Help!! Build 1 cái máy ảnh với "cấu hình" tối thiểu nhất có thể

nham18

Member
Chả là dạo gần đây em có nhen nhóm niềm đam mê nhiếp ảnh từ khi vào Hội HD được 1 thời gian. Lý do trước tiên là vì em thấy mấy bác trong Hội chụp xấu quá nên quyết định đích thân ra tay :cool: (CN này trốn họp là chắc rồi :-&), lý do thứ 2 là để phục vụ cho công việc của gia đình và kế tiếp là cho sở thích bản thân.
Nghe bác Chip cha và ku Chip kon nói thì 1 cái máy ảnh+ống kính tối thiểu phải 10tr (hàng 2nd). Mà em thì sau 1 quá trình chinh chiến liên miên nay tài vật đều đã cạn kiệt :-??. Mong các bác tư vấn cho em 1 cái máy ảnh (down-scale nó xuống dưới 10tr dùm em, sinh viên nghèo hiếu học mà :-B) có cấu hình "siêu tối thiểu" nhưng vẫn phải tốt hơn mấy cái máy ảnh gia đình 8 chấm 1 chút nhá.
Xin cám ơn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Help!! Build 1 cái máy ảnh với "cấu hình" tối thiểu nhất có thể

thực ra nói 10tr cho nó tròn vậy thôi chứ 9.9tr thì cũng mua được rồi em ạ

echip

Ban Quản Trị

Chả là dạo gần đây em có nhen nhóm niềm đam mê nhiếp ảnh từ khi vào Hội HD được 1 thời gian. Lý do trước tiên là vì em thấy mấy bác trong Hội chụp xấu quá nên quyết định đích thân ra tay :cool: (CN này trốn họp là chắc rồi :-&), lý do thứ 2 là để phục vụ cho công việc của gia đình và kế tiếp là cho sở thích bản thân.
Nghe bác Chip cha và ku Chip kon nói thì 1 cái máy ảnh+ống kính tối thiểu phải 10tr (hàng 2nd). Mà em thì sau 1 quá trình chinh chiến liên miên nay tài vật đều đã cạn kiệt :-??. Mong các bác tư vấn cho em 1 cái máy ảnh (down-scale nó xuống dưới 10tr dùm em, sinh viên nghèo hiếu học mà :-B) có cấu hình "siêu tối thiểu" nhưng vẫn phải tốt hơn mấy cái máy ảnh gia đình 8 chấm 1 chút nhá.
Xin cám ơn.

anh Chip nói chính xác thiệt=))=))=))=))cả 2 chip nhà ta đều "lợi hại" trong suy đoán

echip

Ban Quản Trị

Nếu anh chọn Nikon thì cứ D50 hay D40x với lens kit là đc còn nếu Canon thì cứ tậu em 350D giống của anh Chip. Dylan chưa rửa mà sắp mua gì nữa thế anh?

nham18

Member

Nếu anh chọn Nikon thì cứ D50 hay D40x với lens kit là đc còn nếu Canon thì cứ tậu em 350D giống của anh Chip. Dylan chưa rửa mà sắp mua gì nữa thế anh?
Vậy tổng giá trị là bi nhiêu?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em muốn p/p cao thì chọn hàng 2nd thôi, mua ở chỗ tin tưởng có bảo hành thì yên tâm (anh và eChip cũng mua 2nd cả, ku Nấm nhà giàu thì ko rõ):

- body: nếu là Canon thì 350D, nếu là Nikon thì D50, 2 dòng máy này đều thuộc loại p/p cao, được anh em nhiếp ảnh tin dùng vì chất lượng rất ngon. Giá cho 1 body còn cứng vào khoảng trên dưới 400$

- ống kính: nhu cầu của em thì không gì hợp lý hơn 1 em 50mm F1.8, giá cho Canon là 100$ (mới 100%), cho Nikon thì mắc hơn tẹo, hình như 120$ (mới 100%)

Chọn máy như trên thì các máy gia đình mọi thể loại không thể địch được về chất lượng ảnh đâu em.

echip

Ban Quản Trị

Em muốn p/p cao thì chọn hàng 2nd thôi, mua ở chỗ tin tưởng có bảo hành thì yên tâm (anh và eChip cũng mua 2nd cả, ku Nấm nhà giàu thì ko rõ):

- body: nếu là Canon thì 350D, nếu là Nikon thì D50, 2 dòng máy này đều thuộc loại p/p cao, được anh em nhiếp ảnh tin dùng vì chất lượng rất ngon. Giá cho 1 body còn cứng vào khoảng trên dưới 400$

