HTPC TỔNG QUAN (thảo luận)

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: HTPC TỔNG QUAN (thảo luận)

Tôi thấy thất vọng khi thông tin tôi đưa được hiểu theo ý khác. Có lẽ tôi cần suy nghĩ về cách trình bày của mình.

Cảm ơn bác và các bác.

Thế thì bác nên nhờ mod đóng lại nhanh đi, nói thật bác đừng giận là em cũng chả hiểu bác viết cái gì từ đầu thớt đến giờ mặc dù cũng thích htpc

Mộc Li

Thế thì bác nên nhờ mod đóng lại nhanh đi, nói thật bác đừng giận là em cũng chả hiểu bác viết cái gì từ đầu thớt đến giờ mặc dù cũng thích htpc

Vì bác không hiểu nên em đóng thớt :-bd

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Vẫn chưa giải quyết vấn đề HTPC là như thế nào ....mấy bác tiếp tục chứ....????

Cái này bác nói nhầm vấn đề. Em không dùng JRiver chơi 3D

1. Nếu chờ đợi những bài viết em đã có lời kết.

2. Có nhiều diễn đàn phân tích rất chuyên sâu, ví dụ: ASUS Xonar Essence STX II
Họ phân tích tỉ mỉ và có thể DIY lại. Chúng ta la diễn đàn lớn nhưng tìm tư liện chuyên sâu vẫn mò mẫm sang diễn đàn "khoai tây", theo bác điều đó là tốt ?
Định hướng HDVN có chuyên sâu hay đại chúng bằng giới thiệu sản phẩm cụ thể em không bàn.

3. Về PSU phần bác trích dẫn không phải là bài viết, nó là phần tranh luận. Sử dụng nó là tư liệu hay tham gia tranh luận là tùy mỗi người. Nhưng tranh luận sâu về lĩnh vực phải chăng không nên ?
Về giới thiệu PSU em viết khá đơn giản, và cũng không có gì đặc biệt để gợi mở những câu hỏi.
4. Được 2 trong 1 thì hay quá, em sẽ hỏi thêm. Đề tài đưa ra để bản, hỏi và trao đổi http://www.hdvietnam.com/diendan/4-software-ky-thuat-phan-mem/855001-giai-dap-thao-luan-chia-se.html của bác vietdungnb

5. Chính xác thớt này cần những câu hỏi như thế. Tại sao bác không hỏi #-o
Máy của tôi với cấu hình này cần nguồn bao nhiêu ?
Bảo phần tính công suất không đúng thì tính như thế nào?
80plus không tốt, cái nào tốt ?

Nếu viết một bài mà chia nhỏ như thế thì quá dài, và em không đủ tự tin kiến thức, điều kiện có thể viết hết. Chuyển sang thớt thảo luận, đặt vấn đề chung chung, ai có khó khăn hay thắc mắc phần nào, biết trả lời phần đó, không biết các bác khác sẽ trả lời.

Xin nhắc lại bài giới thiệu đưa ra để hỏi, để thắc mắc.

Tôi không thích lôi lọc từng cái để giáng trả lại (mặc dù có nhiều điểm tôi không đồng ý), bởi đó không phải là phong cách và càng không phải là mục đích của tôi khi lên tham gia diễn đàn này. Chỉ là hy vọng bạn hiểu được những ý tôi muốn nói mà thôi.
Thanks.

Thành thực mà nói, đóng topic này không phải là một ý kiến hay. Chính bởi mỗi người mỗi ý cho nên tôi mới nêu ý kiến của mình lên để ae thống nhất cách làm việc (thảo luận) sao cho phù hợp nhất. Bạn muốn thảo luận cao siêu cho một người mà bạn nhắm đến để người đó hiểu thì tốt thôi. Nhưng nếu càng có nhiều người đọc vào (vì là diễn đàn mở) hiểu và tăng trưởng kiến thức của họ có phải là càng tốt hơn không?
Bản thân tôi cũng có một số câu hỏi về HTPC mà chưa có dịp hỏi. Tôi sẽ lần lượt post lên từng cái hy vọng nhận được sự chia xẻ giải đáp của mọi người. Vâng, giúp giùm mình một cái, nói càng cụ thể và cho luôn hẳn ví dụ càng tốt.

