HD Thái Nguyên - Chia sẻ kinh nghiệm chơi HD

giomua

Well-Known Member
Ðề: HD Thái Nguyên - Chia sẻ kinh nghiệm chơi HD

các pro cho em hỏi tý hôm qua em mới lắp con htpc để tiện game với phim cho dễ thế và thừ lúc lắp song em play phim nó có hiện tượng bị nhiễu (noise) cứ phim 1080 nó mý bị. bộ case này em tự lắp không biết nó có gì không ổn nhỉ
cấu hình em nó đây ạ
CPU AMD A-Series A6 X3-3500 - HD6530D 2.1Ghz (2.4Ghz Turbo) / 65W / L2 4MB / 3Core / 32nm / Socket FM1
MAINBOARD GIGABYTE™ GA H61M-DS2
RAM Gskill RIPJAWS-X 4GB (2*2GB) DDR3 Bus 1333Mhz
VGA SAPPHIRE ATI HD7750 1024MB GDDR5
HDD1 Seagate 250GB/7200 Sata3
HDD2 Western Caviar Black 2TB 7200Rpm, SATA3
Nguồn Huntkey Green 500W
play băng K-Lite_Codec_Pack_965
màn nhà em là sharp LC-32LE240M 32"
Mình chỉ có Core2 Duo 1.8, Ram 2GB, VGA 256 mà chơi Bluray binh thường. Bạn nên cài Total Media Theatre 5 xem Bluray, 1080p rất tuyệt

silanh

Member

GIGABYTE™ GA H61M-DS2 - Intel H61 chipset - Socket LGA 1155 support 2nd Intel Core ixx (22mm) - tích hợp

Bác nói đùa hay thật đấy

CHIP AMD GẮN VÀO MAIN chạy chip IMTEL ^:)^

duongha1

Member

GIGABYTE™ GA H61M-DS2 - Intel H61 chipset - Socket LGA 1155 support 2nd Intel Core ixx (22mm) - tích hợp

Bác nói đùa hay thật đấy

CHIP AMD GẮN VÀO MAIN chạy chip IMTEL ^:)^
em nhầm cái chíp
CPU Intel® Core™ i3 - 2120 3.30 GHznó đấy

duongha1

Member

mà cái cp[u này mình mua cũ hay tại cpu các pro nhỉ

duongha1

Member

Mình chỉ có Core2 Duo 1.8, Ram 2GB, VGA 256 mà chơi Bluray binh thường. Bạn nên cài Total Media Theatre 5 xem Bluray, 1080p rất tuyệt
tiện hoi ông giomua luôn nếu mình muốn choi đc bluray thì caan phải lắp thêm cái jf ngoài cái ổ bluray không vây.

leesang

Well-Known Member

Lão bình há cảo cho hỏi seri của cái remote đa năng của lão đi. Thấy cũng hay đó

giomua

Well-Known Member

tiện hoi ông giomua luôn nếu mình muốn choi đc bluray thì caan phải lắp thêm cái jf ngoài cái ổ bluray không vây.
Nếu mua đĩa Bluray thì đắt cả tiền đĩa và ổ bluray. Giải pháp của mình là xem Bluray iso tải về bằng phần mềm TMT đó, cấu hình máy mình yếu thế thôi nhưng chơi rất mượt
quan trọng là có VGA rời

binhhc

Moderator
Re: Ðề: HD Thái Nguyên - Chia sẻ kinh nghiệm chơi HD

Lão bình há cảo cho hỏi seri của cái remote đa năng của lão đi. Thấy cũng hay đó
Tớ chả thấy nó có cái sezi hay mã miếc gì cả, tất cả chỉ như 2 cái ảnh mặt trước và mặt sau ở trang 1 đó thôi.

leesang

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: HD Thái Nguyên - Chia sẻ kinh nghiệm chơi HD

Tớ chả thấy nó có cái sezi hay mã miếc gì cả, tất cả chỉ như 2 cái ảnh mặt trước và mặt sau ở trang 1 đó thôi.

Kg có tên tuổi gì luôn à. Kg biết có phải cái loại của trung quốc ở nhật tảo bán kg. Bất kỳ loại nào có hồng ngoại là điều khiển đc hết hả lão bình

TiVi sony BRAVIA™ HD TV internet ko kết nối được.......

