[help] Plasma Panasonic 50UT50V báo lỗi 4 nháy, không lên hình

haipvg

Well-Known Member
Ðề: [help] Plasma Panasonic 50UT50V báo lỗi 4 nháy, không lên hình

Pana có vẻ hay bị bệnh kiểu này. Mình cũng có 1 cái bị lỗi bật là cức chớp đèn đỏ không lên, phải bấm tắt hẳn rồi bật lên thì mới được, hoặc khi tắt rồi bật lại phải bấm đúng nút power, không được bấm nút số thì sẽ lên bình thường.
Thế mà 5-6 năm nay rồi vẫn vậy.

fairstar

Member

em vừa được bác thợ sửa chữa báo sửa xong rồi hết 1củ 6 .chiều đi làm về qua lấy về ,hồi hộp quá

Bác cho em xin số đt hoặc địa chỉ của bác thợ này với ạ, tivi nhà em cũng đang hắt hơi (Pana Plasma)

Cám ơn bác nhiều.

ajiang

Member

Bác leanh1202 ở HN hay HCM ạ, chắc sang tuần em cũng phải gọi thợ sửa cái pana, nhà em thì bị bật không lên, đèn nguồn nháy 10 phát.

leanh1202

Member

Bác leanh1202 ở HN hay HCM ạ, chắc sang tuần em cũng phải gọi thợ sửa cái pana, nhà em thì bị bật không lên, đèn nguồn nháy 10 phát.

mình ở HN bác à, nếu bất mấy lần mà tivi vẫn ko đc thì gọi thợ thôi bác a,đừng bật nhiều lần bệnh nặng thêm đấy

ajiang

Member

mình ở HN bác à, nếu bất mấy lần mà tivi vẫn ko đc thì gọi thợ thôi bác a,đừng bật nhiều lần bệnh nặng thêm đấy
TV của bác sửa xong rồi chứ, mọi thứ có ổn không?

digikni

Well-Known Member

đào mộ lên cái, em đang cần board nguồn của con này (50UT50V), bác nào giúp với, tks

freeman1

Member

Pana hay bị hư board nguồn hoặc cao áp lắm, nguyên nhân thì cũng có nhiều nhưng em có mấy lưu ý.

1, Nên dùng ổ cắm nguồn chuẩn, chắc chắn nếu dùng ổ kéo dài các bác làm cái ổ pana dài 3m có công tắc bán 550k ở hàng điện là ngon luôn. Ko nên dùng mấy cái ổ rẻ tiền như lioa, sino... lởm khởm lắm. Rồi đếm khi xì xoẹt hư máy thì tiền mất tật mang.
2, Ổ cắm cho tivi ko nên cắm chung với nhiều thiết bị có dòng khởi động lớn gây sụt áp khi bật rất dễ toi bo nguồn hay board cao áp. Các bác để ý khi tivi đang hoạt động mà bật thiết bị nào đó làm nháy trên màn hình hay vụt tắt một lúc thì nên đưa ngay tb đó ra chỗ khác. Nhiều khi là cái quạt hay amplifier cũ khi bặt gây sụt áp kinh khủng.
3, Dây nguồn cắm vào máy nếu ko có điều kiện mua loại xịn thì nên dùng dây theo máy là ok. Khi cắm vào sau tivi nhớ cắm hết và ktra lại sau khi cắm điện. Một số dòng máy còn có thêm khóa jack nguồn hoặc dây cố định ko nên bỏ qua chi tiết này.
4, Vì ở Vn điều kiện nóng ẩm nên ít nhất 6 tháng đến 1 nắm nên vệ sinh các tiếp điểm tiếp xúc này, có thể dùng cấy bông lấy ráy tai chấm dầu RP7 hoặc các loại của mỹ tốt hơn bôi đếu một lớp mỏng nên các vị trí sau đó dùng bông khô lau xạch. Em thực hiện như này nên các jack (kể cả amplifier, pre, cdp, HDP, cầu loa...) lúc nào cũng bóng loáng đảm bảo tiếp xúc tốt nhất.

Các bác ai có thêm bí quyết thì xin chỉ giúp.

