[Hướng dẫn] Cài đặt Media Center với XBMC

hongquan2009

Well-Known Member
Ðề: XBMC - Trình quản lý Media No.1 - thảo luận vô đây

Hi,
tôi không rõ XP có được không chứ W7 thì XBMC 10 có addon Aeon MQ2 chạy rất tốt. có điều nó chưa nằm ở plug in chính thức mà còn nằm trong repository, dung lượng 196MB. Tôi làm đã lâu nên sơ ý quên mất link , chỉ nhớ mang máng là nó cho download một file zip mồi khoảng 300KB tên là xbmc.repo.aeonmq.2.zip, rồi sau đó chạy cái này online mới tải về file add-on chính.

e tìm ra cách rồi
+đầu tiên các bác down file này về http://mod-skin.googlecode.com/files/xbmc.repo.aeonmq.2.zip
+mở xbmc.
+Click Add-ons> Install via ZIP.
+chọn file vừa down về để cài đặt.
+ chọn Get Add-ons> Repo Aeon MQ> Skin and select Install.
+đợi XBMC down skin aeonmq về rồi thưởng thức.

-chúc ae thành công..cảm ơn bác tung anh.
-bác chủ kéo lên đầu cho ae dễ tìm nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

hongquan2009

Well-Known Member

nếu bác nào khó khăn trong việc cài đặt skin Aeon thì các bác làm như sau:
+down skin Aeon(cái này e lấy trong XBMC sau khi đã cài get add-ons skin Aeon)
4Share.vn - Trang chủ
+giải nén/copy skin.aeonmq.2 vào thư mục theo đường dẫn sau:
users/tên sd/Appdata/Roaming/ XBMC/Addons.
+vào XBMC để chuyển về skin Aone rồi thưởng thức.
............................................................................................................................................

Mình hỏi tắt XBMC bằng cách nào khi không dùng skin default, không thấy exit để tắt nó đâu, toàn phải dung alt+ctrl+delete, chán quá.

Mình hỏi tắt XBMC bằng cách nào khi không dùng skin default, không thấy exit để tắt nó đâu, toàn phải dung alt+ctrl+delete, chán quá.

Bác vào mục Setting, enable cái mục Shutdown lên thì nó cũng sẽ hiện ra một mục giống như Skin default

Bác vào mục Setting, enable cái mục Shutdown lên thì nó cũng sẽ hiện ra một mục giống như Skin default

Trong skin night vào seting không thấy cái mục Shutdown đâu để enable bác ạ. hay nó năm trong mục con nào nữa? bác chỉ cụ thể giúp em với.

do_long_khach

Well-Known Member

Làm sao để set external Player vậy mấy bác ơi? Ví dụ mình muốn dùng KM Player chẳng hạn. Tìm mãi trong menu ko thấy.

Cho hỏi thêm là fim của mình đã có sẵn fanart và poster rồi, muốn dùng luôn ko để XBMC tự tìm trên mạng nữa thì làm thế nào?

do_long_khach

Well-Known Member

built in player của thằng này mạnh phết, hầu như film nào cũng chơi được ngon lành.
Về vụ external player thì thấy hay dùng wmp-hc, hướng dẫn cũng có nhiều trên net, ví dụ:
Guide: Using MPC HC As Your Video Player In XBMC — MediaSmartServer.net
MPC-HC External Player DXVA playback - XBMC Community Forum

Mình cũng đã tạo file playercorefactory trong thư mục user data theo đúng nội dung hướng dẫn, sửa MPC thành KMPlayer nhưng kiểu gì cũng ko được. Máy dùng Win 7.

Internal Player của nó tốt nhưng ko có tua trượt, cũng ko có chỉnh chọt gì về hiệu ứng hình ảnh.

Mình cũng đã tạo file playercorefactory trong thư mục user data theo đúng nội dung hướng dẫn, sửa MPC thành KMPlayer nhưng kiểu gì cũng ko được. Máy dùng Win 7.

Internal Player của nó tốt nhưng ko có tua trượt, cũng ko có chỉnh chọt gì về hiệu ứng hình ảnh.