Tình hình là em có thằng bạn nó đang dùng loại này nhưng nó cắm dây mạng vào nhưng không thể kết nối được , dù vẫn dây đó vẫn dùng ở máy tính bình thường . em đã vào cài đặt ở tivi đúng với cấu hình của Router ..
mô hình kết nối như thế này âh: từ modem chia ra swith 4 cổng ra máy tính ...ra MyTV . em đã kiểm tra jack đều không sao ...bác nào gặp trường hợp này chỉ bảo em với .cảm ơn các bác trứoc

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duongha1

Member
Ðề: TiVi sony BRAVIA™ HD TV internet ko kết nối được.......

1 modem mà dùng cả mytv và máy tính không ddcj là phải rùi (LỖI 1106 ĐÚNG KHÔNG Ạ

0[video=youtube;7NynGR-iRmY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=7NynGR-iRmY[/video]

Vâng ! Em cũng nghĩ còn mỗi nguyên nhân ấy ... Vậy là phải chơi 2 cái riêng biệt hả bác

duongha1

Member

cứ bỏ swith ra cắm thảng từ modem vào xem đã nếu vẫn không đc là tại chưa setup ở tv rồi.

binhhc

Moderator
Re: Ðề: TiVi sony BRAVIA™ HD TV internet ko kết nối được.......

cứ bỏ swith ra cắm thảng từ modem vào xem đã nếu vẫn không đc là tại chưa setup ở tv rồi.
theo tớ thì:
1. Đọc kỹ HDSD trước khi dùng (TV)
2. Gọi chăm sóc khách hàng của SONY
3. Nhờ "bác sỹ đa khoa" xử lý.

PS: tớ chưa dùng cái này nhưng vẫn cứ chém thôi, chả trúng thì trật. :))

binhhc

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: HD Thái Nguyên - Chia sẻ kinh nghiệm chơi HD

Kg có tên tuổi gì luôn à. Kg biết có phải cái loại của trung quốc ở nhật tảo bán kg. Bất kỳ loại nào có hồng ngoại là điều khiển đc hết hả lão bình
Nó là cái điều khiển học lệnh mà, cho nó học cái gì thì nó học cái đấy.
Lão cần ngâm cứu thêm thì vào trang web tổ chấy của nó ở đây nhé: (nếu rành tiếng Tầu) :))

CHUNGHOP ELECTRONICS IND CO.,LTD.

leesang

Well-Known Member

1 modem mà dùng cả mytv và máy tính không ddcj là phải rùi
Sai rồi bạn ơi. Đã từng đi cài MyTV. cứ 2 port trở lên là được bất kể port nào. Gần đây VNPT thường đưa loại modem có 2 cổng 1 lan 1 USB. USB => PC, Lan=> MyTV. Có cái khó cho việc này ở chỗ là map port. Có nghĩa là hướng port nào cho loại đường truyền nào. Vì vậy khi lắp đặt bên VNPT đưa loại modem có nhiều cổng lan cho dễ config

Nó là cái điều khiển học lệnh mà, cho nó học cái gì thì nó học cái đấy.
Lão cần ngâm cứu thêm thì vào trang web tổ chấy của nó ở đây nhé: (nếu rành tiếng Tầu) :))

CHUNGHOP ELECTRONICS IND CO.,LTD.
Để lát đem bài này ra trường đại học nào có dạy tiếng tàu cho nó dịch :)). Thấy hiền vậy mà chém cũng kinh nhỉ :)

Miu_HDNinhBinh

Active Member
Re: Ðề: TiVi sony BRAVIA™ HD TV internet ko kết nối được.......

1 modem mà dùng cả mytv và máy tính không ddcj là phải rùi (LỖI 1106 ĐÚNG KHÔNG Ạ

[video=youtube;7NynGR-iRmY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=7NynGR-iRmY[/video]

Bác làm thêm một cái Switch chia thì ngon hơn !

leesang

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: TiVi sony BRAVIA™ HD TV internet ko kết nối được.......

Bác làm thêm một cái Switch chia thì ngon hơn !

