[HELP]Điên đầu với mấy cái codec

NHN

Member
Xin chào mọi người

Mình mới ráp 1 HTPC cấu hình:
Jetway 790x combo (HD3300)
CPU LE 1640
2GB ram

Tình hình là đã cài theo tất cả hướng dẫn trên đây để decode bằng XDVA nhưng ko được, CPU vẫn load 60% - 70%.
Sáng hôm qua tình cờ đọc được hướng dẫn KMPlayer dùng video code của MPC để decode bằng XDVA. Cài lại Vista Home mới, làm theo hướng dẫn, chỉ cài KMPlayer và cái code đó, đã thành công, CPU chỉ load 5% - 10%, coi bình thường. Đến tối mở ra xem lại thì lại ko được, CPU load 50% - 70%, ko cài đặt gì mới, chỉ cài utorrent. Tóm lại là ko đụng gì tới mấy cái code hay config.

Thiệt điên cái đầu. Có cao thủ nào có ý kiến gì về tình trạng của em ko nhỉ?

NHN

Member
Ðề: [HELP]Điên đầu với mấy cái codec

Xin chào

Mình đã tìm ra nguyên nhân

Trong KMPlayer, khi chọn decode bằng External code là Cyberlink hoặc MPC có chọn DXVA thì trong phần Video Processing, tab Renderer thì phải chọn Enhanced Video Renderer đối với Vista. Nhưng mà khi chọn cái này thì ko load Sub được, nên mình chỉnh lại là VMR9 Renderless (HQ Subtitles) thì mới có Sub, nên bị tình trạng như trên. Nếu chọn Enhanced Video Renderer (C/A) thì có Sub nhưng mà cứ xem khoảng 15p thì bị tình trạng là hình đứng mà tiếng chạy.

Tối nay về cài lại XP rồi chỉnh VMR9 Renferless xem sao.

Tuy nhiên là mình cũng rút ra được 1 kinh nghiệm là nếu muốn xem H264 bằng DXVA thì chỉ cần cài đơn giản là MPC bản mới nhất, down cái code MPCVideoDec.ax về để decode bằng DXVA, thêm cái Haali Media Splitter và AC3filter là đủ, nếu ai có SPDIF thì cũng chẳng cần AC3Filter vì Receiver sẽ decode phần âm thanh. Mấy cái AVC hay K-lite cài vô chỉ thêm rối đội hình.

Tóm lại cấu hình tối thiểu để ráp HTPC kinh tế nhất theo mình là main ATI 780 790 hoặc G8100 8200, CPU LE 1640 là đủ, vừa kinh tế vừa hiệu quả để xem HD

Theo mình thì 1 bộ HTPC như thế này là good nhất:
Main: J&W: JW-G82UM-PVHD+ (main này là Micro ATX, có chip VGA onboard geforce 8200, có luôn Optical và Coxial (it main nào rẻ tiền mà có đủ bộ này) - hiện tại ko còn nhập về Việt Nam nữa, còn sx hay ko thì ko biết, nếu mua cũ còn bảo hành 2 năm thì khoảng 800k)
CPU: AMD LE 1640 (xài con này cho rẻ, tiết kiệm điện và đỡ nóng, nếu decode bằng DXVA thì khỏi bàn, còn decode bằng CPU thì với phim 720p CPU ở mức 60 - 70% - khoảng 38 usd = 700k)
Ram: 2GB (23usd = 420K)
case mini + nguồn mini (32usd = 600.000)
Tổng là: 2.520.000 (nếu cần thì thêm 1 bộ Key Mouse ko dây khoảng 300k và DVD-Rewrite second hand 350k )
Khoảng 3tr cho 1 bộ HTPC xài DXVA để xem HD, còn nếu muốn chơi hết các loại HD thì sắm con x2 5200+, thêm khoảng 20usd. Lưu trữ thì HDD Seagate 1.5 TB 2tr5. Cài cái torrent vô vừa kéo torrent vừa xem HD mà chẳng tốn bao nhiêu.

nghe&nhin

Member

Xin chào

Mình đã tìm ra nguyên nhân

Trong KMPlayer, khi chọn decode bằng External code là Cyberlink hoặc MPC có chọn DXVA thì trong phần Video Processing, tab Renderer thì phải chọn Enhanced Video Renderer đối với Vista. Nhưng mà khi chọn cái này thì ko load Sub được, nên mình chỉnh lại là VMR9 Renderless (HQ Subtitles) thì mới có Sub, nên bị tình trạng như trên. Nếu chọn Enhanced Video Renderer (C/A) thì có Sub nhưng mà cứ xem khoảng 15p thì bị tình trạng là hình đứng mà tiếng chạy.

Tối nay về cài lại XP rồi chỉnh VMR9 Renferless xem sao.

Tuy nhiên là mình cũng rút ra được 1 kinh nghiệm là nếu muốn xem H264 bằng DXVA thì chỉ cần cài đơn giản là MPC bản mới nhất, down cái code MPCVideoDec.ax về để decode bằng DXVA, thêm cái Haali Media Splitter và AC3filter là đủ, nếu ai có SPDIF thì cũng chẳng cần AC3Filter vì Receiver sẽ decode phần âm thanh. Mấy cái AVC hay K-lite cài vô chỉ thêm rối đội hình.

