Ký sự về loa KHARMA.

fusin

Ðề: KÝ SỰ VỀ LOA KHARMA.

Chào Bác hai Bác!

Không đâu Bác LeHung và Bác VanLoc ơi!Fusin đâu có xấu trai vậy đâu...????

Còn Ông trong hình cũng chính là chủ trang web Audiofederation.com đồng thời cũng là Chủ của tờ audiophile.com.au đấy! Fusin cũng thường post bài trên đó!

Còn tầm của Ông này thì ... riêng chuyện post bài review thu nhập hàng năm đã qua hàng 5 của 7 con số rồi!!!.

Ông cũng đang xem xét là có nên cho Fusin post bài về test đôi grand-exquisite của Ổng hay không vì Ông sợ Fusin nhận xét thật quá ... thì ôm hàng... còn đang thương lượng. Sáng nay Fusin mới ghé ổng chơi và chụp được vài mẫu loa khá mới. Đây là những nhân vật kinh doanh toàn thế giới chứ không có biên giới đâu...một ngày nào đó biết đâu lại kinh doanh tại VN cạnh tranh với Cty mấy Bác... hãy đề phòng đấy nhé...

Chào 2 Bác!

onggia

Well-Known Member

Em thì h cũng chẳng biết tý thông tin gì về bác FUSIN để chém gió nhưng em chắc chắn bác ý là 1 người cực kỳ am hiểu cũng như yêu thích audio.Quan trọng hơn là bác ý có những bài viết rất hữu ích cho diễn đàn.Việc tìm hiểu có lẽ là ko quan trọng các bác ạ

lehoang40

Bản thân mình yêu thích sự thật hơn, dù đôi khi sự thật không được như mong muốn. Diễn đàn là ảo, nhưng tình cảm dành cho diễn đàn và bạn bè trên diễn đàn là thật.

fusin

Chào Bác hai Bác!

Không đâu Bác LeHung và Bác VanLoc ơi!Fusin đâu có xấu trai vậy đâu...????

Còn tầm của Ông này thì ... riêng chuyện post bài review thu nhập hàng năm

Chào Bác Fusin
Em cứ theo dõi bài này từ đầu đến giờ và cùng có ý kiến như Bác Onggia , nhưng ngặt nỗi kg thể nào hình dung ra được diện mạo của Bác , em xin Bác vui lòng cho em xin 500 hình để em đở phải hình dung và có thể thỏa lòng một số anh em giống nhừ em ( Bác đưa hình của Bác vào trang này hiện đang xếp hạng 62-63 trong top 100 website được truy cập nhiều hổng chừng mấy hảng thời trang liên lạc với Bác thường xuyên à nhe )
và cuối cùng là Bác cho em hỏi về việc post bài của ông kia mà có thu nhập là sao em hổng hiểu, để em còn biết cách post thật nhiều bài kiếm thêm thu nhập hihihihi
Thanks Bác nhiều

Chào Bác!

hihi đưa hình mình lên web là không thể rùi ... sự thật đơn giản mà Bạn sẽ chấp nhận lý do, hiện ngoài đời thật Fusin còn mang một trọng trách khác của một công việc khác! đó là nơi Fusin làm việc. Diễn đàn chỉ là nơi vào giao lưu thôi, rồi sẽ gặp nhau nếu hữu duyên. Vì trên mình còn có những Bác khác nữa nếu mình làm sai cũng sẽ gặp khó khăn đấy.

Bác xem nhé ngay cả Email cá nhân mà mình còn phải ghi câu này thì "tự do" có hạn phải không Bác!

This email, together with any attachments, is intended for the named recipient(s) only. If you have received this message in error, you are asked to inform the sender as quickly as possible and delete this message and any copies of this message from your computer system network. Any form of disclosure, modification, distribution and/or publication of this email message is prohibited. Unless stated otherwise, this email represents only the views of the Sender and not the views xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Email này và nhng tài liu đính kèm ch gi đến cho nhng người nhn nêu tên bên trên. Nếu Ông/Bà tình c nhn được thông tin này do sai sót, chúng tôi yêu cu Ông/Bà thông báo ngay cho người gi và xóa b email này cùng nhng bn sao ca nó ra khi h thng máy tính ca Ông/Bà. Mi hình thc tiết l thông tin, sa cha, phát tán và/hoc công b email này đu b ngăn cm. Nếu không có quy đnh khác, email này ch phn ánh quan đim ca người gi, ch không phi là quan đim ca Tp đoàn ngân hàng xxxxxxxxxxxxxxx

Cung cấp thông tin tới Bác vậy là quá nhiều rồi đúng không nào.

