Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

tranduyquang

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

mình dùng qua cả Q1, Q5, Q10, nói chung là hài lòng, nếu xét hơn thua thì mình thấy chỉ thua mỗi Oppo, còn mấy con khác... nằm mơ đi nhé :D

Trong đống Q1, 5, 10 đó thì con nào ổn hở bác?

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

nói thật em vẫn thấy Q5 là ổn nhất, mặc dù nó nóng nhưng nóng là do nó tản nhiệt ra lớp vỏ nhôm bên ngoài, thế lại yên tâm hơn mấy con mát lạnh mà chết lúc nào ko hay.

vanninhthuan119

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

nói thật em vẫn thấy Q5 là ổn nhất, mặc dù nó nóng nhưng nóng là do nó tản nhiệt ra lớp vỏ nhôm bên ngoài, thế lại yên tâm hơn mấy con mát lạnh mà chết lúc nào ko hay.

Tại sao thế bác oldfriend?

eolohd

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Em lại thích Q10 nhất, cảm giác hình ảnh thấy vẫn đẹp nhất. Q5 nóng ko phải mỗi do nó tản nhiệt ra lớp vỏ nhôm đâu bác, vì em nó được lập trình cho 4 core cùng hoạt động max xung nhịp trong cùng thời điểm nên hiệu năng thì quá cao nhưng theo đó là lượng nhiệt tỏa ra hơi cao hơn Q10. Nhìn chung nếu chỉ chơi HD offline và ứng dụng online thì để xung 800MHz là quá mạnh rồi, lại giảm nhiệt tỏa ra.

daiduongpham

Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

anh em cho em hỏi Firmware mới nhất của Q5 IV là bản nào cho em xin link nhé,em đạ tạ

nphuong60

Bác nào dùng cáp USB Slave 3.0 cho Q10 dài tầm 5m, 10m chưa vậy?.
E định mua để cắm 1 đầu vào PC, 1 đầu vào AB để truyền dữ liệu... làm vậy thì PC nhận AB như 1 dạng USB và làm việc bình thường đúng ko a?

Chào bác

Em đang dùng cọng 3.0 dài 3m để nối Q10 vào PC và thấy thế này:

1. Nhận như 1 USB HDD (tự động disconnect sau khoảng 5 phút khong sử dụng, muốn detect lại thì rút dây phía PC rồi cắm lại)

2. Khi kết nối với PC, Q10 tạm thời không detect được HDD gắn trong nữa. Muốn dectect thì rút dây USB ra.

3. Tốc độ chép giữa PC và Q10 khoảng từ 30MB - 40MB tùy file (trong khi dùng dock 3.0 khoảng 110MB đến 160MB) dock Bufalo của em có khi lên đến 165MB

4. Tốc độ chép bằng Q10 giữa HDD 3.0 gắn ngoài với HDD gắn trong chán lắm ạ, ngang ngang USB 2.0 thôi

Hết ạ

Đính kèm

48.1 KB · Xem: 183

Đôrêmi

Moderator

Chào bác

1. Nhận như 1 USB HDD (tự động disconnect sau khoảng 5 phút khong sử dụng, muốn detect lại thì rút dây phía PC rồi cắm lại)

2. Khi kết nối với PC, Q10 tạm thời không detect được HDD gắn trong nữa. Muốn dectect thì rút dây USB ra.

3. Tốc độ chép giữa PC và Q10 khoảng từ 30MB - 40MB tùy file (trong khi dùng dock 3.0 khoảng 110MB đến 160MB) dock Bufalo của em có khi lên đến 165MB

4. Tốc độ chép bằng Q10 giữa HDD 3.0 gắn ngoài với HDD gắn trong chán lắm ạ, ngang ngang USB 2.0 thôi

Hết ạ

Đúng thế bác à, em không hiểu cái cổng usb 3.0 của Q10 thế nào nữa, kết nối với PC hay copy từ box 3.0 ngoài vào rất chậm chỉ tương đương 2.0

Lê Huỳnh

Well-Known Member

Chào bác

Hết ạ

Em cám ơn bác. Rất chi tiết... Hôm qua e cũng thử 1 cọng cáp USB 3.0 dài 1m thì đúng như bác nói.

