home theater có dùng cổng HDMI để làm audio in đc ko

Zray

Member
Các bro cho hỏi ngu 1 câu, home theater all in one và reciever có dùng cổng HDMI để nhận tín hiệu audio đc ko (vì e dùng laptop chỉ có HDMI và vga), nếu đc thì có lên đc 5.1 như optical và coaxial ko zậy . E mới định mua trước tết, nên vẫn chưa hiểu biết lắm ^:)^

DTH

Ðề: home theater có dùng cổng HDMI để làm audio in đc ko

Laptop cho phép audio out qua HDMI thì xong bước thứ nhất. Dàn home theater có HDMI in và chấp nhận audio in là xong bước thứ 2

tieuthieugia

Well-Known Member

Các bro cho hỏi ngu 1 câu, home theater all in one và reciever có dùng cổng HDMI để nhận tín hiệu audio đc ko (vì e dùng laptop chỉ có HDMI và vga), nếu đc thì có lên đc 5.1 như optical và coaxial ko zậy . E mới định mua trước tết, nên vẫn chưa hiểu biết lắm ^:)^

HDMI 1.1 hay 1.2 hay 1.3, 1.3a....

Theo em nghe người ta xúi thì tín hiệu audio tích hợp trong HDMI chỉ có tho ver 1.3, 1.3a... trở lên. Còn ver thấp hơn thì thua, chỉ có hình thôi.
có 1 ông tai to đang khóc với cái HDMI 1.2 kìa...vì k có audio tích hợp

Zray

Member

hiện giờ nhà đang dùng LCD sony40 +dell xps M1530 + speaker M5021, cắm qua cổng HDMI với tivi thì lên đc cả tiếng (chưa tìm lại manual nhưng chắc là 1.3). Nhưng nếu âm thanh ra bằng HDMI thì có chất lượng bằng optical ko vậy

superman

hiện giờ nhà đang dùng LCD sony40 +dell xps M1530 + speaker M5021, cắm qua cổng HDMI với tivi thì lên đc cả tiếng (chưa tìm lại manual nhưng chắc là 1.3). Nhưng nếu âm thanh ra bằng HDMI thì có chất lượng bằng optical ko vậy

hơn nữa là khác,vì nóa support tới 7.1 lận nhưng mà nghe loa tivi hơi phí^:)^
hdmi pải mua dây tốt tí đừng chơi hàng tầu

tieuthieugia

Well-Known Member

nếu đúng như vậy là tin vui cho bác đóa
Chất lượng âm thanh qua HDMi hơn Optical nhưng còn tùy vào đẳng cấp dây nữa.
Bác nên kiếm thêm cái AVR hỗ trợ nó nhé

Zray

Member

thx các bro :D, để thử cắm hình qua cổng vga mà ok như bài bác Chip thì chắc đỡ phải mua sound

thangtb

Member

em cắm thử HDMI từ cái DV6511 của em vào cái Samsung thì lại thấy có tiếng, tuy nhiên hình ảnh lại ko fullscreen, nó cứ bị dư ra kiểu gì (mặc dù màu rất đẹp)

kothequen

em cắm thử HDMI từ cái DV6511 của em vào cái Samsung thì lại thấy có tiếng, tuy nhiên hình ảnh lại ko fullscreen, nó cứ bị dư ra kiểu gì (mặc dù màu rất đẹp)
Có thể do VGA xuất ra là fullHD 1080p mà màn của bạn không hỗ trợ nên bị như vậy, bạn thử giảm xuống 1080i hoặc 720p xem sao

nvmy

Well-Known Member

Theo em nghe người ta xúi thì tín hiệu audio tích hợp trong HDMI chỉ có tho ver 1.3, 1.3a... trở lên. Còn ver thấp hơn thì thua, chỉ có hình thôi.

Ông nào xúi anh như thế hở anh thiếu gia?
Đã là HDMI thì phải tích hợp A/V trong 1 chứ.
Còn cái vụ gắn HDMI không nghe được tiếng chắc do phần cứng, phần mềm thiết lập chưa chuẩn chẳng hạn chứ sao lại đổ tại chấm 1 với chấm 2 hay chấm 3 nhỉ?

What is HDMI?
HDMI (High-Definition Multimedia Interface) is the first and only industry-supported, uncompressed, all-digital audio/video interface. By delivering crystal-clear, all-digital audio and video via a single cable...

What is the difference between DVI and HDMI?
HDMI is DVI with the addition of:

Audio (up to 8-channels uncompressed)
Smaller Connector
Support for YUV Color Space
CEC (Consumer Electronics Control)
CEA-861B InfoFrames

vkc

Well-Known Member

tất cả các đời HDMI từ 1.0, 1.1, 1.2, 1.2a, 1.3, 1.3a,b,c đều truyền audio và video được hết

HDMI 1.1:nhận tín hiệu PCM tối đa 8 kênh (7.1), bitstream DolbyDigital, DTS
HDMI 1.2 thêm khả năng nhận tín hiệu bitstream của SACD
HDMI 1.3 thêm khả năng nhận tín hiệu các dạng mới như Dolby true HD,DTS-HD MA.. Phần video thì thêm DeepColor

DTH

Ông nào xúi anh như thế hở anh thiếu gia?
Đã là HDMI thì phải tích hợp A/V trong 1 chứ.
Còn cái vụ gắn HDMI không nghe được tiếng chắc do phần cứng, phần mềm thiết lập chưa chuẩn chẳng hạn chứ sao lại đổ tại chấm 1 với chấm 2 hay chấm 3 nhỉ?
Lạ nhỉ, cái Plasma nhà mình chỉ có một cổng HDMI có hỗ trợ audio, cổng kia nó yêu cầu cắm đường audio riêng (user guide nói thé)

nvmy

Well-Known Member

Lạ nhỉ, cái Plasma nhà mình chỉ có một cổng HDMI có hỗ trợ audio, cổng kia nó yêu cầu cắm đường audio riêng (user guide nói thé)

Thế là bác vẫn không tin?:-o
Em chả biết TV của bác thế nào, em cũng không biết tại sao nó có thêm cái audio bên cạnh.
nhưng TV nhà em cũng có 2 HDMI, cũng có thêm 1 cái cổng audio bên cạnh cái HDMI 2 nhưng em không dùng bao giờ nên không quan tâm, vì thực tế là em chỉ cần cắm vào HDMI là có âm thanh, thế là đủ rồi phải không ạ?
Tối em về thử đọc user's guide của TV nhà em xem cái audio đó là dùng thế nào.

nvmy

Well-Known Member

Em đã xem lại. Cái HDMI port có thêm cổng L/R audio cùng 1 lỗ là để hỗ trợ tín hiệu dạng Digital (ví dụ đầu DVD có DVI out), dùng cable hay adapter DVI-HDMI. Trong trường hợp đó, nếu muốn có audio vào LCD TV thì phải cắm audio in vào cái lỗ đó (audio in bên cạnh HDMI port).
Nhưng theo em là thừa. Vì thường người ta cho audio ra loa vi tính hoặc vào receiver chứ ai muốn nghe bằng loa của TV đâu.

Nói tóm lại, 2 cái cổng HDMI đó chức năng như nhau thôi ạ!

Bên trên