Ít tiền, lại lăn tăn nâng cấp nguồn phát, các bác giúp em định hướng với ạ!!!

tokimto

Active Member
Ðề: Ít tiền, lại lăn tăn nâng cấp nguồn phát, các bác giúp em định hướng với ạ!!!

ko có gì, share kinh nghiệm lẫn nhau thôi. Bác set xong thấy âm thanh cải thiện ko? tiếng có sạch ko?[/QUOTE]

Em set được rồi bác ạ, em có ngờ đâu card này chỉnh được cả phần cứng. Em đảm bảo với bác rất nhiều anh em đã chơi xong bán card rồi vẫn chưa biết đến võ này. Em mới nghe thử cảm nhận ban đầu thấy volume bé hơn, tiếng đỡ vang hơn nền nhạc nghe tĩnh hơn. Nhưng bác giải thích thêm dùm em nếu dây tín hiệu dùng dây balane thì set thế nào cho phải, và cả vấn đề volume 100% nữa em vẫn chưa hiểu lắm. Thank bác nhiều.

ko853

Well-Known Member
Ðề: Ít tiền, lại lăn tăn nâng cấp nguồn phát, các bác giúp em định hướng với ạ!!!

Khi set consumer ngõ ra nó tự chuyển thành unbalance. Muốn dùng balance thì set lại pro nhưng nên set consumer cho đúng thiết kế của card bác ah.

Còn volume thì mình thấy đa số mọi ng bảo để 100% hết, chỉ chỉnh to nhỏ trên ampli thôi nhưng thấy có vài ý kiến bảo set volume của foobar nhỏ hoặc của win nhỏ hơn 100% nên ko biết thế nào. Nhưng mình để 100% nghe thấy bình thường ko bị gì hết..

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Bác này rất lâu mới tái xuất giang hồ bên diễn đàn này. Bác tư vấn xem soundcard usb cắm laptop nghe lossless với bộ dàn dân dụng thì nên dùng loại nào trong tầm 3-4 triệu hả bác.
Soundcard USB mà cắm laptop nghe lossless hay thì mình nói thật mình chưa nghe con DAC nào qua được con JDS Labs ODac RCA. Tiếng con này rất sạch và chi tiết. Bạn có thể tham khảo review của mình tại đây:

Thảo Luận [So sánh] ODac RCA vs CardDeluxe vs Onkyo U55SX!! - vozForums

ko có gì, share kinh nghiệm lẫn nhau thôi. Bác set xong thấy âm thanh cải thiện ko? tiếng có sạch ko?
Cám ơn bạn. Thật sự là mình dùng Deluxe đã 3 năm mà mình vẫn ko biết cái này đấy :D

Mình đã thử, và sau 1 vài ngày test thì mình có 1 tí kết luận thế này:
Khi để consumer mode thì tiếng có khác, và theo đôi tai mình thì nó theo hướng tích cực, nền sạch hơn, nhưng mình nghĩ 1 phần cũng vì output volume đúng là có bé hơn 1 tẹo so với Professional mode. Do âm lượng out bé hơn nên khả năng bị 'noise', nhiễu, xì giảm hơn. Điều này cũng giống như mấy bài hát mà đẩy gain lên 1 cách thái quá thì sẽ dễ bị noise vậy. Nghe thì lớn, rõ ràng đấy nhưng toàn sạn. Căn bản là do cái nền âm sạch hơn nên nghe relax hơn và cân bằng hơn. Nhưng khi nghe vocal thì ko còn có giọng echo ( vang ) nhiều như trước. Treble ít hơn 1 tẹo tẹo, cả về độ sparkle và độ ngân của treble.
Cái mình hài lòng nhất hẳn nhiên là cái nền âm và bass, gọn gàng và chất hơn.

Mình ghi ra thì có vẻ nhiều vậy chứ mình phải căng tai ra nghe liền vài đêm mới viết ra được vậy đấy. Thực tế sự khác biệt là ko nhiều :)
Phần mềm test là Foobar, out ASIO của Deluxe.

Bên trên