Không phải sửa file trong user data mà sửa ở thư mục này: "C:\Program Files\XBMC\system".

Đây là file playercorefactory của tôi dùng toàn external player
Mã:
<playercorefactory>
<players>
<player name="MPC-HC" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
<filename>C:\Program Files\Media Player Classic - Home Cinema\mpc-hc.exe</filename>
<args>/fullscreen /close "{1}"</args>
<hidexbmc>false</hidexbmc>
<hideconsole>false</hideconsole>
<warpcursor>none</warpcursor>
</player>
<player name="PowerDVD" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
<filename>C:\Program Files\CyberLink\PowerDVD10\PowerDVD10.exe</filename>
<warpcursor>center</warpcursor>
</player>
    <player name="TotalMedia Theatre" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
      <filename>C:\Program Files\ArcSoft\TotalMedia Theatre 3\uDigital Theatre.exe</filename>
<hidexbmc>true</hidexbmc>
    </player>
<player name="MountAndPlay" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
<filename>E:\Program Files\MountAndPlay.bat</filename>
<args></args>
<hideconsole>true</hideconsole>
</player>
</players>
<rules action="prepend">
<rule filetypes="ts|mkv|avi|vob" player="MPC-HC" />
<rule filetypes="iso" player="MountAndPlay" />
<rule filetypes="m2ts|bdmv" player="TotalMedia Theatre" />
<rule filetypes="ifo" player="PowerDVD" />
</rules>
</playercorefactory>

Làm sao để set external Player vậy mấy bác ơi? Ví dụ mình muốn dùng KM Player chẳng hạn. Tìm mãi trong menu ko thấy.

Cho hỏi thêm là fim của mình đã có sẵn fanart và poster rồi, muốn dùng luôn ko để XBMC tự tìm trên mạng nữa thì làm thế nào?

Thường XBMC quét thư mục phim tìm thông tin trước. Không có thông tin phù hợp thì nó mới quét trên mạng.

XBMC dùng poster ở dạng file .tbn (tên file trùng với tên phim hoặc chỉ cần là movie.tbn là nó đã nhận ra). Nếu bác đã có đủ cả 2 thứ mà XBMC vẫn không nhận ra thì hoặc là bác đặt tên sai hoặc là bác chưa có file .nfo.

Trong skin night vào seting không thấy cái mục Shutdown đâu để enable bác ạ. hay nó năm trong mục con nào nữa? bác chỉ cụ thể giúp em với.

Làm theo trình tự nhé:

Setting -> Skin -> Home Windows (Options). Nhìn sang phải thấy nội dung: HIDE MAIN MENU ITEMS, bỏ dấu chọn của Shutdown. Thế là bác có thêm thư mục Shutdown giống Skin default. Bác thích thêm thư mục nào nữa thì cũng bỏ dấu chọn ở chỗ này đi.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Không phải sửa file trong user data mà sửa ở thư mục này: "C:\Program Files\XBMC\system".

Đây là file playercorefactory của tôi dùng toàn external player
Mã:
<playercorefactory>
<players>
<player name="MPC-HC" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
<filename>C:\Program Files\Media Player Classic - Home Cinema\mpc-hc.exe</filename>
</player>
<player name="PowerDVD" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
<filename>C:\Program Files\CyberLink\PowerDVD10\PowerDVD10.exe</filename>
</player>
    <player name="TotalMedia Theatre" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
      <filename>C:\Program Files\ArcSoft\TotalMedia Theatre 3\uDigital Theatre.exe</filename>
<hidexbmc>true</hidexbmc>
    </player>
<player name="MountAndPlay" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
<filename>E:\Program Files\MountAndPlay.bat</filename>
<args></args>
<hideconsole>true</hideconsole>
</player>
</players>
<rules action="prepend">
<rule filetypes="ts|mkv|avi|vob" player="MPC-HC" />
<rule filetypes="iso" player="MountAndPlay" />
<rule filetypes="m2ts|bdmv" player="TotalMedia Theatre" />
<rule filetypes="ifo" player="PowerDVD" />
</rules>
</playercorefactory>

Thường XBMC quét thư mục phim tìm thông tin trước. Không có thông tin phù hợp thì nó mới quét trên mạng.