Câu hỏi của tôi là: Đồng ý là đều phát hình ra được (Full HD, bluray, bluray 3D), nhưng CHẤT LƯỢNG hình ảnh có khác nhau không khi dùng các loại chip khác nhau ở on-board (qua CPU Intell, AMD) và card VGA rời (AMD, NVIDIA)?

Thanks.

See

Member
Em thì đơn giản lap với desk đều thấy ổn , cơ mà nếu chiến game hay xem phim thì dùng desk thích hơn

sircuong1303

Well-Known Member

Câu hỏi của tôi là: Đồng ý là đều phát hình ra được (Full HD, bluray, bluray 3D), nhưng CHẤT LƯỢNG hình ảnh có khác nhau không khi dùng các loại chip khác nhau ở on-board (qua CPU Intell, AMD) và card VGA rời (AMD, NVIDIA)?

Em đã dc test hết cả on-board (qua CPU Intell, AMD) và card VGA rời (AMD, NVIDIA) với cùng 1 TV LCD 50" FULL HD của Samsung thì thấy rằng ngoại trừ vấn đề tông màu có khác nhau đôi chút, còn về độ sắc nét, độ mượt mà đối với các hình ảnh chuyển động nhanh thì chả khác gì nhau. Đây là cảm nhận của cá nhân e, có thể đúng có thể ko đúng vì mắt của mỗi người cảm thụ về hình ảnh khác nhau.

Các bác đừng trách bác Mộc Li vì vụ giải thích hơi chuyên sâu về mấy vấn đề phần cứng mà cái này là do em hỏi nên bác ấy mới trả lời, tại tính em cái gì mà chưa thể hiểu rõ ràng thì muốn hỏi đến khi thỏa mãn thì thôi nên nó mới thế. Mọi người lại tập trung trao đổi vào những vấn đề chính với tiêu chí là làm rõ những điều thắc mắc để đông đảo mọi người có thể hiểu là được. Thời gian tới em phải bắt tay triển khai một vài dự án nên có lẽ không có thời gian để vào trao đổi nên em sẽ trao đổi nốt một vài vấn đề với bác Mộc Li và mọi người.

Như hốm trước bác Mộc Li có trao đổi lại là: SOUND CARD không có nguồn rời nhưng 2 sound tôi nêu ở trang 1, HT omega và asus xonar STX đều có đầu cấp nguồn riêng. Người dùng có thể cấp nguồn điện sạch từ đấy. Đúng là nhưng soundcard vẫn có thể có nguồn rời nhưng cái này không phải là phổ biến, hơn nữa nhà sản xuất cũng chỉ đưa ra cho người dùng như một sự lựa chọn nhưng thực tế nó mang lại chất lượng hay hiệu quả đến đâu thì chưa ai khẳng định được. Em nghĩ việc Dac vẫn có lợi thế hơn ở đây chính là nhà sản xuất là người trực tiếp thiết kế và không chế được phần nguồn này cũng như các giao thức truyền dữ liệu đảm bảo tính hiệu quả mà âm thanh có được từ Dac. Em chưa nghe thử cả hai card mà bác nói trên một hệ thống audio tham chiêu nào nên không thể biết được liệu những thông số kỹ thuật mà nhà sản xuất đưa ra có thật sự ấn tượng như những gì giới thiệu không. Về chất lượng âm thanh không hẩn các tham số kỹ thuật đưa ra tốt mà nó đã nghe hay được, em chưa sử dụng nhiều dac khác nhau nhưng được đi nghe thực tế thì cũng khá nhiều con rồi nên ít nhất khi nghe được con nào có âm thanh chi tiết hơn thì có thể phân biệt được còn hay hơn hay không thì lại phụ thuộc vào tâm trạng, vào bài hát được nghe vào cảm nhận của bản thân vì nhiều lần em thích những con có độ chi tiết và thông số kỹ thuật kém hơn những con khác.

