Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

dangnhanta

Ðề: Re: Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

cũng muốn xem Interstellar lắm mà k nhẽ đi 1 mình :)) đành đợi bản đẹp down về xem vậy

Đi xem 1 mình cũng được mà :)) Có gì đâu :))
Lâu lắm ko theo dõi tình hình phim ảnh nên chẳng biết gì, sau khi xem review và trailer thì mình nghĩ Interstellar nên xem ở rạp thì hơn ... có lẽ là cũng phải xem luôn hôm nay cho nóng :))
Hno lên đây thấy khen big hero 6 nên đi xem 1 mình luôn, vẫn cười vẫn vui như thường!

poppy8x

Member

cũng muốn xem Interstellar lắm mà k nhẽ đi 1 mình :)) đành đợi bản đẹp down về xem vậy

Vừa xem 1 mình hôm qua xong. Xem ở Platium, thấy có hơn 10 mống đi xem =)) Định xem 4Dx mà web bọn CGV hôm qua tèo, ko đặt đc vé :)

movierwc

Ðề: Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

Đúng là phim Việt Nam làm giờ chủ yếu vì doanh thu... Toàn mời sao này sao nọ góp mặt vào phim để kéo teen đi xem. Mình 19t nhưng ko thích các phim đó chút nào. Bác nào muốn xem thì tìm Ký ức Điện Biên mà xem, bảo phim Việt Nam dở đấm vỡ cmn mồm

tanntmk1989

Đã xem cả 2 phim ngoài rạp rồi. Cực kỳ thỏa mãn với Interstellar, gần 3 tiếng đồng hồ thưởng thức mà không thấy chán. Bá đạo quả không gian 5 chiều cuối phim nhất ^^. Khuyến khích mọi người đi coi rạp gấp trước khi bị dẹp nhường chỗ cho phim khác.
Còn Big Hero chỉ tầm 90p nhưng mình ngủ gật hết 2 lần -_-. Dù có cố gắng lồng tình cảm gia đình vào những khung cảnh hiệu ứng sặc sỡ, khai thác tối đa yếu tố dễ thương gây cười của chú robot mũm mĩm; nhưng thật sự nội dung ráo hoảnh ko có ấn tượng gì nhiều ---> đúng phong cách của Marvel. Chẳng bao giờ đi xem phim Marvel ở rạp, chờ bản đẹp thôi ^^.

Shewillbeloved

Active Member

Đã xem cả 2 phim ngoài rạp rồi. Cực kỳ thỏa mãn với Interstellar, gần 3 tiếng đồng hồ thưởng thức mà không thấy chán. Bá đạo quả không gian 5 chiều cuối phim nhất ^^. Khuyến khích mọi người đi coi rạp gấp trước khi bị dẹp nhường chỗ cho phim khác.
Còn Big Hero chỉ tầm 90p nhưng mình ngủ gật hết 2 lần -_-. Dù có cố gắng lồng tình cảm gia đình vào những khung cảnh hiệu ứng sặc sỡ, khai thác tối đa yếu tố dễ thương gây cười của chú robot mũm mĩm; nhưng thật sự nội dung ráo hoảnh ko có ấn tượng gì nhiều ---> đúng phong cách của Marvel. Chẳng bao giờ đi xem phim Marvel ở rạp, chờ bản đẹp thôi ^^.

fim marvel mà kêu dở [-X
avenger đâu, cap 2 đâu, x-men first class, days of future past nữa :-@

ngdinhluat

Well-Known Member

caothudeche

Moderator

Nói về trình độ thưởng thức của khán giả có một ông trên vnexpress nhận xét thế này :D

thì thế em mới bảo là chúng ta phải cải thiện điều đó, và mấy chục ngàn người hay đọc bài bình luận trên HDVN nên là những đại sứ đi tiên phong trong việc này :)

Việc này mình nghĩ nó không bắt nguồn từ cách xem phim.
Nó là hệ quả của việc chúng ta lười sử dụng bộ não của mình. Mình gặp cực kỳ nhiều trường hợp rồi, họ dư sức để làm gì đó, nhưng họ không chịu hành động mà thay vào đó là đi nhờ, cầu trợ giúp.
Điều này dẫn tới bộ não chúng ta trở nên ì. Bởi vậy khi xem các thể loại phim yêu cầu sự tập chung cao, bộ não hoạt động nhiều thì họ sẽ thấy đau đầu và chả hiểu gì hết.

