Home Entertainment phong cách lẩu thập cẩm

Ðề: Home Entertainment phong cách lẩu thập cẩm

Hic. Em mà là bác thì vác chăn, gối vào ngủ luôn trong phòng ngắm dàn cho sướng mắt chứ chưa nói là nghe cho sướng tai ạ
Em có để sẵn 1 cái nệm gấp bé bé ở cuối phòng, thích thì trải ra nằm hưởng thụ luôn bác ạ.

thangvc

Member

Cảm ơn bác đã tư vấn. Em cũng đã có khi nghĩ tới vấn đề lên 1 con Receiver đời mới, nhưng lại cân nhắc một số điểm:
- Bộ giải mã đời mới với chuẩn cao hơn em nghĩ rằng mình chưa dùng tới, vì source phim đa phần là phim HD 1080 bình thường, không chơi Blue hoặc 3D. Vậy nên có thể Ya AX1 là đã đáp ứng ở phần giải mã.
- Về phần xuất âm cũng như chất tiếng, sau khi thử và so sánh, em đã phối ghép như sau:
+ Pow Sansui kéo sub hơi: chắc chắn phải xài pow rời kéo rồi, vì là sub hơi mà. Về cảm nhận cá nhân, trong tầm tiền vài triệu, em vẫn thích tiếng mềm mại và nhẹ nhàng của sub hơi hơn. Mặt khác cũng cảm giác đỡ "tức" hơn là sub điện.
+ Amply Sansui kéo cặp Trio: phải xài amply rời vì đây là 1 cặp. Đường ra của Rec chỉ là 1 loa center mà thôi. Em dùng amply, chạy chế độ mono để double tín hiệu ra 2 loa. Từ đó có nhiều tùy chỉnh tiếng phát ra từ Center theo ý mình.
+ Amply MF B1 kéo loa front: cá nhân em đánh giá xài đường Pre-out của Rec ra Amply để kéo cặp front cho tiếng chi tiết và lung linh hơn kéo trực tiếp bằng Rec.

Vậy cuối cùng Rec chỉ chịu trách nhiệm kéo cặp Rear + Front Effect + Rear Center.

Dù sao cũng chỉ là trải nghiệm cá nhân thô thiển của em. Có dịp em sẽ thử bằng De 3312 như bác tư vấn để có thêm lịch lãm cho mình. Cảm ơn bác rất nhiều.

Cái cách của bác e thấy cũng như e ngày xưa,cũng set up pow cho từng kênh riêng như bác nhưng sau này e lại có nghĩ khác! Cách của e như của bác sẽ:
- Tốn rất nhiều dây IC và dây loa => tốn thêm thời gian cho cắm rút,quan trọng hơn là lại thêm tiền! K biết bác có chơi dây hay k chứ dàn e mà như cũ thì tiền dây đáng kể! Vì nhiều dây nên phía sau càng rối,cho đến bây giờ mặc dù e cũng đã tối ưu bộ dàn rồi mà vẫn đau đầu vụ đây lằng nhằng phía sau kệ dàn! Lâu ngày bụi bặm,vướng víu gây khó khăn cho thay đổi dây,nguồn,...
- Xem film nên đòi hỏi âm thanh k như nghe nhạc nhưng nó cũng phải tương đối vì có như thế mới nghe những đoạn nhạc trong film hay được! E biết bác k có ngu cầu blu và 3D nhưng đôi khi mình cần thì k có. Bản thân e thì k cần 3D, nhưng blu thì cần vì thỉnh thoảng xem ca nhạc bằng blu hay phết vì nó có chuẩn Master HD,TrueHD hay hơn nhiều so với chẩn DTS thông thường trên các Rec cũ. Chẳng qua đó là cách giải trí thêm phần thi vị,giống như ăn cơm hoài cũng chán lâu lâu chuyển sang phở sao thấy ngon thế :)
- Các pow của bác hầu như để nghe nhạc,cũ và cổ nên đôi khi để đáp ứng những hiệu ứng âm thanh trong film em e rằng chưa ổn đôi khi cho hiệu ứng âm thanh chưa chắc bằng rec mới (theo đánh giá chủ quan của e thôi nhé)
- Nghĩ tới cảnh muốn xem film thì phải bật rất nhiều công tắc thì e lười lắm,dàn e chỉ bật đúng 1 nút nguồn là tất cả đều đã sẵn sàng!
- Nghe đâu tiền điện tiếp tục tăng (gấu nhà e bảo thế) nên dàn của bác "lục tốn" dữ hả :(
- Cuối cùng là nhìn rối quá do nhiều thiết bị.

