Hỏi: Chỉnh Code thế nào để cho phù hợp?

litinh

Chào các bác,

tình hình là em mới gia nhập HD mới nhập sơ qua mà đã như là nghiện lâu năm rồi.

Sau một thời gian tìm hiểu và đọc các bài hướng dẫn. Em vẫn còn có một vài thắc mắc về tinh chỉnh code không giải quyết được. Mong các bác giúp đỡ.

Em có tải một số phim từ cùa Ripper như CtrlHD, ESiR và v.v... Thấy họ nhiều phim có chọn các kiểu rip khác nhau. ví dụ:

.General Information
RUNTiME.......: 01:30:47
SiZE..........: DVD5
ViDEO.CODEC...: x264
FRAMERATE.....: 23.976
BiTRATE.......: 5376 kbit/s
RESOLUTiON....: 1280x532
AUDiO.........: DTS 5.1 - 1536 kbit/s, English
SUBTiTLES.....: Chs, Cro, Dut, Eng, Hun, Por, Ro, Slo, Spa, Swe (.ass)
SOURCE........: RushHour 3 Blu-Ray 1080p VC1 DTS-HD7.1 (thx bananafarmer)

RUNTiME.......: 1h:38m:49s
SiZE..........: 1,5DVD5
ViDEO.CODEC...: x264, 2pass, L4.1
FRAMERATE.....: 23.976
BiTRATE.......: ~8827.95 kbps
RESOLUTiON....: 1280x708
AUDiO.........: Cantonese AC3 5.1 @ 640 kbps
SUBTiTLES.....: English - .ASS
SOURCE........: Duo Luo Tian Shi 1995 1080p Blu-ray AVC DTS-HD MA 5.1-CtrlHD
GENRE.........: Comedy / Crime / Drama / Romance
iMDB.RATiNG...: 7.3/10 (6,408 votes)
iMDB.LiNK.....: http://www.imdb.com/title/tt0112913/

Trên đó là 2 ví dụ về cách chọn rip (khác nhau về audio).

Hiện tại em hầu như xem phim trên máy luôn. Thế nên có một vài vấn đề em không biết được mong các bác chỉ giúp.

1. Em đang dùng Windows 7. và các chương trình xem phim HD của em chủ yếu là WMP(Window Media Player). Để xem được sub cùng với thằng này em đã cài thêm bộ K-lite 5.9 full version. Sau khi đọc một ít trên diễn đàn và vô tình tải được một cái bản hướng dẫn tinh chỉnh Klite cho MPC (Window Media Classic). Em cũng đã làm theo hướng dẫn nhưng áp dụng trên WMP. Bởi vì bộ K-lite này đoạn cuối cài đặt có hỏi là áp dụng K-lite cho cái nào. Và em đã chọn WMP. Theo cá nhân em nghĩ (vì không tìm được tài liệu để tìm hiểu) thì mình chỉnh những thiết lập trong K-Lite như ffdsshow và WMP sẽ cũng chịu tác động điều chỉnh nhưng thực tế thì em không thấy WMP thay đổi gì sau khi đã được điều chỉnh. Các bác có thể giải thích cho em chỗ này dc không ?

2. Audio:
Em thấy Các Ripper đôi khi dùng các cách khác nhau để Rip phim. do vậy cũng có nhiều kiểu audio khác nhau: DTS hay AC3.

Vấn đề cũng như trên. Các bác có thể giúp hoặc chỉ dẫn cho em làm sao để chỉnh được trong K-lite để có thể nghe được các audio khác nhau. Hiện tại em đang dùng sound creative 5.1.

Cám ơn các bác nhiều.

Bên trên