Ở đây nhiều bác review phim với tốc độ chóng mặt, gần như phi từ rạp về là lao vào viết. Bởi vì các bác muốn chia sẻ với ai đó. Nhiều khi chia sẻ với 1 vài người là chưa đủ, hoặc chả có ai để chia sẻ và các bác lao lên diễn đàn.
Mình cũng vậy, muốn đi xem phim, nhưng đi 1 mình thì ra rạp bao nhiêu thứ trong người nói với ai. Viết bài trên forrum thì lười và văn kém. Bởi vậy khi chọn phim mình thường chọn bom tấn, hài, hành động và rủ bạn đi cùng. Các thể loại khác chờ kéo về ngồi ngâm cứu 1 mình vậy.

nustek

Member

Em đi xem phim toàn đi một mình, ra rạp phim xem phim hay hơn hẳn bác à, siêu phẩm thì không nêm thẩm trên PC hay TV đâu bác.
Mình cũng không có ai đi xem cùng, tuy là rất háo hức. Hay là làm liên minh đi.

Mình chuyên đi xem film 1 mình, mà bạn bè toàn bảo mình khùng :-??:-??. Mình hay lựa rạp vắng vắng chút hoặc giờ thiêng ít khách, ngồi thưởng thức trọn vẹn 1 bộ phim hay mà ko bị nhiễu âm thanh của các khán giả khác thì ko còn gì bằng.
Đương nhiên cũng muốn đi xem với người có gu giống, nhưng khó tìm. thà đi 1 mình vậy:D

lovekieu

Active Member

vấn đề này không đơn giản là dân trí anh ạ, nó đơn giản như giáo dục nước nhà ấy, tức là thiếu một nền tảng thưởng thức nghệ thuật. Bên trên đơn cử như hội điện ảnh thì rữa, hủ lậu, cổ hủ hơn cả, trách sao đám anh hùng bàn phím bên dưới rồi cả bọn truyền thông chuyên cắn người nữa.

Nếu muốn thay đổi thì đầu tiên phải thay đổi chính sách nhập phim, sản xuất phim, xã hội hóa 1 cách bài bản làm phim như bọn Hàn, Thái nó làm. Cái này thì nói nhiều, họp hành suốt ngày mà đâu cải thiện được. Khi nghệ thuật bị can thiệp quá thô bạo thì làm gì ai còn muốn làm phim nghệ thuật. Hãng phim Việt thì 1 năm chỉ sản xuất 1,2 phim đâu dám mạo hiểm, mạo hiểm cái là sập tiệm, cũng ko thể đến vẫn đề "ý thức" tôn trọng bản quyền của toàn xã hội ngày này. Như cái gone girl vừa nghệ thuật vừa giải trí, nói chung là kiếm tiền được mà đa số đọc review xong bảo phim tâm lý ra rạp làm gì, nằm chờ bản đẹp down xuống cho nhanh :D

