Jack 3.5, Digital sound, HDMI

cho Mình hỏi chất lượng âm thanh tích xuất ra từ những cổng Digital,Jack 3.5 va HDMI để mình chọn ph7ơng thức nghe

toannh

Ðề: Jack 3.5, Digital sound, HDMI

cho Mình hỏi chất lượng âm thanh tích xuất ra từ những cổng Digital,Jack 3.5 va HDMI để mình chọn ph7ơng thức nghe

HDMI có thể cho chất lượng âm thanh tốt nhất khi source TrueHD, max 8 kênh, 24Mbps.

Digital âm thanh rất tốt. max 6 kênh, bitrate max 1,5Mbps.

3.5 là analogue so sánh làm gì.

tieuthieugia

Well-Known Member

theo em thì cái nào cũng hay cả :) muh bác chơi với cái j mới được...
analog tốn nhiều tiền k kém digital đâu

haichester

em cũng có 1 thắc mắc, liệu âm thanh đi qua cổng Digital, kể cả âm thanh Stereo như các file nhạc mp3, hay các file ape, flac thì có cải thiện được âm thanh so với cổng 3.5 ko?

em cũng có 1 thắc mắc, liệu âm thanh đi qua cổng Digital, kể cả âm thanh Stereo như các file nhạc mp3, hay các file ape, flac thì có cải thiện được âm thanh so với cổng 3.5 ko?

cái này mh cũng không rõ lắm vì từ trc đến giờ vẫn dùng jack 3,5 vì nhà có cục SUB dùng 3 jack 3,5 để đưa ra 5.1 mà laptop lại cũng cho ra 3 jak thế là mh tận dụng.Mh thấy cũng tạm ổn.Nhưng nếu dùng amplie để đưa qua cổng Digital sẽ hay hơn nhiều

speedvn

thế ipod cắm vào ipod dock nghe có khác so với dây 3.5 nhiều k ạ?

toannh

Không cải thiện chất lượng âm thanh vì các file nhạc đó bản thân nó là dạng nén rùi. Các file nhạc đó qua HD Player > Receiver bằng digital rồi giải mã ở receiver nghe không hay bằng analogue đâu vì D/A của receiver chất lượng không cao. muốn âm thanh hay thì phải xài CD gốc + bộ chuyển đổi D/A tốt.

HD Beginner

Jack 3.5mm là 1 hình thức tiết kiệm không gian khi toàn bộ cả 2 kênh tín hiệu L,R dùng chung 1 đường đất và bố trí trên cùng 1 trục.

Cách này có ưu điểm là tiết kiệm không gian, tuy nhiên có nhược điểm là diện tích phần tiếp xúc tín hiệu giữa 2 thiết bị sẽ không cao do đó không truyền tải trung thực được âm thanh. Tức là nghe Mp3 thì OK, nhưng nghe đĩa nhạc xịn trên thiết bị High End sẽ có thể cảm thấy sự khác biệt.

Các hệ thống PRe-Pow thường kết nối với nhau bằng jack Balance, với kênh L riêng, R riêng, diện tích tiếp xúc cao hơn, nên có chất lượng cao hơn nhiều

Còn Digital thì lại là 1 khái niệm khác. 3.5mm dùng cho âm thanh Analog, đã được DAC giải mã. Còn các cổng S/PIDF và HDMI dùng cho âm thanh Digital, âm thanh chưa được DAC giải mã

Chỉnh sửa lần cuối:

DAIYOU

Active Member

Jack 3,5mm chỉ xuất ra âm thanh analog, âm thanh stereo,nếu dủng loại dây thường ,sau 1 thời gian sử dụng có thể bị rè rè do cổng tiếp xúc bị oxi hóa.
Dây optical là cáp quang thì nó nhận tín hiệu bằng ánh sáng nên nghe chất lượng tốt hơn và cho ra âm thanh 5.1 được.
Dây HDMI là chuẩn mới phát được cả hình ảnh HD và âm thanh TrueHD .

chobobo

Member

cho mình hỏi ké câu này nhé
Cáp từ PC ra dàn tivi coi HD mình xài loại nào vậy mấy bác??
Có bác nào có sợi nào ko xài để lại cho em thì hay wa..Đang định kiếm sợi về xài mà ko biết cách nối

minhkhoa2011

cho mình hỏi ké câu này nhé
Cáp từ PC ra dàn tivi coi HD mình xài loại nào vậy mấy bác??
Có bác nào có sợi nào ko xài để lại cho em thì hay wa..Đang định kiếm sợi về xài mà ko biết cách nối

tuỳ cổng tivi của bác, thường thì VGA ra VGA. RA NHật Tảo hỏi thì chắc có :D

DAIYOU

Active Member

Bạn ra mấy cửa hàng bán đồ máy tính đó hỏi họ bán cho sợi dây VGA 15 chân .Bạn gắn 1 đầu vào cad VGA 1 đầu vào LCD là được.Giá khoảng 120k.

Bên trên