HTPC Silent gần hoàn thiện nhờ các bác góp ý

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: HTPC Silent gần hoàn thiện nhờ các bác góp ý

Hoàn thiện rùi thì báo cáo tổng chi phí và làm vài kiểu ảnh show hàng để mọi ng tham khảo đi bác :).

ttlinhha

Well-Known Member

Về cơ bản thì hình ảnh e đã up trên trang đầu rồi, em sẽ chỉnh sửa lại cho đẹp hơn trong tuần này. Có khi lại đc vote đăng trang chủ cũng nên :))

Hôm nay em ngủ ngon đc rồi :D còn cái nguồn nó vẫn ko đạt hiệu suất 85% như ban đầu bác ơi, mà chỉ đc tầm 75-79% thôi

Chúc mừng bác vì cuối cùng thì bác cũng đã phát hiện ra nguyên nhân để có thể yên tâm mà sử dụng hệ thống HTPC Silent.

sircuong1303

Well-Known Member

Đầu cắm IDE/ SATA của 2 nguồn nó giống nhau thế này thì ko nhầm mới lạ đấy ạ, âu cũng là kinh nghiệm chung cho anh e khi dùng nguồn modul phải chú ý hơn.

attachment.php

attachment.php

VThanhgtvt

Well-Known Member

εὕρηκα! εὕρηκα!

Tối nay em đã đo đạc theo bác soibienmotmat25 hướng dẫn và đã tìm thấy một nguyên nhân rất đơn giản là ... cắm nhầm dây IDE/SATA. Có việc trên là do lúc trước em dùng nguồn cặp nách từ Japan về nó dùng chuẩn khác với em Silent mới (đc phân phối chính hãng tại VN), đầu dây mass nó ở vị trí khác nhau, ngoài ra một loại có điện trở 1,7Ohm còn 1 thằng là 1Ohm => chúng nó không chơi với nhau là đúng rồi :)).

May mà dây nguồn của chíp, main, VGA nó liền với nguồn cặp nách kia không thì em cũng dùng chung với chú silent thì ... ~X(

Một lần nữa em cám ơn các bác đã tham gia góp ý giúp em để hoàn thiện quả htpc silent này :-bd:-bd

Chúc mừng. Mấy em hdd kia ngon rùi chứ anh?

ttlinhha

Well-Known Member

Đầu cắm IDE/ SATA của 2 nguồn nó giống nhau thế này thì ko nhầm mới lạ đấy ạ, âu cũng là kinh nghiệm chung cho anh e khi dùng nguồn modul phải chú ý hơn.

Thì cũng chính vì giống hệt nên e tưởng nó cùng 1 chuẩn, nhưng thực ra chắc do hàng của mỗi thị trường nó làm 1 chuẩn khác nhau thôi chứ hàng cùng thị trường VN chắc e nghĩ giống nhau

lequynhan

Well-Known Member

Em bỏ một phiếu cho bác ttlinhha về độ đam mê! =D>
Cái gì cũng phải bằng ra sản phẩm đẹp thì thôi. Đấy mới là người hiểu công nghệ :))

Tem của nó vẫn ghi là NAS, nếu nhiều dữ liệu quan trọng thì bác làm con 3Tb cho máu

em tưởng bác bảo 4Tb :D :D

àh mà bác cho em hỏi,
nếu như xây dựng 1 bộ để nghe nhìn, từ HTPC --> DAC --> AMP --> Loa/ headphone thì liệu có cần "biến áp xuyến" hay UPS không
em đang ngâm cứu để build 1 bộ, thấy nhiều người bảo nguồn điện vào cũng quan trọng, mà em đọc cái này như vịt nghe sấm, chẳng hiểu gì :(

ttlinhha

Well-Known Member

em tưởng bác bảo 4Tb :D :D

àh mà bác cho em hỏi,
nếu như xây dựng 1 bộ để nghe nhìn, từ HTPC --> DAC --> AMP --> Loa/ headphone thì liệu có cần "biến áp xuyến" hay UPS không
em đang ngâm cứu để build 1 bộ, thấy nhiều người bảo nguồn điện vào cũng quan trọng, mà em đọc cái này như vịt nghe sấm, chẳng hiểu gì :(