- ống kính: nhu cầu của em thì không gì hợp lý hơn 1 em 50mm F1.8, giá cho Canon là 100$ (mới 100%), cho Nikon thì mắc hơn tẹo, hình như 120$ (mới 100%)

Chọn máy như trên thì các máy gia đình mọi thể loại không thể địch được về chất lượng ảnh đâu em.

giải pháp thứ 3 là mua 1 con Canon S3IS tuy là PnS nhưng chụp rất chất, nếu chỉ là các nhu cầu đơn giản như trên của anh thì em thấy S3IS khá hợp, lí, còn nếu anh thích bự bự, nặng nặng thì cứ DSLR mà chiến:))

dino

Active Member

mình cũng muốn sắm 1 con DSLR ra hồn mà thấy giá khủng long quá nên ngậm lun, xài PnS Canon PowerShot củ chuối :((

nguyenphong

Bác Nhâm đam mê vào lãnh vực này thì mới biết bị viêm màng túi là như thế nào liền. Tốn đủ thứ tiền: nào máy ảnh, ống kính, nâng cấp, thẻ nhớ, mua filter đủ loại, đèn flash, túi đựng, tripod, tủ chống ẩm,offline,..... nhưng thấy rất đáng. Giảm stress cực mạnh, hầu như mọi thứ trên đời quên hết khi đưa mắt vào khung ngắm.

Bác muốn tìm hiểu nhiều về nó thì có thể vào các trang web vn sau: photo.vn, vnphoto.net, xomnhiepanh.com, hanoicorner.com (trang này rất nhiều kiến thức căn bản về nhiếp ảnh),....

Nếu Bác thích Canon thì mình có thể cho Bác mượn máy + ống kính vài ngày chụp thử.

arryo

Active Member

mình cũng thấy nếu tầm <10tr thì body 350D, còn ống kính thì ống canon 50mm (khoảng 100USD)

5ti

Uploader

Với tầm tiền đó thì khuyên bạn chơi bộ này

body Nikon D100 : 410$
Lens Nikon 18-70mm f/3.5-4.5G ED-IF AF-S : 240$ ( đây lả con lens được đánh giá là ngon bổ rẻ nhất của nikon)
Cộng : 650$ x 16.500 ~ 10 tr VND

Chụp ban đêm có thể sài ngay Flash của body nhưng chụp xa thì hơi yếu( tất nhiên vẫn còn hơn tỷ lần mấy máy lởm)
Tuy nhiên muốn hoàn hảo thì cố dành tiền sắm thêm con flash Nikon SB-600 AF Speedlight : giá tầm 250 $ thì miễn góp ý

Bộ này trước đây tớ đã sử dụng, hoàn toàn hài lòng về chất lượng.

Khi nào dùng thành thạo thì giữ lại body đổi bộ ống kính cao cấp hơn như :
Lens Nikon 17-55mm f/2.8G ED-IF AF-S DX : 1350$
Lens Nikon 70-200mm f/2.8G ED-IF AF-S VR : 1950 $

Thì có thể chuyển sang nghề chụp ảnh kiếm cơm

Chỉnh sửa lần cuối:

D100 thì quá cũ rồi. Quan điểm của em là " Gái quê 18 vẫn còn hơn hoa hậu về hưu "
Theo em ngon bổ rẻ thì bác tìm Pentax. Rẻ thì K100D mắc hơn chút thì là K10D tính năng tiên tiến, ảnh đẹp
Em post 1 cái chụp thử bằng Pentax K10D nhé

VNIT

- Nếu để bắt đầu tham gia vào thú chơi "đau thương" này thì bác cứ làm đại con Canon 450D cũng được, giờ chắc còn khoảng $600 gì đó. Hoặc nếu muốn máy 2nd chất lượng, tin tưởng...thì giới thiệu bác ra Dũng Nikon, số 18 Huỳnh Thúc Kháng nhé. Chỗ đó em quen, mà hàng rất yên tâm.

- Chụp chừng 1 năm là bác sẽ biết mình cần gì ngay mà !

Canon 450D là tốt nhất cho Beginer đấy ! kèm theo ống 18-55 chụp đẹp mê hồn. (kit nhưng được cái chất lượng khá lắm)

Bác xem thêm ở đây nhé
http://www.dpreview.com/news/0801/08012403canoneos450d.asp

.

Bên trên