Giờ phần đông ra rạp mấy người gọi là ngồi thưởng thức nghệ thuật (trong khi bỏ hàng đống tiền để đi xem mấy cái liveshow cả nhạc mà công nghệ thì í ẹ), đa phần là tán gái, để giải trí nhóm bạn, hóng mát thì chúng ta có thể thông cảm cách rạp phim đang làm :D Nhớ hồi mega star (CGV) chiếu 1 loạt các tác phẩm phim đoạt giải Oscar dù biết là lỗ thật đáng trân trọng, rạp có lúc chỉ có 1-2 người ngồi xem :D

trungc

Cái chán là hầu hết giới trẻ hiện nay đều coi phim như 1 loại hình giải trí chứ ko có cảm nhận gì hết á. Vì thế nên e thấy hơi lạc loài trong lớp về vấn đề điện ảnh. Bàn tán với chúng nó về mấy phim giải trí thị trường thì ok, nhưng cứ động đến mấy phim kiểu Gone Girl hay Interstellar là nản luôn á. Toàn bị chúng nó chê là suốt ngày đi xem 1 mình, lúc kể là muốn ra rạp xem lại lần 2 thì bị bảo là hâm :D Có lần The Dark Knight Rises chiếu trên TV bảo chúng nó là Tao đã khóc khi xem đoạn này :(( thế là bị cả lũ chê cười =)) Nói chung là =((

phanthinh92

Active Member
đối với những có kinh tế hạn chế như mình, thì việc đi xem một phim là phải cân nhắc khá kĩ, phim nào mới ra cảm thấy có thể ra rạp thì phải lên imdb và chờ bài review trên HDVN mới dám sách dép ra rạp, được cái khỏe là đi xem một mình nên chẳng ảnh hưởng đến ai cả :)). Đối với mình thì thể loại thị trường hay nghệ thuật thì mình quất được tất, nhưng dĩ nhiên mình vẫn chú trọng những phim có nội dung, cốt truyện xoắn não, khó đoán hơn, cảm giác bước ra khỏi rạp cái đầu mình nó thông minh hơn được tí. Thật đáng tiếc dân VN mình đi xem phim thường bị chi phối bởi bạn bè, gia đình, gấu chó, đám đông (có lẽ tâm lý chung đều muốn xem một phim giải trí nhẹ nhàng, không quá căng thẳng cho người đi cùng), mà không thể tự quyết được phim nào nên xem và nên thưởng thức. Mình vẫn cay cú vụ Intersteller không được chiếu rộng rãi trên các rạp, muốn thưởng thức cũng chẳng được, kiểu đó thì thắng sao nổi Big hero 6 :(

tonythai

Member

Rất đồng tình với bạn tác giả ở phần kết.
Mình cũng chẳng rõ, giới xem phim Việt Nam hiện nay cần gì, và nhà làm phim Việt Nam muốn đi đến đâu.
Và liệu 5 năm, 10 năm và xa hơn nữa phim Việt Nam sẽ thay đổi có giá trị hơn giờ!

tanntmk1989

Re: Ðề: Re: Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

fim marvel mà kêu dở [-X
avenger đâu, cap 2 đâu, x-men first class, days of future past nữa :-@

X-men la do Fox sản xuất bạn nhé, nhờ vậy mới khá hơn các vị Avengers nhiều. Mình đã xem rất nhiều phim siêu anh hùng kể từ thời Hulk do Eric Bana đóng lận kìa, đa phần các phim siêu anh hùng của Marvel chỉ đầu tư về hình ảnh là chính, nội dung không hấp dẫn bằng của DC, nếu không muốn nói là khá là nhạt. Gần đây thấy hay nhất chỉ có Gaurdian of Galaxy là đổi mới hơn cả, rất thú vị.
Cả phim truyền hình cũng thế, mình xem cả S.H.I.E.L.D.S lẫn Arrows, và gần đây còn có Flash và Gotham. Nhìn chung DC vẫn kịch tích hấp dẫn hơn Marvel nhiều, đang đặc biệt ghiền Gotham một cách bất ngờ :).

