[Kaiboer]: [REVIEW] K200 HD Network Multi-Media Player - Đầu HD đẹp trai nhất !!!

zil151

Member
Ðề: [REVIEW] KAIBOER K200 HD Network Multi-Media Player - Đầu HD đẹp trai nhất !!!

Chiếu đi chiếu lại khoảng 3 lần thì cùng file đó giật cùng 1 chỗ hay mỗi lần nó khác nhau hả bác? Nếu nó khác nhau thì bắt đầu xem xét đến cái HDD là vừa rồi, còn nếu chiếu 10 lần thì nó đều giật giống nhau ở cùng 1 chỗ thì sẽ xem xét tiếp cái máy của bác..... :-?.
Chiếu đi chiếu lại nó đều bị giật ở một chỗ bạn ạ
bác cho em checksum & thông tin mediainfo của phim mà bác xem giật được không? (cái link mediainfo hình như em đã gửi ở mấy post phía trên, checksum thì bác cứ lấy bất kỳ chương trình MD5 Hash Checksum nào cũng ra cả).
mình đã gửi pm cho bạn rồi đấy, ko rõ có phải cái bạn cần ko nữa

neo8x

Well-Known Member
Ðề: [REVIEW] KAIBOER K200 HD Network Multi-Media Player - Đầu HD đẹp trai nhất !!!

Sao cái Framerate sync của bác zil151 lại để Off vậy? LCD của e FullHD 100Hz thì e để là NTSC/PAL 24p đúng ko các bác?
Cả cái Video Output thì nên để HDMI 1080p 24Hz hay 60Hz, Colorspace để 0-255 hay 16-235 ah?

Meg2k

Chiếu đi chiếu lại nó đều bị giật ở một chỗ bạn ạ

mình đã gửi pm cho bạn rồi đấy, ko rõ có phải cái bạn cần ko nữa

Đã nhận được PM của bạn và mình nhận thấy một vài điều sau trong PM của bạn:

• Frame Rate của phim của bạn là 23.976fps không phải 24fps nên có khả năng framerate trên LCD của bạn bị ảnh hưởng nếu cài đặt không đúng.
  • Profile là [email protected] nhưng Refs Frame lại là 5 vậy tức là cái Profile không chính xác ([email protected] tối đa chỉ có Refs Frame là 4)
  • DXVA thường là các phiên bản được encode dành cho HTPC, mấy HD Box không cần encode DXVA Mode

Cách giải quyết dành cho bạn đây:
  • Hoặc vào phần Output của máy K200 của bạn, chỉnh phần Video thành [email protected]
  • Hoặc chỉnh Framerate Sync thành ON thử xem

:) mình nghĩ LCD của bạn là 24fps nên gặp phải trường hợp này (một số LCD gặp phải trường hợp này khi nó đẩy lên 72Hz theo giải thích của Moderator trong NMT Forum). Mình chưa từng bị giật (chỉ bị 1 lần duy nhất) sau khi mình chỉnh Output Mode trong con K200 của mình về đúng tần số của LCD ==> như mình đã đề cập trước đó, khi bạn gặp phải xem phim mà giật một phần do chính cách mình setup Video Out sai chứ không phải chỉ là do phim hoặc do encoding (không nhất thiết phải đầu tư thêm để mua một HD Box chơi được phim này đâu :) mấy phim 1080p ở nhà của mình thằng K200 nó "quất" hết qua LAN chẳng bị làm sao !!!)

Bạn tham khảo thêm post này để hiểu hơn thêm về vấn đề mình vừa đề cập (vấn đề một phần đến từ cái LCD của bạn chứ không đơn thuần chỉ là từ K200):

http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=9536

Bạn chỉnh lại thử xem rồi cho chia sẻ cho các anh em khác biết kết quả của bạn :) mình đồng ý với neo8x là hình như bạn đang setup Video Mode sai nhiều chỗ quá (Framerate Sync OFF). Thôi kệ, cứ sửa từng bước vậy.... :)

Chỉnh sửa lần cuối:

zil151

Member

vào phần Output của máy K200 của bạn, chỉnh phần Video thành [email protected].
Đã chỉnh như cách của bạn nhưng kết quả vẫn vậy
chỉnh Framerate Sync thành ON thử xem.
mình thấy trong phần Framerate Sync của mình chỉ có 3 phần : NTSC/PAL; NTSC/24p; NTSC/PAL/24p . Mình chọn là NTSC/PAL/24p không biết có đúng ko?
TV của mình là pana 32LX800v

Meg2k

Đã chỉnh như cách của bạn nhưng kết quả vẫn vậy

mình thấy trong phần Framerate Sync của mình chỉ có 3 phần : NTSC/PAL; NTSC/24p; NTSC/PAL/24p . Mình chọn là NTSC/PAL/24p không biết có đúng ko?
TV của mình là pana 32LX800v

Việc tinh chỉnh tùy vào điều kiện của bạn :) nhưng cho mình hỏi thêm, những phim 1080p khác bạn xem có vấn đề gì hay không? Mình không có phim được encode ở DXVA nên không test được...

