.400.000đ
- Case Antec 2480 + nguồn 550w = 3.200.000đ
- Keyboard Logitech K350 không dây = 870.000đ
- Mouse Logitech M505 không dây = 750.000đ
- Rii mini wireless keypad = 1.000.000đ
- DVD RW (2nd) = 250.000đ
- Tấm di chuột = 20.000đ
- HDD 1.5TB (chôm đồ nhà)
Tổng cộng: 18.090.000đ làm tròn 19 chai. Vượt hơn dự tính ban đầu mà chưa tính giá HDD 1.5Tb (nếu mua 1 lần chắc không mua rồi, lỡ mua lắt nhắt nhiều lần để ráp cho xong nên không ngưng được. Thôi thì ăn chay trường 2 tháng cho tâm hồn thanh tịnh vậy...)

Mong các bác giúp vài thắc mắc sau:
1. Vga 6570 có 3 cổng Vga, dvi và hdmi. Nếu sử dụng với 2 màn hình độc lập thì hình như có 2 cách:
a- mua bộ chia vga 1 ra 2, 1 ra 4 màn hình.
b- setup trong cài đặt màn hình chọn ra 2 màn hình (chưa biết làm)
Câu hỏi: Nếu sử dụng 3 màn hình (2 tivi, 1 monitor) độc lập thì chọn cách (b) được không. Nếu dùng cho 2 màn hình (2 tivi hoặc 1 tivi 1 monitor) thì chọn cách (a) hay (b) cho chất lượng hình ảnh tốt hơn.
Xin giúp mình sớm vì đang ráp chạy thử.
Thanks

thanhyk

Well-Known Member

Bạn bd2tienthanh2 và các bạn khác, chiều nay có bạn nào rảnh mình mời cafe giao lưu học hỏi. Bạn có thể pm số đt cho mình được không. Thanks
Thành 0903912184
p/s: hiện giờ hổng kích hoạt cho main chạy được (chắc gắn không đúng)

Bên trên