Tóm lại cấu hình tối thiểu để ráp HTPC kinh tế nhất theo mình là main ATI 780 790 hoặc G8100 8200, CPU LE 1640 là đủ, vừa kinh tế vừa hiệu quả để xem HD

Theo mình thì 1 bộ HTPC như thế này là good nhất:
Main: J&W: JW-G82UM-PVHD+ (main này là Micro ATX, có chip VGA onboard geforce 8200, có luôn Optical và Coxial (it main nào rẻ tiền mà có đủ bộ này) - hiện tại ko còn nhập về Việt Nam nữa, còn sx hay ko thì ko biết, nếu mua cũ còn bảo hành 2 năm thì khoảng 800k)
CPU: AMD LE 1640 (xài con này cho rẻ, tiết kiệm điện và đỡ nóng, nếu decode bằng DXVA thì khỏi bàn, còn decode bằng CPU thì với phim 720p CPU ở mức 60 - 70% - khoảng 38 usd = 700k)
Ram: 2GB (23usd = 420K)
case mini + nguồn mini (32usd = 600.000)
Tổng là: 2.520.000 (nếu cần thì thêm 1 bộ Key Mouse ko dây khoảng 300k và DVD-Rewrite second hand 350k )
Khoảng 3tr cho 1 bộ HTPC xài DXVA để xem HD, còn nếu muốn chơi hết các loại HD thì sắm con x2 5200+, thêm khoảng 20usd. Lưu trữ thì HDD Seagate 1.5 TB 2tr5. Cài cái torrent vô vừa kéo torrent vừa xem HD mà chẳng tốn bao nhiêu.

có 2 điểm bạn cần lưu ý
1.để sd được DXVA bạn cần dùng Media Player Classic Home Cinema (MPC-HC) chứ ko phải MPC regular nhé, bản thân MPC-HC có bộ codec riêng để decode H.264 lun ko cần codec ngoài. Tuy nhiên codec MPC-HC chỉ cho chất lượng hình ảnh chỉ ở mức trung bình, xấu thôi.
2.Ko phải phim nào cũng hỗ trợ DXVA đâu nhé, gặp TH này thì CPU vẫn load cao như thường.

--> P.án tối ưu là đtư 1 VGA rời Nvidia đời thấp có thể sd được CUDA như 8400GS (chừng vài trăm k) or sd main với chipset Ge 8100-8200 như trên, sd các soft K-Lite, Core VAC thì có thể chơi tất cả các thể loại HD từ 720p -> 1080p vơi setting cao nhất

Thân

NHN

Member

có 2 điểm bạn cần lưu ý
1.để sd được DXVA bạn cần dùng Media Player Classic Home Cinema (MPC-HC) chứ ko phải MPC regular nhé, bản thân MPC-HC có bộ codec riêng để decode H.264 lun ko cần codec ngoài. Tuy nhiên codec MPC-HC chỉ cho chất lượng hình ảnh chỉ ở mức trung bình, xấu thôi.
2.Ko phải phim nào cũng hỗ trợ DXVA đâu nhé, gặp TH này thì CPU vẫn load cao như thường.

--> P.án tối ưu là đtư 1 VGA rời Nvidia đời thấp có thể sd được CUDA như 8400GS (chừng vài trăm k) or sd main với chipset Ge 8100-8200 như trên, sd các soft K-Lite, Core VAC thì có thể chơi tất cả các thể loại HD từ 720p -> 1080p vơi setting cao nhất

Thân

Dạ, cám ơn bác, có mỗi bác đọc bài em mà reply có ý kiến giúp em
Cái MPC em nói ở trên là MPC-HC đấy ạ, do e lười ghi, cứ nghĩ là nếu đã nói đến MPC chơi HD thì phải là HC rồi ko cần phải nói thêm cho dài dòng. Mà e sử dụng KMPlayer để play, chứ MPC thì công nhận là màu rất xấu, nhất là màu tối. KMPlayer có nhiều lựa chọn, sử dụng cũng đơn giản, cái skin mới có chức năng duyệt film cũng tàm tạm.
Ý kiến của e là đưa ra 1 lựa chọn ráp HTPC với chi phí thấp nhất mà vẫn đạt được hiệu quả tốt nhất. Nó phải đáp ứng được yêu cầu tối thiểu là xem được HD và chí ít chi phí đầu tư phải thấp hơn mấy cái Media Box. Với cấu hình như trên của em thì có thể làm được rất nhiều việc ngoài xem HD tốt.
Em có biết 1 người, bỏ cả ngàn usd ra lắp 1 cái máy tính gọi là HTPC, vậy mà đến cái file phụ đề, chép file như thế nào, tóm lại kiến thức tối thiểu về IT còn ko biết. Có lẽ tiền nhiều quá, ko biết làm gì, nghe người ta nó đến HTPC, Home Theater, Full HD gì gì đó, là vung tiền ra sắm về cho bằng với thiên hạ
Đúng ra lúc đầu e có ý tưởng là ráp 1 bộ máy HTPC ngon lành cành đào, cả về SW lẫn HW, đẹp từ trong ra ngoài với chi phí cực thấp, thấp hơn mấy cái media box, rồi thương mại hóa nó. Nhưng mà thời gian, tiền bạc cũng như kinh nghiệm còn non nên đành gác lại.
Vài dòng chia sẻ với mọi người, đừng cười nhé.

Bên trên