XBMC dùng poster ở dạng file .tbn (tên file trùng với tên phim hoặc chỉ cần là movie.tbn là nó đã nhận ra). Nếu bác đã có đủ cả 2 thứ mà XBMC vẫn không nhận ra thì hoặc là bác đặt tên sai hoặc là bác chưa có file .nfo.

Làm theo trình tự nhé:

Setting -> Skin -> Home Windows (Options). Nhìn sang phải thấy nội dung: HIDE MAIN MENU ITEMS, bỏ dấu chọn của Shutdown. Thế là bác có thêm thư mục Shutdown giống Skin default. Bác thích thêm thư mục nào nữa thì cũng bỏ dấu chọn ở chỗ này đi.

Ơ em thấy link hướng dẫn ở trang 1 bảo tạo file trong user data mà:
Mã:
http://wiki.xbmc.org/index.php?title=HOW-TO_use_an_External_Player_for_media_playback

Em cũng đã sửa file trong thư mục system như bác nói. Kết quả là bây giờ ấn play nó cứ trơ ra, cả internal lẫn external player chả thằng nào chạy. Điên thế. Đây là đoạn code của em, chả hiểu nó sai cái gì:

Mã:
<playercorefactory>
<players>
<player name="The KMPlayer" type="ExternalPlayer" audio="false" video="true">
<filename>C:\Program Files\The KMPlayer\KMPlayer.exe</filename>
</player>
</players>
<rules action="prepend">
<rule filetypes="mkv" | "avi" player="The KMPlayer"/>
</rules>
</playercorefactory>

Oh My God, it's finally done. Thừa 1 dấu cách. Cuối cùng cũng xong.

Chỉnh sửa lần cuối:

mon9874123

cho mình hỏi phim bị XBMC update sai thông tin thì sửa thế nào =.=, mình có cái phim twilight new moon mà XBMC search ra cái info của 1 phim xưa ơi là xưa, giờ làm sao để thay đổi, mình scan thì nó cứ ra mãi phim đó thôi
cho mình hỏi thêm là mục thời tiết mình muốn đổi location và đổi từ độ F sang độ C thì làm thế nào vậy?
thanks nhiều

cho mình hỏi phim bị XBMC update sai thông tin thì sửa thế nào =.=, mình có cái phim twilight new moon mà XBMC search ra cái info của 1 phim xưa ơi là xưa, giờ làm sao để thay đổi, mình scan thì nó cứ ra mãi phim đó thôi
thanks nhiều

- Dùng phần mềm Ember Media Manager để tạo file .nfo cho phim rồi update lại vào Library. Còn nếu trực tiếp trong XBMC thì ấn chuột phải vào phim rồi chọn update Manual rồi tự gõ tên phim (lâu không làm kiểu này nên không nhớ chính xác.

cho mình hỏi thêm là mục thời tiết mình muốn đổi location và đổi từ độ F sang độ C thì làm thế nào vậy?
thanks nhiều
- Vào Setting -> Apperance -> International để đổi Location và nó sẽ tự động đổi từ độ F sang độ C tuỳ theo Location mình chọn.

mon9874123

cái này xài hay nhưng mà những skin nó hổ trợ chủ yếu cho remote, mình xài chuột nên điều khiển khó cực kì, trừ cái skin default là dễ xài, mà skin default thì view type ko đẹp, mình lại muốn có view type đẹp, thiệt là nan giải =.=

Chỉnh sửa lần cuối:

hongquan2009

Well-Known Member

cái này xài hay nhưng mà những skin nó hổ trợ chủ yếu cho remote, mình xài chuột nên điều khiển khó cực kì, trừ cái skin default là dễ xài, mà skin default thì view type ko đẹp, mình lại muốn có view type đẹp, thiệt là nan giải =.=

bác dùng bàn phím chứ dùng chuột chi.mà bác sắm cái IR2EG batto có gân 300k dùng được hết các chức năng của XBMC luôn(e đang với điều khiển sony nên nó rất nhạy)

mon9874123

cho mình hỏi cái mục programs của nó để làm gỉ nhỉ, phải dùng để chạy những file exe ko, sao add folder mà nó ko hiểu :-/

do_long_khach

Well-Known Member

Chán quá, sao chơi bằng external player hình lại giật nhỉ, đôi khi hình ko khớp tiếng nữa. Trong khi ko bật XBMC, chạy thẳng tử cái chương trình đó (như KMP, SPlayer) thì vẫn mượt. Máy của em chip core i3, ram ddr3 3gb thì cũng ko phải cấu hình thấp chứ??