Vụ USB Slave mấy bác thương gia báo mấy ông bên TQ xem tn chứ.
Hay là USB 2.0 mà chơi "giả lập" xanh lè thì cũng chịu thua. \m/

Mà em hỏi ké xem cách tắt mở của đầu khi gắn ổ cứng trong thế nào để an toàn cho ổ cứng vậy các bác?
Chắc chỉ có nước tắt bằng Remote trước khi rút điện thôi nhỉ... Không có mục "Tắt máy" như các đầu KaraokeKTV ấy... an toàn cho ổ.
Chứ Tắt bằng Remote thì em nghĩ chẳng khác j tắt ngang (rút điện đột ngột)
Bác nào thử xem khi Q10 ở đèn đỏ thì ổ cứng còn hoạt động không?

baby1982

Member

Em cám ơn bác. Rất chi tiết... Hôm qua e cũng thử 1 cọng cáp USB 3.0 dài 1m thì đúng như bác nói.

Vụ USB Slave mấy bác thương gia báo mấy ông bên TQ xem tn chứ.
Hay là USB 2.0 mà chơi "giả lập" xanh lè thì cũng chịu thua. \m/

Mà em hỏi ké xem cách tắt mở của đầu khi gắn ổ cứng trong thế nào để an toàn cho ổ cứng vậy các bác?
Chắc chỉ có nước tắt bằng Remote trước khi rút điện thôi nhỉ... Không có mục "Tắt máy" như các đầu KaraokeKTV ấy... an toàn cho ổ.
Chứ Tắt bằng Remote thì em nghĩ chẳng khác j tắt ngang (rút điện đột ngột)
Bác nào thử xem khi Q10 ở đèn đỏ thì ổ cứng còn hoạt động không?

Nó sinh ra cái cục adapter để output 2A là có lý do, nên để đèn đỏ thì HDD không hoạt động, và dưới 2A thì rất chập chờn (khi dùng với PC). Kết nối với PC... thì mình luôn ngắt kết nối trước rồi mới tháo USB. Chứ thao tác độc lập trên Q10 kiểu này chắc có ngày die HDD.

Chào bác

Hết ạ
1. Nếu không muốn auto-dis thì chỉnh trên PC/Lap...
2. Trước khi rút USB thì nên disconect trên PC/Lap (dành cho ai dùng 480mbps set BIOS, mà chắc giờ chẳng ai dùng 12mbps)
3. Mình dùng USB2.0 thì cũng luôn trên 30mBps, dù HDD còn free 52GB/2TB.

Bác nào dùng cáp USB Slave 3.0 cho Q10 dài tầm 5m, 10m chưa vậy?.
E định mua để cắm 1 đầu vào PC, 1 đầu vào AB để truyền dữ liệu... làm vậy thì PC nhận AB như 1 dạng USB và làm việc bình thường đúng ko a?
USB3.0 mà dài 3M thì với cá nhân mình không bao giờ xài, có cho cũng không xài. Nhớ tận dụng USB3.0 trên PC, cài driver đầy đủ theo main, có thể phải kích hoạt trong BIOS. Tận dụng là vì USB3.0 trên main thường rất ít, sự ổn định của nó, nên khả năng chiếm dụng thực thi do các thiết bị USB khác là rất ít. Bạn hay nghe quảng cáo USB3.0 ổn định đúng không?! Vậy thì lời QC đó là đúng đấy.