Ý kiến cá nhân của một fan Nolan thôi, chắc nhiều người khoái phim kiểu Micheal Bay hơn (down Tranformers 4 về coi 3 ngày mới xong, toàn ngủ quên không thôi -_-)

Undauto

Member

Đi làm tối tăm mặt mũi đến chiều tối mới về. Lên mạng xem cái lịch chiếu thì những phim mình máu xem như Furry, Gone Girl,John Wick hay Interstellar đều có rất ít xuất chiếu (chỉ 2-3 xuất một ngày),mà giờ chiếu thì hầu hết là sáng và chiều (lúc mình đang phơi mặt ngoài đường để kiếm đạn xem phim). Cứ thế này thì ko biết bị hụt bao nhiêu kiệt tác nữa. Đắng...à mà thôi :(.
Note: Em ở Hải Phòng ạ :(((((((

huanpham

Member

Đi làm tối tăm mặt mũi đến chiều tối mới về. Lên mạng xem cái lịch chiếu thì những phim mình máu xem như Furry, Gone Girl,John Wick hay Interstellar đều có rất ít xuất chiếu (chỉ 2-3 xuất một ngày),mà giờ chiếu thì hầu hết là sáng và chiều (lúc mình đang phơi mặt ngoài đường để kiếm đạn xem phim). Cứ thế này thì ko biết bị hụt bao nhiêu kiệt tác nữa. Đắng...à mà thôi :(.
Note: Em ở Hải Phòng ạ :(((((((

Đồng cảnh ngộ với bác! Đã ra rạp và bị giằng xé giữa 2 phim, cuối cùng chọn Big Hero 6 vì đơn giản Interstellar quá dài và mình thì không có thời gian, còn Big Hero 6 thì vừa khít xem xong về đón con đi học ở trường!!! Bản thân mình xem 2 phim này đều có giá trị cả. Mỗi phim mang lại cho bạn một cảm xúc khác nhau. Nếu thu xếp được thời gian mình sẽ ra rạp xem Interstellar, còn nếu không được thì hóng HD thôi.

capricorn131

Active Member
Mình đồng ý với tác giả khi nhận xét về tình hình phim Việt ra rạp chỉ nhắm đến vấn đề doanh thu là chính, còn nội dung và giá trị "thực" của tác phẩm thì không có. Nhưng mình lại nghĩ khác khi bạn so sánh và lý giải nguyên nhân Interstellar đang "dưới cơ" tại thị trường VN trong khi vẫn "tung hoành" ở thị trường Mỹ.
Bạn không thể nói rằng vì đa số người Việt dễ dãi trong cách chọn phim nên mới chấp nhận thể loại hài nhảm để xem được. Vấn đề nằm ở mức độ phổ biến của đề tài mà phim đang khai thác sẽ quyết định thắng/thua khi ra rạp, ngay cả các kênh truyền hình của VN cũng rất ít đề cập đến các đề tài vĩ mô như không gian thì làm sao mà mọi người có niềm đam mê lớn với dòng phim hàn lâm khai thác chuyên sâu về lĩnh vực này? Nước Mỹ đã và đang đi đầu trong lĩnh vực chinh phục không gian, và họ có cơ sở khoa học để truyền tải những thông tin có giá trị này đến với khán giả, trong khi điều kiện hiện tại của nước mình thì chưa hiện thực hóa được việc đó.
Còn việc bạn so sánh giữa một bộ phim hàn lâm như "Interstellar" với phim gia đình "Big Hero 6" thật sự rất khập khễnh, các bộ phim hoạt hình hướng đến đối tượng khán giả là thiếu nhi (tất nhiên bao gồm cả phụ huynh của chúng nữa ^^), vì thế, ngôn từ trong sáng, đồ họa lung linh, đẹp mắt, âm nhạc du dương, dễ cảm và nội dung đơn giản, dễ hiểu là điểm mạnh của dòng phim này. Dòng phim hàn lâm thì lại khác, nó đòi hỏi ở người xem một nền tảng nhất định để có thể "thấm" được nội dung phim, nói cách khác, đây là thể loại kén người xem. Vì thế, vị trí của dòng phim này luôn được tôn vinh ở các liên hoan phim danh giá. Bản thân mình lại thích xem hoạt hình hơn, đơn giản vì khi xem, mình thật sự thả lỏng tâm trí và được thư giãn thoải mái sau những ngày học tập và làm việc căng thẳng, được cười nói vui vẻ bên gia đình, người thân và bạn bè, tận hưởng cuộc sống đang có theo cách trọn vẹn nhất có thể.

