Help: Optical phát AC3 và DTS khác nhau xa quá

johan

Các bác cho hỏi 1 câu noob: AC3 và DTS chất lượng âm thanh so với nhau như thế nào??
Em dùng HD Player nối optical với Receiver Pioneer play phim HD DTS thì âm thanh ra đủ 5.1 và trên lcd của Receiver hiện logo dts cùng các kênh speakers nhg khi play phim HD AV3 thì lcd receiver chỉ hiện chữ Prologic và âm thanh chỉ ra 2 kênh với chất lượng thấp hơn khi chuyển sang chế độ Stereo. Nguyên nhân ở đâu và có cách nào kiểm tra và khắc phục ko?
Thanks các bác trước :D

johan

Ðề: Help: Optical phát AC3 và DTS khác nhau xa quá

Hix, ko có bác nào cho em vài lời ý kiến ah? Mới tập tễnh nghiên cứu mấy đồ chơi AV này nên ko có nhiều kiến thức và kinh nghiệm lắm :eek:

quanghaiphong

Well-Known Member

Các bác cho hỏi 1 câu noob: AC3 và DTS chất lượng âm thanh so với nhau như thế nào??
Em dùng HD Player nối optical với Receiver Pioneer play phim HD DTS thì âm thanh ra đủ 5.1 và trên lcd của Receiver hiện logo dts cùng các kênh speakers nhg khi play phim HD AV3 thì lcd receiver chỉ hiện chữ Prologic và âm thanh chỉ ra 2 kênh với chất lượng thấp hơn khi chuyển sang chế độ Stereo. Nguyên nhân ở đâu và có cách nào kiểm tra và khắc phục ko?
Thanks các bác trước :D
nguyên là DTS bạn nghe tất lẽ dĩ ngẫu nó hay hơn digital và ste rồi,còn AC3 nó chỉ có nhiệm vụ đưa tín hiệu của phim ra cho receiver xử lý thôi.tinh chỉnh ac3 thì ko khó,nhưng chẳng giải quyết được gì:-@

letuanzzz

Member

Nhiều khi phim là 2 channel đưa vô reciever ép nó thành AC3 cũng đc vậy kakaka . Đẵng cấp nó với DTS chênh lệch hẳn , ko thể làm khac hơn đc đâu .

em nói thế này cho bác dễ hiểu này:
bác lấy 1 cái đĩa nhạc chất lượng cao rồi bác rip thành mp3
->sau đó bác nghe thử từ đĩa và từ mp3 xem chất lượng khác nhau thế nào nhé.Từ đó bác biết ngay AC3 và DTS khác nhau 1 trời 1 vực thế nào

johan

Thanks, da tim ra nguyen nhan va fix xong

duongbaba

Active Member

nguyên là DTS bạn nghe tất lẽ dĩ ngẫu nó hay hơn digital và ste rồi,còn AC3 nó chỉ có nhiệm vụ đưa tín hiệu của phim ra cho receiver xử lý thôi.tinh chỉnh ac3 thì ko khó,nhưng chẳng giải quyết được gì:-@

Tầm bậy tầm bạ. AC3 là một tên gọi khác của chuẩn Dolby Digital (tiền thân của Dolby True-HD hiện nay) và nó cũng tương tự như chuẩn DTS (tiền thân của DTS-MA), tất cả đều là chuẩn âm thanh số dùng cho phòng chiếu. Tớ dám cá hiện nay các thiết bị hỗ trợ AC3 nhiều hơn DTS đấy. Bằng chứng HDBox nào không downmix DTS xuống stereo được là mấy ba gào lên thấy ghê :mad:

Mà lão phán bậy bạ gì nữa mà bị ban nick thế? :eek:

Bên trên