Em lại thích Q10 nhất, cảm giác hình ảnh thấy vẫn đẹp nhất. Q5 nóng ko phải mỗi do nó tản nhiệt ra lớp vỏ nhôm đâu bác, vì em nó được lập trình cho 4 core cùng hoạt động max xung nhịp trong cùng thời điểm nên hiệu năng thì quá cao nhưng theo đó là lượng nhiệt tỏa ra hơi cao hơn Q10. Nhìn chung nếu chỉ chơi HD offline và ứng dụng online thì để xung 800MHz là quá mạnh rồi, lại giảm nhiệt tỏa ra.
Tui tưởng bác so sánh với con nào, hóa ra là Q10. Con nào max core thì NSX phần cứng chẳng tận dụng hết core?!! 4 core hay 40 core thì để active max xung hay không là còn tùy thuộc thằng code app, soft... nghĩa là còn tùy thuộc vào app,soft đó, rồi xử lý đồng thời nhiều task, process... mà lại nghe câu nói của bác cứ như là "lập trình cho phần cứng" của Q5 khác Q10 vậy. Tóm, phải test thử 1 app chạy liên tục 1 khoảng lâu trên Q5 & Q10 mới gọi là khách quan. Mà thử nhét thêm cái HDD vào Q10 xem có nóng không?!!
Và tất nhiên chắc chắn mình cũng sẽ không bao giờ chơi trò hạ xung. Cái giá bỏ ra để tận hưởng mà không tận hưởng, vậy thì thà mua con thấp hơn để max xung đi. Còn nhiều lý do tế nhị nữa.

Thật tình khuyên bạn nên xác định nhu cầu của mình thì dễ dàng hơn. Nếu là 1 người khó thì đây cũng là 1 việc khó :) Bác sỹ chữa bệnh cũng cần phải biết "triệu chứng" của bạn nữa.

Các bác cho e hỏi, Q5 IV hỗ cắm được USB Bluetooth nào?. Em định chơi game bằng tay không dây PS3. Thanks!
Cũng đang chờ đợi các thương gia xác nhận. Hix, các thương gia có đầy đủ đồ nghề đồ chơi mà chỉ lo buôn bán không... Hỏi sao AB thật hiu quạnh so với các box. Điểm yếu của AB ở vấn đề phim ảnh là fanart, cover... vậy mà không thấy thương gia nào có chủ đề riêng tận dụng XBMC/Kodi nhỉ!? Mình nói về thương gia là bởi các bạn cũng muốn bán được hàng mà.

Lần đầu dùng Android Box, cứ tưởng nó sẽ mướt và đẹp như trên dt or máy tính bảng, nhưng khi mua về hơi bị thất vọng.
Mình mua con Minix X8H-Plus + chuột bay A2 Lite, các hình ảnh, icon, text nhìn hơi xấu, có bóng mờ và răng cưa nhẹ, xem offline thì hình ảnh có khi thua cả xem trực tiếp trên LG 47LB631 của mình, không được sắc nét và mượt mà, dùng con chuột bay của LG nó nhạy quen rồi, giờ dùng con A2 Lite ức chế quá. Bác nào dùng Himedia Q5 or Q10 rồi thấy nó sao ạ, hình ảnh có mượt hơn con này ko hay là Android Box nào cũng thế, chắc tại mình khó tính quá nhỉ, mình thì thích xem offline hơn online, game thì cũng ko thường xuyên, giờ đang phân vân không biết có nên đổi sang Q5 or Q10 không.
Bác nào tư vấn dùm mình với, thanks.
Phải nói là kết con chuột của LG, mượt mà rất dễ thao tác dù cho chỉ cần di chuyển 1 khoảng cách rất nhỏ, có thể khống chế làm chủ thao tác dễ dàng. Phải chi trước khi mua pác test thử chuột nhỉ. Mình thì hy vọng ở cái Gyroscope do xài ifuck4, dạo gần đây các thể loại điện thoại, chuột bay... cứ nói rằng là gyroscope mà không biết thực không!??

Q10 gắn ổ cứng trong... Chỉ có cách tắt = Remote... Chắc biết có an toàn cho ổ không nữa?...
Kể có chức năng "Tắt máy" như mấy đầu Karaoke thì tốt quá nhỉ... để an toàn cho HDD.
Mình thì đoán rằng chức năng này như "ngắt kết nối" giữa HDD & AB. Chắc để xài cho an toàn trước khi ngắt điện, thì đừng nên để app nào đang thực thi trên HDD quá, mà vì app đó cũng phải đang thực thi nhiều file trực tiếp trên HDD nữa.