roseinbl00d

lẩm cẩm còn hơn chả có gì như em.......

nabinh

Member

Chúc mừng Bác chủ có bộ dàn ưng ý, thập cẩm của Bác là mơ ước của em đó, công nhận bác chịu khó thiệt, Bác ở Q9 chỗ nào vậy mình ở chợ nhỏ nè có dịp qua giao lưu bác chơi hê hê

Cái cách của bác e thấy cũng như e ngày xưa,cũng set up pow cho từng kênh riêng như bác nhưng sau này e lại có nghĩ khác! Cách của e như của bác sẽ:
- Tốn rất nhiều dây IC và dây loa => tốn thêm thời gian cho cắm rút,quan trọng hơn là lại thêm tiền! K biết bác có chơi dây hay k chứ dàn e mà như cũ thì tiền dây đáng kể! Vì nhiều dây nên phía sau càng rối,cho đến bây giờ mặc dù e cũng đã tối ưu bộ dàn rồi mà vẫn đau đầu vụ đây lằng nhằng phía sau kệ dàn! Lâu ngày bụi bặm,vướng víu gây khó khăn cho thay đổi dây,nguồn,...
- Xem film nên đòi hỏi âm thanh k như nghe nhạc nhưng nó cũng phải tương đối vì có như thế mới nghe những đoạn nhạc trong film hay được! E biết bác k có ngu cầu blu và 3D nhưng đôi khi mình cần thì k có. Bản thân e thì k cần 3D, nhưng blu thì cần vì thỉnh thoảng xem ca nhạc bằng blu hay phết vì nó có chuẩn Master HD,TrueHD hay hơn nhiều so với chẩn DTS thông thường trên các Rec cũ. Chẳng qua đó là cách giải trí thêm phần thi vị,giống như ăn cơm hoài cũng chán lâu lâu chuyển sang phở sao thấy ngon thế :)
- Các pow của bác hầu như để nghe nhạc,cũ và cổ nên đôi khi để đáp ứng những hiệu ứng âm thanh trong film em e rằng chưa ổn đôi khi cho hiệu ứng âm thanh chưa chắc bằng rec mới (theo đánh giá chủ quan của e thôi nhé)
- Nghĩ tới cảnh muốn xem film thì phải bật rất nhiều công tắc thì e lười lắm,dàn e chỉ bật đúng 1 nút nguồn là tất cả đều đã sẵn sàng!
- Nghe đâu tiền điện tiếp tục tăng (gấu nhà e bảo thế) nên dàn của bác "lục tốn" dữ hả :(
- Cuối cùng là nhìn rối quá do nhiều thiết bị.

Em hoàn toàn đồng ý với suy nghĩ của bác. Nhất là vụ phải tốn khá nhiều tiền cho dây nhợ. Việc dấu dây và bụi bặm thì lại không lo lắng lắm, nhưng đúng là mỗi lần cắm rút và thay đổi này nọ rõ ràng là gặp 1 cái phiền thật to.

Nếu theo ý bác, có thể là sẽ phải thay đổi khá nhiều trong cấu hình xem phim, từ cái lớn như Rec/Sub/Center đến những cái nhỏ như cọng dây HDMI 1.4 (vì em vẫ đang dùng cọng 1.3 từ năm nào tới giờ).

Về mặt chất âm, đồ cổ đương nhiên sẽ không chi tiết và leng keng bằng đồ đời mới (đa phần là vậy và đã được nhiều người kiểm chứng). Tuy nhiên cái thú vị lại là chất tiếng mộc mạc rất riêng của những món đồ sx cách đây vài chục năm. Em hơi loạng choạng tí trong việc đem 1 cái công nghệ mới (HD) nhưng lại bắt thể hiện trên nền tảng âm thanh cũ xì. Rõ là lắm cái phá rối nhỉ.

Dù sao em cũng xin rất cảm ơn bác rất nhiều vì nhũng lời tư vấn rất chân tình và rõ ràng này, em cũng mong có một cơ hội thuận lợi để setup lại nguyên dàn xem phim và nâng cấp lên công nghệ mới hơn, gia tăng thêm khẩu vị thưởng thức. Cảm ơn bác.