Frame rate = how many picture frames are shown during the course of one second.

The measuring unit for frame rate is "frames per second" or fps.

Simplified:

PAL, the TV system used in Europe and Asia, has a basic frame rate of 25 frames per second.

NTSC, the TV system used in North America, has a basic frame rate of 29.7 frames per second.

Movies from Europe and Asia have a basic frame rate of 25 frames per second.

Movies made in the USA have a basic frame rate of 23.976 frames per second or 24 frames per second.

When you play back a source file that has a different frame rate than the output setting you have chosen, then the result on your TV will be what is called 'judder', the picture will have small regular stutters to compensate for the difference between the source material's frame rate, and the frame rate specified in the video output setting.

Before the auto framerate feature was introduced, you would have to select the output manually to make sure that the correct frame rate was shown.

With the auto framerate feature, the NMT player will detect the frame rate of the source file, and then change the output frame rate so that it matches the frame rate of the source file.

What you should choose, depends mainly on 2 things:

1. What frame rate does your TV support? If you don't know, read the manual or google the model name.

If your TV does not support 24fps (sometimes called "RealCinema" by TV manufacturers), then you should not choose PAL/NTSC/24fps.

If you are in the USA, you may have a TV that does not support PAL either. If so, you should disable the Auto Framerate setting completely.

2. If your TV supports both NTSC, PAL and 24fps, then you use the setting NTSC/PAL/24fps.

zil151

Member

các phim khác xem bt bạn ạ, hiện chỉ có phim này và phim "troy.dc.2004.hddvd.1080p.dts.x264.dxva-eureka" là bị hiện tượng đó thôi

Meg2k

các phim khác xem bt bạn ạ, hiện chỉ có phim này và phim "troy.dc.2004.hddvd.1080p.dts.x264.dxva-eureka" là bị hiện tượng đó thôi

Đối với 2 phim này bạn remux sang TS thử xem (mất khoảng 5 phút/phim thôi, lossless process).

Nguyên nhân có thể Profile của bạn là over specs đối với PCH FW nên cần remux thành TS container hơn là để ở MKV container (PCH hỗ trợ L4.1 đến Refs Frame 4 thôi).

Bạn tham khảo tại đây để biết cách remux từ MKV thành TS:
http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=24776

Bạn tắt hết mấy cái NMT Apps lúc xem phim thử chưa? Mình không có cái release nào có DXVA để test cả :)

zil151

Member

Đối với 2 phim này bạn remux sang TS thử xem (mất khoảng 5 phút/phim thôi, lossless process).

Nguyên nhân có thể Profile của bạn là over specs đối với PCH FW nên cần remux thành TS container hơn là để ở MKV container (PCH hỗ trợ L4.1 đến Refs Frame 4 thôi).

Mình đã làm theo cách của bạn, kết quả là đã xem được bt :).
Cám ơn bạn nhé!
Cho mình hỏi chút là chuyển đổi như thế chất lượng hình ảnh+âm thanh có bị ảnh hưởng ko vậy?

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Mình đã làm theo cách của bạn, kết quả là đã xem được bt :).
Cám ơn bạn nhé!
Cho mình hỏi chút là chuyển đổi như thế chất lượng hình ảnh+âm thanh có bị ảnh hưởng ko vậy?

Không ảnh hưởng gì cả bạn ạ, chỉ là chuyển từ container MKV sang container TS thôi :) (theo giải thích do cách cư xử của chip Sigma với 2 container này khác nhau nên mới gặp phải hiện tượng này - MKV thì phải parse lại trước khi playback còn TS thì parse on-fly lúc chơi ==> mình không rành lắm về kỹ thuật này và hiểu có vậy thôi).

Việc chuyển từ MKV --> TS hay bất kỳ container nào khác là quá trình lossless --> không mất bất kỳ một tí dữ liệu nào cả (chỉ lúc re-encode mới thay đổi dữ liệu thôi).