Chỉnh sửa lần cuối:

Em đã dc test hết cả on-board (qua CPU Intell, AMD) và card VGA rời (AMD, NVIDIA) với cùng 1 TV LCD 50" FULL HD của Samsung thì thấy rằng ngoại trừ vấn đề tông màu có khác nhau đôi chút, còn về độ sắc nét, độ mượt mà đối với các hình ảnh chuyển động nhanh thì chả khác gì nhau. Đây là cảm nhận của cá nhân e, có thể đúng có thể ko đúng vì mắt của mỗi người cảm thụ về hình ảnh khác nhau.

Ý kiến của bạn đúng giống như những gì tôi đã test từ trước tới nay. Đặc biệt là chip Intel Haswell sau này cho chất lượng hình ảnh Bluray rất tốt (nghe nói AMD chip đời A6 và A8 cũng tốt có khi hơn). Nhưng tại sao tôi phải đi hỏi là bởi vì nó chỉ mang cảm tính cá nhân, mình ko có dụng cụ chuyên môn để đo đạc theo kiểu 1+1=2, nên buộc phải tham khảo thêm ý kiến của nhiều người. Vì là bạn Mộc Li nói coi vậy mà chất lượng hình khác nhau, nên tôi mới bị bối rối. Vậy ai biết thêm xin chỉ giáo giúp.

sircuong1303

Well-Known Member

Ý kiến của bạn đúng giống như những gì tôi đã test từ trước tới nay. Đặc biệt là chip Intel Haswell sau này cho chất lượng hình ảnh Bluray rất tốt (nghe nói AMD chip đời A6 và A8 cũng tốt có khi hơn). Nhưng tại sao tôi phải đi hỏi là bởi vì nó chỉ mang cảm tính cá nhân, mình ko có dụng cụ chuyên môn để đo đạc theo kiểu 1+1=2, nên buộc phải tham khảo thêm ý kiến của nhiều người. Vì là bạn Mộc Li nói coi vậy mà chất lượng hình khác nhau, nên tôi mới bị bối rối. Vậy ai biết thêm xin chỉ giáo giúp.

Với intel thì chất lượng hình ảnh khi xem bluray dc cải thiện khá tốt kể từ HD4000 trong các cpu core i đời ivy. Với riêng AMD thì ko cần bàn cãi nữa, vì dù các bác có dùng cpu FM2 A4000 seri đi nữa thì nhân đồ họa tích hợp cũng vẫn là HD7000 seri rùi ạ, mà đã là HD7000 thì xem film gì cũng ngon kể cả đến 4K :).

kemdau

Member

Mình thì thử xem qua onboard của Intel i3 đời đầu, I5 haswell, I5 Ivy, VGA NVIDIA G100, VGA Ati 6570 trên SS full thì khi bật DXVA của em ATI 6570 lên hình ảnh xấu hơn mấy em kia nhiều (cùng một source bluray remux).
Em I3 đời đầu nếu xuất DTS-HD thì hơn yếu, thỉnh thoảng có giật một chút.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình thì thử xem qua onboard của Intel i3 đời đầu, I5 haswell, I5 Ivy, VGA NVIDIA G100, VGA Ati 6570 trên SS full thì khi bật DXVA của em ATI 6570 lên hình ảnh xấu hơn mấy em kia nhiều (cùng một source bluray remux).
Em I3 đời đầu nếu xuất DTS-HD thì hơn yếu, thỉnh thoảng có giật một chút.