Còn về việc post bài review kiếm tiền thì là một dạng quảng cáo điện tử có đầu tư bằng trí tuệ qua phân tích tính ưu nhược của các sản phẩm như mình thường đọc ở tạp chí Nghe Nhìn ấy.Tiền nhuận bút ở nước ngoài viết bài rất khá.Những hãng lớn khi mình viết bài còn được tặng luôn sản phẩm mẫu thử nghiệm nữa đó....vậy Bác cố lên nhé.

Chào Bác!

nha que

Member

cái hữu duyên mà bác Fusin nói chắc là không thể với ae trên diễn đàn rồi BÁC fUSIN ƠI . Bác đừng nghỉ thấy sang bắt quàng làm họ nha , nhưng mình nghỉ ae ai cũng muốn có cái duyên đó .
Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
vô duyên đối diện bất tương phùng
có khi gặp mặt mà lại không biết là bác FUSIN thì cũng buồn nhi
Khi đọc về cách bác chọn thiết bị audio mình thấy giống với quan điểm về tình cảm mà mình tâm niệm , khi yêu hay chấp nhận chung sống với ai dưới một mái nhà nghĩa là mình biết và chấp nhận cái xấu , cái chưa được của người đó chứ không hẳn là yêu thích cái đẹp mà mình thấy bên ngoài . Có như vậy mình mới không bị shock khi phát hiện ra nhhững khiếm khuyết của người kia , vài dòng gởi bác . mong bài của bác lắm lắm

Chúc bac Fusin vui vẻ bên gia đình nhé!
bài thì bác tranh thủ thôi! còn vợ thì phải là nhất!Mặc dù anh em trên này mong chờ bác !hi hi hi :D

onggia

Well-Known Member

Còn tới những 2 thể loại chưa review bác Fusin post nốt nhé,mình khoái mí cái nhạc hòa tấu của anh ba lắm :D

hai72

HD-1080i

cảm ơn bạn FUSIN về bài viết. Chúc bạn khỏe và co nhiều bài chia sẻ cùng AE

nha que

Member

Bác Fusin ơi bác cho mình hỏi tí , cái cdp Harman Kardon HD7600 lúc trước hỏi bác về 4 tụ nguồn bị xì , mình thay tụ mới đúng chỉ số vào rồi , nhưng nghe có cảm giác tiếng nhỏ hơn và treble như nhiều hơn ( âm thanh rời rạc ). Tại sao vậy bác hay tại mình có cảm giác thế thôi?
Bác khỏe không ? lâu quá không thấy bác xuất hiện trong box âm thanh

xtc

Member

Cái loa Kharma mà bác Fusin dịch là KHÓ MÀ RỜ thì đúng là.... Thâm-...........................................

xtc

Member

Cái loa Kharma mà bác Fusin dịch là KHÓ MÀ RỜ thì đúng là.... Thâm[/B]-...........................................

xtc

Member

:).......................................................

fusin

Bác Fusin ơi bác cho mình hỏi tí , cái cdp Harman Kardon HD7600 lúc trước hỏi bác về 4 tụ nguồn bị xì , mình thay tụ mới đúng chỉ số vào rồi , nhưng nghe có cảm giác tiếng nhỏ hơn và treble như nhiều hơn ( âm thanh rời rạc ). Tại sao vậy bác hay tại mình có cảm giác thế thôi?
Bác khỏe không ? lâu quá không thấy bác xuất hiện trong box âm thanh

Chào Bác!

Hiện tượng Bác phản ánh là bình thường Bác ạ! vì các lý do sau:

Nguyên nhân tiếng nhỏ hơn và treble nhiều hơn là vì trong mạch điện các linh kiện khác đã có thời gian sử dụng lâu hơn so với các tụ mới thay vào, thay các nói dễ hiểu hơn là các linh kiện ấy đã già hơn, nên độ cảm kháng cũng yếu hơn. Khi phối ghép với nguồn gắn tụ mới cấp dòng cao hơn sẽ làm méo ít nhiều tín hiệu Bác ạ!

Vì vậy, có lần mình đã nói, nếu một thợ kinh nghiệm(đặc biệt là sửa hàng audio cao cấp) thì thường họ cũng chỉ thay tụ cũng còn dùng được có chất lượng tương đương thay vì thay tụ mới hoàn toàn.

Nhưng vẫn có cách khác là tùy theo cấu tạo mạch người ta có thể gia giảm dung kháng của tụ +/- 10-15% trị số cho phù hợp. Việc này thì cần có ít kinh nghiệm.

Để khắc phục hiện tượng trên có 2 cách Bác nhé!

1. Cần đến thợ: Giảm điện áp nguồn xuống từ 0.5volt đến 1.7volt. hoặc thay tụ khác có trị số thấp hơn (cái này có công thức tính).

2. Mỗi lần mở máy Bác cho chạy không tải khoảng 3 đến 5 phút.(cần tổng khoảng 2 giờ để hệ thống tự điều chỉnh cân bằng lại ... và linh kiện nào không đáp ứng thì lại sẽ tự đào thải... nghĩa là lại ...xịt xịt).