Thôi đành xài Internal Player của XBMC vậy, ko có tua trượt nhưng hình ảnh quả là xuất sắc.

Mà các bác cho hỏi luôn là dùng cái add on subtitle như nào vậy? Em cài đặt, confige đủ cả, chọn đủ các trang web về subtitle mà phim ko sub vẫn hoàn ko sub.

cho mình hỏi cái mục programs của nó để làm gỉ nhỉ, phải dùng để chạy những file exe ko, sao add folder mà nó ko hiểu :-/
Mục này dùng để quản lí những chương trình add riêng cho XBMC (ví dụ JDownloader...). Rất thuận tiện nếu mình không muốn thoát hay thu nhỏ XBMC để truy cập vào các chương trình đó.

Chán quá, sao chơi bằng external player hình lại giật nhỉ, đôi khi hình ko khớp tiếng nữa. Trong khi ko bật XBMC, chạy thẳng tử cái chương trình đó (như KMP, SPlayer) thì vẫn mượt. Máy của em chip core i3, ram ddr3 3gb thì cũng ko phải cấu hình thấp chứ??

Thôi đành xài Internal Player của XBMC vậy, ko có tua trượt nhưng hình ảnh quả là xuất sắc.

Mà các bác cho hỏi luôn là dùng cái add on subtitle như nào vậy? Em cài đặt, confige đủ cả, chọn đủ các trang web về subtitle mà phim ko sub vẫn hoàn ko sub.

Tôi nghĩ của bác có vấn đề xung đột nên mới bị như thế. Tốt nhất là cài lại từ đầu thì chắc chắn sẽ khắc phục được.

Nếu chỉ dùng để chơi file .mkv thì phần mềm internal là đủ xuất sắc, tuy nhiên phần mềm này chơi Bluray lại khá tệ khi so với TMT hoặc PowerDVD.

Chơi phim là phải mất công tự đi tìm Subtitle nếu phim không có sẵn rồi để vào thư mục với phim. Chứ tôi không tin lắm vào add-on của XBMC.

Sao bác không thử MPC-HC? Tôi thấy nhiều người băn khoăn giữa cái này với các phần mềm khác (đặc biệt là KMP) nhưng tôi thấy MPC-HC bản 32bit là xuất sắc nhất cho nhu cầu của mình so với các phần mềm play khác (dễ cài đặt, tuỳ biến sâu và đặc biệt phụ đề hiển thị dễ dàng xuồng phần viền đen dưới phim).

Giờ trang web của thằng Ember Media Manager bị dừng rồi, em down file exe của nó để install thì nó báo ko kết nối để install được.
Làm thế nào để cài thằng này nhỉ?

congagacon

Cái này có tua đấy chứ bác tại bác không biết dùng đấy. bác nhấp liên tục vô phím mũi tên nó hiện lên tốc độ tua x2 x4 x16...
cố mày mò

em dùng khiển batto . dùng rất hay, chỉ confix mỗi cái nut khởi động thế là đang màn hình win nhấp điều khiển vô luôn trình xbmc sau đó cứ ngồi mà khiển không phím không chuột gì cả, giá cũng ổn một bộ có 250k nhược điểm khiển hơi bé và đầu nhận hơi to

Nói túm lại có khiển ngon lành, giao diện quá đẹp, đáng điểm 10.

em hiểu ý bác kia tua ở đây kiểu dạng dùng chuột, chọn đến điểm bất kỳ ấy, chứ ko phải tua tuyến tính x2, x4 gì.

Bên trên