Về biến áp xuyến thì chưa cần thiết đâu, bác có điều kiện thì làm cái UPS online là tốt rồi (offline thì ko có tác dụng mấy đâu). Điều quan trọng nữa là cái nguồn cần phải loại có chất lượng tốt, như của em nó có Active PFC 100v-240v vì vậy nguồn điện ra hoạt động cho hệ thống luôn đc ổn định và hạn chế phần nào đc nhiễu điện

Về biến áp xuyến thì chưa cần thiết đâu, bác có điều kiện thì làm cái UPS online là tốt rồi (offline thì ko có tác dụng mấy đâu). Điều quan trọng nữa là cái nguồn cần phải loại có chất lượng tốt, như của em nó có Active PFC 100v-240v vì vậy nguồn điện ra hoạt động cho hệ thống luôn đc ổn định và hạn chế phần nào đc nhiễu điện
Thanks bác, UPS online tính ra cũng tầm hơn chục củ cho 1kvA, hì. Tính ra đầu cơ quả này cũng ác liệt phết :p

Ngoài ra ý bác là Nguồn loại chất lượng tốt, nguồn ở đây là nguồn máy tính hay là cái lioa ngoài cắm vào hay là như thế nào, nếu bác có link thiết bị được thì ngon, hì?

Bác có thể giới thiệu cho em bộ dàn HTPC bác setup như thế nào, tổng thể gồm những gì để em có thể học tập được không :) :) :)

ttlinhha

Well-Known Member

Thanks bác, UPS online tính ra cũng tầm hơn chục củ cho 1kvA, hì. Tính ra đầu cơ quả này cũng ác liệt phết :p

Ngoài ra ý bác là Nguồn loại chất lượng tốt, nguồn ở đây là nguồn máy tính hay là cái lioa ngoài cắm vào hay là như thế nào, nếu bác có link thiết bị được thì ngon, hì?

Bác có thể giới thiệu cho em bộ dàn HTPC bác setup như thế nào, tổng thể gồm những gì để em có thể học tập được không :) :) :)

Trong tuần em bận quá nên chưa có thời gian edit lại bài viết để các bác đi sau tham khảo, hy vọng cuối tuần rảnh đc.

Nguồn em nói ở đây là nguồn dùng trong máy tính ấy, bác tham khảo 1 trong 2 cái của em đang dùng ở trang 1. Với những nguồn như vậy nó không cần phải qua ổn áp nữa. Thêm nữa là ngân sách của bác dự chi như thế nào? Bao nhiêu cho htpc? Bao nhiêu cho dàn âm thanh? Lên kinh phí trc để có thể xác định cái gì cần ngay và cái gì mua sau, như em hiện nay cũng đã dùng UPS Online đâu mà thấy vẫn ổn nên bác có thể đầu tư sau khi cần thiết

Nguồn bác có thể tham khảo ở đây http://www.hanoicomputer.vn/linh-kien-pc/nguon-may-tinh-c36.html và nhớ chọn loại có chứng nhận 80Plus gold hoặc plantinum càng tốt, Active PFC nữa

gahdvn

cái máy này thì làm đủ trò đc rồi, chứ htpc thì làm NUC của intel cho nó lành.

ttlinhha

Well-Known Member

thanhyk

Well-Known Member

Hình như ups online và offline chỉ khác nhau là ổn định dòng điện, nếu đã có nguồn ổn áp rồi thì dùng offline cho rẻ được không nhỉ...

ttlinhha

Well-Known Member

Hình như ups online và offline chỉ khác nhau là ổn định dòng điện, nếu đã có nguồn ổn áp rồi thì dùng offline cho rẻ được không nhỉ...

Đúng là chỉ khác nhau là online nó luôn dùng dòng điện từ acquy bên trong còn loại offline chỉ dùng khi mất điện thôi. Tuy nhiên theo như bác soibienmotmat25 nói với em ở các post trc là nếu ổn áp dùng chổi than thì không nên dùng vì khi điện áp tăng nó sẽ ko quét kịp, như vậy thì lúc này UPS online mới chứng tỏ sức mạnh so với phương án dùng ổn áp + UPS offline.

Nếu dùng 1 PSU có mạnh bảo vệ thì việc dùng ổn áp không có ý nghĩa lắm, dùng UPS online chủ yếu là do nó cung cấp đc dòng điện sạch thôi

Bên trên