Brgds.

digikni

Well-Known Member

đào mộ lên cái, em đang cần board nguồn của con này (50UT50V), bác nào giúp với, tks

mrpham38

Active Member

Đúng là Plasma Pana bị bệnh khó chữa thật. Kon nhà mình báo lỗi 7 nháy thay board nguồn mới thì chuyển sang báo lỗi 10 nháy. Đến khổ.

ngdhieu

Well-Known Member

Pana hay bị hư board nguồn hoặc cao áp lắm, nguyên nhân thì cũng có nhiều nhưng em có mấy lưu ý.

1, Nên dùng ổ cắm nguồn chuẩn, chắc chắn nếu dùng ổ kéo dài các bác làm cái ổ pana dài 3m có công tắc bán 550k ở hàng điện là ngon luôn. Ko nên dùng mấy cái ổ rẻ tiền như lioa, sino... lởm khởm lắm. Rồi đếm khi xì xoẹt hư máy thì tiền mất tật mang.
2, Ổ cắm cho tivi ko nên cắm chung với nhiều thiết bị có dòng khởi động lớn gây sụt áp khi bật rất dễ toi bo nguồn hay board cao áp. Các bác để ý khi tivi đang hoạt động mà bật thiết bị nào đó làm nháy trên màn hình hay vụt tắt một lúc thì nên đưa ngay tb đó ra chỗ khác. Nhiều khi là cái quạt hay amplifier cũ khi bặt gây sụt áp kinh khủng.
3, Dây nguồn cắm vào máy nếu ko có điều kiện mua loại xịn thì nên dùng dây theo máy là ok. Khi cắm vào sau tivi nhớ cắm hết và ktra lại sau khi cắm điện. Một số dòng máy còn có thêm khóa jack nguồn hoặc dây cố định ko nên bỏ qua chi tiết này.
4, Vì ở Vn điều kiện nóng ẩm nên ít nhất 6 tháng đến 1 nắm nên vệ sinh các tiếp điểm tiếp xúc này, có thể dùng cấy bông lấy ráy tai chấm dầu RP7 hoặc các loại của mỹ tốt hơn bôi đếu một lớp mỏng nên các vị trí sau đó dùng bông khô lau xạch. Em thực hiện như này nên các jack (kể cả amplifier, pre, cdp, HDP, cầu loa...) lúc nào cũng bóng loáng đảm bảo tiếp xúc tốt nhất.

Các bác ai có thêm bí quyết thì xin chỉ giúp.

Brgds.

Thêm 1 mẹo cho TV Plasma Pana

Ổ cắm nguồn hướng thẳng xuống dưới nên dây nguồn thường xuyên bị rị xuống do trọng lượng của chính nó, gây nên lỏng dây, chập điện hồ quang nơi tiếp điểm => hỏng bo mạch nguồn.

TV nhà mình trước hay bị tình trạng bật cũng nháy nháy đèn nhưng không lên, rút dây nguồn ra cắm chặt lại thì lại lên bình thường.
Sau vài lần như vậy thì mình cột chặt sợi dây nguồn vào khung treo TV, dây không còn bị rị xuống nữa. Thế là từ đó hết hẳn tình trạng lỏng dây chập nguồn. Hiện đã bước sang năm thứ 8 dùng con TV này (TB ngày 4~6 tiếng bật TV) và hy vọng sẽ còn tiếp tục dùng tốt chục năm nữa.....
Dây nguồn TV được thay bằng loại tốt, cắm chặt vào ổ cắm cũng loại tốt trên tường, lắc không lỏng, rút phải dùng hết sức mới ra được thì mới an tâm là tiếp xúc tốt nhé)

vinhglory

Active Member

Bác không thử săn hàng trên Ebay, Amazon xem có hàng không thì đặt mua về. Nhìn lên cái board A đó sẽ có mã, ký hiệu. Tìm kiếm theo mã, ký hiệu đó để ra hàng.

digikni

Well-Known Member

lại up lên kiếm board, em bị lỗi board nguồn đánh thủng qua board SS, bên Pana thì có board SS rồi, tiếc là ko có board nguồn. giờ em phải tìm board nguồn ngoài thị trường chợ đen vậy, hic

Bên trên