Cái này cũng là câu trả lời cho câu hỏi của bác hoangtuan_neu dưới đây

Thành thật chia buồn với bác. Bác thấy thông số Bitrate của Video bị âm (-) không? Với những file có Bitrate Video báo âm như thế này thì cho đến thời điểm hiện tại, duy nhất có em TViX 6600N là chạy được mượt mà, ko bị Slow nhé.

Cái này thì em đã biết từ lâu nhưng giờ bác hỏi thì em mới có điều kiện trả lời, với những file có Bitrate Video âm kiểu thế thì em đã test thấy em HDX, Kaiboer, PopcornHour hay Xtreamer chơi đều bị Slow. Với em TViX 6500/7000A thì chơi cũng bị Slow nhưng ít hơn, còn với em TViX 6600N thì chiến tuốt, chơi rất mượt :)). Riêng ở điểm này thì em 6600N hơn em 7000A

P/S: Nếu bác ở SG thì bác có thể qua 181 Tô Hiến Thành em test với file đó của bác với em TViX 6600N xem nó chơi nuột nà thế nào

Bản mới nhất cũng bị bác nhé ! Các bác chú ý là với những file mà có bitrate Video để dâu (-) như hình minh họa ở bài trên thì em nào nhà NMT cũng đều bị slow cả nhé ! x-(x-(>:)>:)

Chúng ta có thể kết luận là không chỉ TviX 6600N mới chơi tốt mấy file đó mà mọi HD Box có thể chơi tốt mấy file đó nếu chịu khó tìm hiểu một chút :) , đơn giản vấn đề chỉ đến từ setup sai do người dùng thôi. Chịu khó tìm hiểu một chút và chỉ tốn 5 phút là giải quyết được vấn đề, ngay từ đầu em đã nói là em không đồng ý với cách giải thích của bác đâu, do bản thân chip Sigma nó cư xử với 2 container khác nhau nên mới gặp phải hiện tượng này thôi, sửa mất 5 phút là xong.

Cám ơn zil151 đã cho mình một kinh nghiệm mới trong vụ này !!!! :) nói thật là mình chưa gặp tình huống như bạn nên chỉ hướng dẫn bạn sửa "mù" thôi, con K200 của mình nó "quất" hết mấy cái 1080p (cũng có thể do mình chưa chạy thử release có DXVA - [email protected] Ref Frame 5 với MKV container)....cám ơn bạn cho 5 phút này... :D

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuan_neu

Active Member

Không ảnh hưởng gì cả bạn ạ, chỉ là chuyển từ container MKV sang container TS thôi :) (theo giải thích do cách cư xử của chip Sigma với 2 container này khác nhau nên mới gặp phải hiện tượng này - MKV thì phải parse lại trước khi playback còn TS thì parse on-fly lúc chơi ==> mình không rành lắm về kỹ thuật này và hiểu có vậy thôi).

Việc chuyển từ MKV --> TS hay bất kỳ container nào khác là quá trình lossless --> không mất bất kỳ một tí dữ liệu nào cả (chỉ lúc re-encode mới thay đổi dữ liệu thôi).

Cái này cũng là câu trả lời cho câu hỏi của bác hoangtuan_neu dưới đây

Chúng ta có thể kết luận là không chỉ TviX 6600N mới chơi tốt mấy file đó mà mọi HD Box có thể chơi tốt mấy file đó nếu chịu khó tìm hiểu một chút :) , đơn giản vấn đề chỉ đến từ setup sai do người dùng thôi. Chịu khó tìm hiểu một chút và chỉ tốn 5 phút là giải quyết được vấn đề, ngay từ đầu em đã nói là em không đồng ý với cách giải thích của bác đâu, do bản thân chip Sigma nó cư xử với 2 container khác nhau nên mới gặp phải hiện tượng này thôi, sửa mất 5 phút là xong.