bác cập nhật driver mới nhất cho e HD6570 thì chất lượng hình ảnh nó khác nhiều đó ạ, vga của thằng AMD nó vậy đó bác, hơi đỏng đảnh tý nhưng gặp đúng cạ là ngon lành ngay ý mà :)

thanhyk

Well-Known Member

Đề tài thảo luận thật hấp dẫn và phong phú. Tuy vậy với người ít rành rẽ IT như em thì thấy khá hoang mang. Em đọc khoảng 85% nội dung thớt nhưng cũng xin đưa ra nhận định sau:
- HTPC xây dựng với mong muốn xem phim hd, chơi game và nghe nhạc, ngoài ra làm các việc như pc vẫn làm. Nhưng chơi hd thì chất lượng tốt, game thì khá còn nghe nhạc trung bình khá (với điều kiện có soundcard hoặc DAC). Xét như trên thì đa phần chỉ nên đầu tư trong tầm < 12 triệu chưa có hdd.
- Nas: một phương pháp lưu trữ và chia xẻ phim khá hữu hiệu. Nhưng dùng nó để play dữ liệu thì không ổn. Nhưng xét về giá, tiêu thụ điện năng và bền thì rất hữu hiệu.
- HDP/ Android box: Đây đích thực là cái đơn giản và phù hợp nhất, đặc biệt khi kết hợp với Nas thì việc giải trí trong các phòng không có vấn đề.
Em xin lỗi trong thớt về HTPC mà lại nói thiết bị khác, nhưng hiện em gần như xem phim bằng HDP/ Android box mà 'bỏ quên' HTPC (case đẹp, cấu hình i5 thế hệ 2, vga hd6570, không soundcard do main mini).
Hiện em dùng 2 nas 2nd buffalo 8VHL (tổng cộng chứa 16 hdd) giá tầm 12 triệu có win server bản quyền. Em mới phát hiện các tivi Samsung đời mới có cổng LAN đều nhận nas cùng mạng qua phần mềm AllShare (tính năng chia xẻ dữ liệu các thiết bị như tivi, đt, mtb, pc cùng mạng của Samsung). Nas em add các thư mục cần chia xẻ trong phần mềm AllShare (add 7 hdd cho mỗi nas), tất cả các tivi kết nối cùng mạng (dây mạng thôi) xa vài chục mét đều nhận đủ 2 nas với 14 hdd đã add, dùng remote tivi chọn nguồn, chọn thư mục hoặc file và play nó xem. Đây là trường hợp không dùng hdp/android box và may mắn các định dạng thông thường như Vob, mkv, m2ts, flac và srt tivi samsung xem rất tốt và mượt (play file phim vài chục gb)... Em nghĩ AllShare có thể ứng dụng trong các khách sạn nhiều phòng khá phù hợp chi phí vì chỉ cần tivi Samsung và Nas chứa phim/nhạc (đi dây mạng, không dùng dây hdmi, không dùng hdp...)
Cá nhân em nếu chỉ xem phim nhất là chỉ 1 tivi thì cứ hdp/android box + hdd (hoặc nas).
Nhưng nếu chơi game và nghe nhạc lossless thì sao... Chơi HTPC mới all in one, nhưng bị vướng game và nhạc chỉ đạt được trung bình khá thôi. Rút cuộc em dùng thiết bị chơi game và nghe nhạc riêng, nó vẫn dùng dữ liệu từ nas (nói chơi thôi chứ em không chơi game, chỉ có ipad chơi cho vui thôi)

Mỗi người khi build cho mình 1 cái HTPC hoặc ngay cả ko thích dùng HTPC đều có những lý do riêng mà mình luôn cho là đúng. Tôi thích đọc những ý kiến như vậy, thậm chí là ý kiến trái chiều để bản thân có thể rút ra được những bài học, kinh nghiệm quý mà mình ko biết hoặc chưa từng nghĩ đến.

Bên trên