Machao2907

giữa Interstellar và Big Hero mà chọn Big Hero thì đương nhiên ko phải do dân trí thấp. cơ mà giữa Interstellar, Big Hero và Hello cô Ba mà chọn Hello cô Ba thì chắc chắn là dân trí thấp =))

thoianghen

Active Member

Hổm rày em đang rất buồn vì CGV Cần Thơ ko thèm xếp lịch chiếu Interstellar, hôm nay đọc được bài này của bác BuiAn rất là đồng cảm. Hết mùa halloween rồi mà nó cứ xếp phim kinh dị để chiếu, trong đó có cái phim Tế xác gì đó đã có HD trên mạng rồi.
Nói hơi quá, nhưng em hay đùa với mấy đứa bạn : Nhìn vô cái lịch chiếu phim là đánh giá được tình trạng dân trí ! :))

Shewillbeloved

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

X-men la do Fox sản xuất bạn nhé, nhờ vậy mới khá hơn các vị Avengers nhiều. Mình đã xem rất nhiều phim siêu anh hùng kể từ thời Hulk do Eric Bana đóng lận kìa, đa phần các phim siêu anh hùng của Marvel chỉ đầu tư về hình ảnh là chính, nội dung không hấp dẫn bằng của DC, nếu không muốn nói là khá là nhạt. Gần đây thấy hay nhất chỉ có Gaurdian of Galaxy là đổi mới hơn cả, rất thú vị.
Cả phim truyền hình cũng thế, mình xem cả S.H.I.E.L.D.S lẫn Arrows, và gần đây còn có Flash và Gotham. Nhìn chung DC vẫn kịch tích hấp dẫn hơn Marvel nhiều, đang đặc biệt ghiền Gotham một cách bất ngờ :).

Ý kiến cá nhân của một fan Nolan thôi, chắc nhiều người khoái phim kiểu Micheal Bay hơn (down Tranformers 4 về coi 3 ngày mới xong, toàn ngủ quên không thôi -_-)

thật ra thì coi nhiều cũng không có ý nghĩa gì trong cuộc tranh luận này bạn à :) mình có thể tự tin nói với bạn là những fim bạn liệt kê ra mình đã xem hết rồi.

The Avengers mà bạn chê là dở thì mình chịu.

DC có loạt dark knight của nolan trở thành kinh điển thì những phim còn lại cũng không phải là quá xuất sắc.

SHIELD công nhận với bạn là khá tệ ở ss1 nhưng ss2 khá hơn hẳn đặc biệt là vài tập gần đây.
Flash sau 5 tập mình đã không theo dõi tiếp nữa, plot hole everywhere, không biết là do truyện như vậy hay do đạo diễn. [-(
Gotham đồng ý với bạn là hay bất ngờ :)

không hiểu là do phong trào hay gì mà khá nhiều người có định kiến với michael bay [-X

DavidThien

Hôm bữa mình đi coi phim Interstellar. Coi một mình vì không thể rủ rê được ai coi phim này chung.

Vào rạp thì có 4 5 cặp nam nữ đi coi.
cặp nam nữ gần mình nhất thì bạn nữ gần như ôm bạn trai và......ngủ. và hầu hết các bạn trai vừa coi phim vừa....ngáp. thỉnh thoảng mình thấy mấy bạn nữ bấm điện thoại.

Cũng may là CGV và phim này để âm lượng nhạc đến mức lớn. làm mình vẫn tập trung coi phim được

Thật buồn cho các bạn trẻ. mặc dù bây giờ mình 23 tuổi (cũng trẻ chứ chưa đến già)

Bên trên