Vài dòng tới Bác.

Chúc Bác vui khỏe.

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác nên mua Tụ có điện áp Cao hơn và điện dung thấp hơn .
@Bác còn giử mấy tụ Zin của máy kg ?

nha que

Member

Cảm ơn bác Fusin nhiều nha , bác cứ như batman khi có ai cần bác giúp thì xuất hiện liến . Bác không post bài tiếp cho ae mở mang kiến thức nữa à . Chúc bác nhiều sức khỏe nha

ngoibet

Member

Đang lang thang tìm kiếm thông tin trên Google, tình cờ lạc vào cái toppic bên box ANTT, bất ngờ đọc được mấy câu chuyện "Quà tặng cuộc sống" được Bác Fusin trích đúng chỗ và quá tinh tế cho một lời góp ý. Bác làm người đọc đi hết từ bất ngờ này đến ngạc nhiên kia. Kỳ lạ...
Cảm ơn Bác!

minhta

Cảm ơn bác Fusin nhiều nha , bác cứ như batman khi có ai cần bác giúp thì xuất hiện liến . Bác không post bài tiếp cho ae mở mang kiến thức nữa à . Chúc bác nhiều sức khỏe nha
Em đã đọc đi đọc lại topic này hơn 3 lần rồi. Học được nhiều thứ, nhất là cách cảm nhận âm nhạc của "những người yêu nhạc" (em tạm gọi như thế vì không muốn dùng đao to búa lớn làm gì).

Topic đã đi quá chủ đề của nó nhưng xin bác Fusin phát huy và dành ít thời gian để chăm chút cho em nó.
Chúc bác và gia đình dồi dào sức khỏe!

nha que

Member

Chào bác Fusin em đã thay 2 tụ 25V cũ vào lại trong con cdp rồi bác ạ , chỉ giữ lại 2 tụ elna 16v thôi , âm thanh tạm ổn ( lần này học phí là 16usd cho 6 tụ panasonic 25v 6800uf mua ở Đức ) . Theo bác loa Mỹ phù hợp với dân audio VN hơn loa châu âu thì em đồng ý 2 tay vì em nghĩ chất nhạc ( em không biết diễn tả sao cho đúng ) tương tự nhau , bác ghép loa cizek với amplifier nào vậy bác ? bác cho ý kiến : nếu sử dụng loa Mỹ THÌ GHÉP VỚI AMPLI NÀO ĐỂ CÓ CHẤT ÂM ĐẠT NHẤT VẬY ? mấy bác ngoài Nhật Tảo mà biết điều này thì gía loa 2nd hand Mỹ sẽ tăng lên cho xem . Chúc bác đi chơi với 2 công chúa vui vẻ nha

fusin

Chào bác Fusin em đã thay 2 tụ 25V cũ vào lại trong con cdp rồi bác ạ , chỉ giữ lại 2 tụ elna 16v thôi , âm thanh tạm ổn ( lần này học phí là 16usd cho 6 tụ panasonic 25v 6800uf mua ở Đức ) . Theo bác loa Mỹ phù hợp với dân audio VN hơn loa châu âu thì em đồng ý 2 tay vì em nghĩ chất nhạc ( em không biết diễn tả sao cho đúng ) tương tự nhau , bác ghép loa cizek với amplifier nào vậy bác ? bác cho ý kiến : nếu sử dụng loa Mỹ THÌ GHÉP VỚI AMPLI NÀO ĐỂ CÓ CHẤT ÂM ĐẠT NHẤT VẬY ? mấy bác ngoài Nhật Tảo mà biết điều này thì gía loa 2nd hand Mỹ sẽ tăng lên cho xem . Chúc bác đi chơi với 2 công chúa vui vẻ nha

Chào Bác! hihi chỉ tương đối thôi Bác ạ! chứ mình nói tuyệt đối thì cũng chưa phải Bác nhỉ!

ah đôi loa Cizek Em mua về giúp 1 Bác ở Cty Em thôi ... Em tư vấn Bác ấy dùng Kingrex T20U (2 OPA627) + PSU. Đây là một amply class T và cho ra chất âm giống đèn nhất Bác ạ! Em có mod lại cho Bác ấy bộ phân tần, còn Amply thì Em cũng có thay đổi phần tụ nguồn và tụ xuất âm cho phù hợp với Loa.

Toàn bộ cả loa và amply giá rất rẻ Bác ạ! lại cho chất âm rất hay, chứ như mọi người ở forum cứ theo bài bản cũ mà ghép thì giá cao quá...hihi.

Đây là bộ phân tần original của Cizel

Còn đây là Bộ Cross của JBL Em thay thế

Bên trên