khoảng cách 2.5m --> 3m, mua pana 50PV80h có sai lầm ko các bác?

do diện tích nhà của em ko lớn nên phòng khách nhà em em kết hợp với 1 cái giường xếp nhỏ cho 1 mình em nằm, nếu khoảng cách từ đầu giường đến tivi thì khoang 2m5, còn từ ghế salon đến tivi thì được khoảng 3m7 ( tức là bước từ cửa vào thì sẽ gặp ghế salon trước, rồi đến giường em rồi mới tới tivi. Lúc đầu tính mua 42pv80h, mới nhìn thì có cảm giác to nhưng có lẽ sẽ hơi nhỏ và ko có cảm giác xinê mấy. em định mua pana 50pv80 nhưng liệu có sai lầm ko các bác? khoảng cách 2m5 khi nằm so với tivi thì có quá gần và nhức mắt ko? sẽ coi nổi truyền hình cáp HTVC với khoảng cách 2.5m này ko? (mà em coi HD movie là chủ yếu, 30% thời gian còn lại sẽ dành cho cáp và dvd). À, phòng khách của em thì 5m x 5m. xin các bác nhiệt tình cho lời khuyên ạ

Frog

Member
Ðề: khoảng cách 2.5m --> 3m, mua pana 50PV80h có sai lầm ko các bác?

50" với 2,5m thì hơi gần. Sao bro không chuyển vị trí giường-ghế?? mà sao bố trí đồ đạc kì vậy ta?Xem film ngồi trên ghế cũng được mà, cần chi phải nằm(trông khêu gợi lắm).
Kể ra có cái hình thì dễ hình dung hơn bác ợ!

TTNGHI

Member

Nếu lỡ mua rồi thì bác tìm cách bố trí phòng khách lại đi.
Lưu ý theo phong thủy thì đừng đặt tivi trong phòng ngủ nhe bạn.

Hungblack

Member

50" với 2,5m thì hơi gần. Sao bro không chuyển vị trí giường-ghế?? mà sao bố trí đồ đạc kì vậy ta?Xem film ngồi trên ghế cũng được mà, cần chi phải nằm(trông khêu gợi lắm).
Kể ra có cái hình thì dễ hình dung hơn bác ợ!

Nhà mình cách 3m xem 42PV8 bây giờ lại thấy tiếc vì không mua 50 nhất là xem HD. Bác setup 100hz xem thoải mái không nhức mắt đâu.

IZZ

Active Member

Nếu lỡ mua rồi thì bác tìm cách bố trí phòng khách lại đi.

Phong thủy như thế nào vậy bác? Rất rất nhiều nhà để TV trong phòng ngủ đấy. Lo ghê.

dino

Active Member

mua thoải mái đi bro ơi, 2m5 xem 50 thì nó cảm giác "rạp" hơn 42 nhiều đấy, có điều là xem ít ít thôi :D

Frog

Member

Thôi xong, em có mỗi 1 phòng vừa làm việc, xem film, ngủ, xyz
toi đời rồi\m/

vâng, đại khái phòng nhà em là bề ngang 5, bề dài 5, bộ ghế salon thì hình chữ L, nếu ngồi trên ghế coi thì chính xác là 3m7 ( tính từ mắt đến tivi). ghế salon là tính khi ban ngày , còn với buổi tối thì em lôi cái giường xếp ra đặt vào giữa nhà, chính xác là giữa ghế và tivi, lúc này nếu em nằm xuống trên giường và cởi áo cho mát thì lúc này mắt đến tivi là 2.5m . Vị trí thì chúng nó cũng lỡ cố định vậy rồi khó thay đổi, cái chính là hỏi các bác với khoảng cách gần nhất (2,5m) thì coi cáp htvt có bị lòi mắt ko ạ, xin các bác tiếp tục cho lời khuyên.:)]^:)^^:)^

sudoku

Member

khoảng cách đó thì đúng là xem với TV 50" sẽ có cảm giác cinema hơn, nhưng xem nhiều quá em nghĩ về lâu dài sẽ không tốt, mắt bác phải điều tiết nhiều mới đáp ứng được.

khoảng cách đó thì đúng là xem với TV 50" sẽ có cảm giác cinema hơn, nhưng xem nhiều quá em nghĩ về lâu dài sẽ không tốt, mắt bác phải điều tiết nhiều mới đáp ứng được.
HIc, cái gì dùng/xài nhiều cũng không tốt mà. Trừ ...tiền nhưng quan trọng có tiền không mà xài

nokia6681

Member

Mình mới lấy em pana 50py800h, xem ở khoảng cách 3.5m hơi bị đau đầu có lẽ mắt chưa quen, xem ở khoảng cách 5m thì dễ chịu hơn,mình nghĩ ở khoảng cách của bro xem 50inch là tốt, đừng mua 42 nhỏ lắm

leminhha93

Cứ xem đều đều 1 phim/ngày với khoảng cách đấy & màn hình 50". Em xin bảo đảm là sau nửa năm mắt bác tăng lên tầm 5 điốp là vừa đấy.

Gì chứ riêng sức khỏe thì đừng có đùa bác ạ, "giàu 2 con mắt" mà.

tieuthieugia

Well-Known Member

bạmn yên tâm...mình dùng nó với khoảng cách 3 m muh vẫn còn thấy nhỏ.
xem lâu quen mắt và sướng áh

tuancan82

đúng là xem HD thì tivi càng to càng thích, mình ngồi xem cách 2,5m thôi mà sau 1 tuần thấy cái 42" có vẻ hơi nhỏ rồi, phải 50" mới thấy ok được

chiều qua em đã lấy được pana 50pv80 rồi ạ, cảm giác đầu tiên khi ngồi với khoảng cách 3m -> 3,5 m thì em ko ngồi được lâu (phim GhostRider với babylon A.D 720P), ko biết có cách căn chỉnh nào trên tivi hay htpc để làm cho nó bớt nhức đầu ko các bác? Plasma nên để màn hình hơi tối 1 chút hay sáng 1 chút thì sẽ cho cảm giác dễ chịu nếu mình muốn coi mà ko bị hại mắt?

Bên trên