Có 1 điều mình chưa hiểu VD như nếu có cài giả lập game này nọ đang play, nó thực thi trực tiếp hay nó sẽ cache file giả lập đó??? Nếu trực tiếp, đang chơi má về vội nhấn Home xong rồi PowerOff thì chắc cũng có ngày mua HDD. Hay đang Play phim/nhạc cũng vậy, Pause lại PowerOff... Còn nhiều trường hợp nữa.

tienlequoc

Well-Known Member

Cái USB slave 3.0 trên thiết bị nào cũng thế thôi (kể cả Dune), có chủ yếu để kết nối được với máy tính. Các bác thử trên các Android box có usb 3.0 thường như Q3IV hay Xtreamer Prodigy 4K chưa? 2 con này mình có nhưng lại không có ổ usb 3.0 để thử.

Còn vấn đề poster/fanart thì XBMC/Kodi đã giải quyết từ lâu rồi mà bác baby1982, mới đây nhất còn có phần mềm Mizuu, bác có thể cài đặt trực tiếp trên CH-play.

XBMC/kodi:

Mizuu:
687474703a2f2f692e696d6775722e636f6d2f477169443446582e706e67

Chỉnh sửa lần cuối:

baby1982

Member

Thanks pác Quốc, thì mình cũng tận dụng cái Kodi đó chứ, cũng tại vì mình mong chờ các pác thương gia nếu muốn hàng AB mình bán buôn tốt thì tạo theard hướng dẫn về XBMC/Kodi đó mà, nhất là cái Art, Cover cho hấp dẫn. Văn vẻ của mình lủng củng lắm. Lưu ý: Scraper cho các clip video của điện thoại, MTB, máy chụp hình... nói chung các clip của gia đình, các bác có thể dùng addon JustUseTheFileName cho nhanh. Add source chơi luôn: Custom video entries - Kodi

daiduongpham

Tình hình là tất cả các Himedia Q3 Q5 Q10 đều không coi được pubvn nha các bác,tất cả các box mình test đều ok,duy chỉ mỗi Himedia là k được chỉ lên tiếng mà k lên hình,buồn quá,Pub là coi ngon nhất ở nước ngoài.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Tình hình là tất cả các Himedia Q3 Q5 Q10 đều không coi được pubvn nha các bác,tất cả các box mình test đều ok,duy chỉ mỗi Himedia là k được chỉ lên tiếng mà k lên hình,buồn quá,Pub là coi ngon nhất ở nước ngoài.

nhỏ giờ ko xem pub nên ko biết :), bác xem trên web hay app hay addon XBCM vậy ?

daiduongpham

Làm gì mà xem được trên XBMC bạn,pubvn bản cho tablet,nó là 1 cái app đăng nhập account trả tiền của mình vào nhấn vào phim muốn xem là play,khổ quá,đang xài Minix X7 ngon lành cho thằng em mua Himedia Q5 vì nó có cổng trắng vàng đỏ để câu ra dàn hát karaoke online 360 mà được cái này thì lại k xem đc pub,đang nản quá,đối với mình Q5 đáp ứng đc hết những gì mình cần,hy vọng bên Pub họ khắc phục sớm

oldfriend

Moderator
ah, do app ah :), để vài bữa đổi sang Q5 mình cài pubvn xem thử app đó hay ko ^^

daiduongpham

App đó là app xem phim,trọn gói 1 năm là 400 ngàn,đối với mình lượng phim của Pub là nhiều và nhanh nhất,mình đã mua dịch vụ 1 năm xem rất ngọt mặc dù mình ở Mỹ,mới mua thêm năm thứ 2 mà giờ bị như vầy nên đành phải xem bằng Galaxy Tab S rồi Mirroring qua Samsung smart TV coi đỡ.

daiduongpham

* Q5 quadcore: update

Cập nhật link down tại .: HD-BOX.net :.

Bác ơi,em update rồi mà làm sao để check version đã lên đúng chưa,vì vào setting thì không có phần cuối cùng là about,trong khi about ở menu ngoài thì nói ghi là build number vẫn là HDM-1.0.7 2015-01-14.145856 là sao bác có đúng k?vì theo bản cập nhật link của bác là ngày 29 tháng 1 đâu phải 14 check dùm em nhé cám ơn

Bên trên