Chúc mừng Bác chủ có bộ dàn ưng ý, thập cẩm của Bác là mơ ước của em đó, công nhận bác chịu khó thiệt, Bác ở Q9 chỗ nào vậy mình ở chợ nhỏ nè có dịp qua giao lưu bác chơi hê hê
Em ở cuối đường LVV. Đồ thì cũng chẳng có gì quý, chủ yếu là cái lọ mọ tìm hiểu, thấy hay lại vác về phối ghép thử, nên đến giờ cũng chẳng ra gì cả. Cuối tuần bác có thời gian rãnh xin mời bác qua giao lưu cùng em ạ.

Ðề: Re: Home Entertainment phong cách lẩu thập cẩm

chắc bác có rất nhiều kinh nghiệm về audio, sau này có gì sẽ thọ giáo bác đó
Dạ không dám nhận đâu bác ạ, chỉ là chút trải nghiệm thô thiển của bản thân mà thôi. Nhưng nếu bác cần luận bàn gì thì em nhất lòng sẽ hầu chuyện bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

conando

Well-Known Member

nhiêu đó chắc lâu bụi chết luôn á, :)

nhiêu đó chắc lâu bụi chết luôn á, :)
Thật là may mắn khi chỗ em cũng ít bụi lắm bác ạ, mặt khác em cũng đóng cửa phòng suốt, không thì đúng là lau chùi chết luôn đấy bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Thích thật đấy, biết bao giờ em được thỏa nỗi đam mê như Bác?

lu05

Member

Chắc học phí của bác sau bao nhiêu năm đó cũng kha khá ha...........

meamthanh11

Active Member

bác chủ rất chịu khó đây,e cũng chơi kiểu thập cẩm như bác nhưng hàng ve chai thôi ah

khtrung

Member

Bác chủ có nhiều đồ chơi hay và hiếm quá, chắc phải mất nhiều thời gian sưu tầm lắm. Bác thuộc trường phái analog và đam mê cắm rút. Riêng bộ HD em vẫn thích khuynh hướng digital hơn, tinh giản tối ưu (1 AVR đời mới và 1 bộ loa phù hợp).

nabinh

Member

Em ở cuối đường LVV. Đồ thì cũng chẳng có gì quý, chủ yếu là cái lọ mọ tìm hiểu, thấy hay lại vác về phối ghép thử, nên đến giờ cũng chẳng ra gì cả. Cuối tuần bác có thời gian rãnh xin mời bác qua giao lưu cùng em ạ.

Hê hê cái chính là thỏa niềm đam mê của mình thôi, nhà em cũng thập cẩm nhưng toàn là cỏ dại thôi nhưng với em thế là cả một quá trình hi hi, khi nào rãnh em sẽ ghé bác, bác pm cho em số phone đi có gì liên lạc AE giao lưu

Bác chủ có nhiều đồ chơi hay và hiếm quá, chắc phải mất nhiều thời gian sưu tầm lắm. Bác thuộc trường phái analog và đam mê cắm rút. Riêng bộ HD em vẫn thích khuynh hướng digital hơn, tinh giản tối ưu (1 AVR đời mới và 1 bộ loa phù hợp).
Bác nói rất đúng là em theo trường phái đam mê analog và cắm rút.
Có đôi khi em cũng nghĩ đến 1 dàn đời mới phối ghép với hệ thống loa phù hợp cho việc xem phim, nhưng khi tìm hiểu thì thấy được rằng chi phí cho 1 bộ như vậy là rất lớn. Nên tạm thời cứ gác lại giấc mộng này đã. Khi nào điều kiện khá hơn, phòng ốc rộng rãi hơn em sẽ đầu tư cho nó đàng hoàng. Hiện tại thì vẫn cứ là chắp và mà thôi bác ạ.

quanghaith2

Well-Known Member

Chất âm mấy cái pow cũ e là ko thích hợp với tiếng đùng đoàng trong phim, nhất là phim hành động. Theo em bác nên bán hết mấy cái pow và cái rec củ đi, dồn hết tiền đó lại mua 1 cái rec mới là ổn bác à.

kid8820

Member

Em cũng thích lẩu như bác Bào ngư, vi cá, tổ yến...chứ không giống lẩu cóc ổi miá ghim như em!

Bên trên