Cám ơn zil151 đã cho mình một kinh nghiệm mới trong vụ này !!!! :) nói thật là mình chưa gặp tình huống như bạn nên chỉ hướng dẫn bạn sửa "mù" thôi, con K200 của mình nó "quất" hết mấy cái 1080p (cũng có thể do mình chưa chạy thử release có DXVA - [email protected] Ref Frame 5 với MKV container)....cám ơn bạn cho 5 phút này... :D
ô thế là lại phải ngồi lọ mọ convert à. Sao em play trên 6600 thì cứ chạy phà phà nhể ;)). Sao chạy trên Itab, Xtreamer, PlayOn... hay các con khác cũng chip RealTek thì nó lại bị Slow nhể =))

hoangtuan_neu

Active Member

đơn giản vấn đề chỉ đến từ setup sai do người dùng thôi. Chịu khó tìm hiểu một chút và chỉ tốn 5 phút là giải quyết được vấn đề, ngay từ đầu em đã nói là em không đồng ý với cách giải thích của bác đâu, do bản thân chip Sigma nó cư xử với 2 container khác nhau nên mới gặp phải hiện tượng này thôi, sửa mất 5 phút là xong.
Không đồng ý ở điểm gì nhể :-?? thực tế là với file .mkv đó nó có chơi đc đâu, thực tế là phải ngồi lọ mọ convert đấy thôi 3:-O3:-O3:-O

đơn giản vấn đề chỉ đến từ setup sai do người dùng thôi.
Cái vấn đề đó nó chả liên quan gì đến việc setup cả, mà nó chỉ liên quan đến cái công việc ngồi lọ mọ convert từ cái lọ sang cái chai thui

tdhvn

Active Member

May mà bác kia còn convert được, chứ phải mấy ông không biết gì về máy tính thì convert bằng gì???
Dù sao cũng Thank bác Meg2K đã chỉ ra chiêu này :D

duonglv

Well-Known Member

Bác nào mà copy cái list EuReKA của em về xem với NMT thì vỡ mồm nhỉ :|

Meg2k

Bác nào mà copy cái list EuReKA của em về xem với NMT thì vỡ mồm nhỉ :|

Không phải đâu bác ạ, em vẫn chưa hiểu sao là chỉ có bác zil151 gặp trục trặc với các phim DXVA - MKV 1080p thôi, em đang có cả đống release DXVA - MKV 1080p của EuReKA (DXVA) mà chẳng gặp phải trục trặc gì cả bác ạ (21.2008.1080p / Face.Off.1997 / Jumper.2007.1080p / The.Bank.Job.2008 / The.Bourne.Trilogy.HDDVD...vv gần 40 phim). Nhưng em lại không có 2 cái release EuReKa của bác zil151 là Rambo và Troy (Troy xem rồi cũ quá, không lấy...)

Trong collection của em thì EuReKa chiếm gần 30% (nhiều nhất hình như là của ESiR) nhưng em chưa gặp trục trặc với bất kỳ phim 1080p nào cả :) như em đề cập ở trên, hình như LCD Video Out cũng ảnh hưởng một phần đến mấy vụ nữa bác...

Chỉnh sửa lần cuối:

hacmieu

Bây giờ chắc chỉ so sánh độ bền của các thiết bị thôi các bác nhỉ? :D

0909090109

thế cuối cùng K200 thuộc loại ngon bổ rẻ hả mấy bác

overseas

Nhờ các bạn giúp

* mình cũng đang dùng K200 được 5 tháng nay ,
gần đây có hiện tượng máy bị treo khi đang xem film , không bấm bất cứ nút nào trên remote được ngoại trừ nút power.

* bệnh thứ 2 là xem file "my wife is gangster 3 " tiếng AAC thì không xuất ra đường Optical hoặc coxial , chỉ khi cấm day FL, FR thì mới có âm thanh

K200 đã up firmware popcorn

cám ơn nhiều

Thanhvo31

Well-Known Member

Tôi mới mua một chú K200, hàng haloshop phân phối qua đại lý ở Hải phòng,
Check Firmware và update online thì nó báo là Firmware 01-17-091022-15-POP-403-000

Trong khi đó lên site http://www.kaiboerhd.com/Downloads.asp?SmallClassID=86&SmallClassname=Firmware&bigClassname=K200

thì nó có cái
Title: K200 090204 Firmware
Date: 2009-6-5
Version: 50-17-090204-15-KBR-406-000
Size: 25.79MB

Em bối rối quá, nhờ các cao thủ giảng giải giúp cho một chút, cái firmware nào dùng chuẩn hơn/

Thanhvo31

Well-Known Member

Đã vỡ vạc ra một chút là cái firmware máy của em chính là con NMT [A-110]???

Release Date : 30 October 2009

Firmware Version : 01-17-091022-15-POP-403-000

bác nào bên Haloshop giải thích giúp em chút được không ạ?

Khó hiểu quá.

Bên trên