Switch chia không làm được chuyện chia hướng cổng 1 cho MyTV và 1 cho ADSL đâu. Nó phải chia hướng từ trong modem mới được. Điều này có nghĩa là modem phải có 2 cổng trở lên

binhlinhgiang

Re: Ðề: Re: Ðề: TiVi sony BRAVIA™ HD TV internet ko kết nối được.......

Switch chia không làm được chuyện chia hướng cổng 1 cho MyTV và 1 cho ADSL đâu. Nó phải chia hướng từ trong modem mới được. Điều này có nghĩa là modem phải có 2 cổng trở lên

Có lẽ các bác đã nhầm, e xin kể thế này, nhà e đang dùng gói internet 250k/thang và mytivi khoảng 65k/tháng đều qua một modem (em dùng mấy năm nay rồi, vẫn ngon) ngoài ra e con tận dụng bà con làng xom dùng chung cho đỡ tốn tiền inter thế là e làm cái switch 8 port chia cho 6 nhà ( còn 2 port, 1 port kết nối với modem, 1 port e dùng đưa vô phòng ngủ), tại phòng ngủ e dùng 1 destop, 1 laptop vs 1 đầu Mytivi thế là e lại thêm 1 cái switch 4 port nữa chạy vẫn ngon chẳng vấn đề gì, vợ vẫn xem Mytivi, con vẫn làm toán trên mạng, bố vẫn coi xxx :)). Nói tóm lại với các thiết bị sử dụng Internet thì các bác phải set địa chỉ IP chi nó vì sao ư, vì khi sd Mytive và internet chung 1 modem nhà cung cấp mạng đã tắt DNS đi roài cho lên cái medem của các bác không thể nào phát IP đc (IP động) nữa chính vì vậy các bác muốn coi đc Mytivi và internet thì bắt buộc phải đặt IP cho nó (gọi là IP tĩnh). Còn như bác leesang nói thì e không đồng tình tý nào, theo e phải phân biệt thế nào là swicth và thế nào là modem, chúc các bác thành công:)|. Thầy e dạy thế sai đâu các bác cứ tìm thầy e mà giải quyết nhé

leesang

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: TiVi sony BRAVIA™ HD TV internet ko kết nối được.......

Có lẽ các bác đã nhầm, e xin kể thế này, nhà e đang dùng gói internet 250k/thang và mytivi khoảng 65k/tháng đều qua một modem (em dùng mấy năm nay rồi, vẫn ngon) ngoài ra e con tận dụng bà con làng xom dùng chung cho đỡ tốn tiền inter thế là e làm cái switch 8 port chia cho 6 nhà ( còn 2 port, 1 port kết nối với modem, 1 port e dùng đưa vô phòng ngủ), tại phòng ngủ e dùng 1 destop, 1 laptop vs 1 đầu Mytivi thế là e lại thêm 1 cái switch 4 port nữa chạy vẫn ngon chẳng vấn đề gì, vợ vẫn xem Mytivi, con vẫn làm toán trên mạng, bố vẫn coi xxx :)). Nói tóm lại với các thiết bị sử dụng Internet thì các bác phải set địa chỉ IP chi nó vì sao ư, vì khi sd Mytive và internet chung 1 modem nhà cung cấp mạng đã tắt DNS đi roài cho lên cái medem của các bác không thể nào phát IP đc (IP động) nữa chính vì vậy các bác muốn coi đc Mytivi và internet thì bắt buộc phải đặt IP cho nó (gọi là IP tĩnh). Còn như bác leesang nói thì e không đồng tình tý nào, theo e phải phân biệt thế nào là swicth và thế nào là modem, chúc các bác thành công:)|. Thầy e dạy thế sai đâu các bác cứ tìm thầy e mà giải quyết nhé

Cái vụ chia port để xem mytv là điều rất vô lý. Mình đi setup cho khách hàng rất nhiều. Ngay cả khi được huấn luyện setup thì yêu cầu tối thiểu phải modem 2 port trở lên.

Khi cấu hình modem có mục map port. Chức năng này của modem là chỉ định cho cổng lan hay usb kết nối với giao thức nào. Bên đây kg bao giờ tắt dns của modem vì điều đó mắc công thợ phải cài lại dns cho pc rườm rà. Trong modem có nhiều giao thức kết nối. Kết nối adsl là pppoe. Còn mytv là brigde. Có nghĩa là bắt cầu. Pppoe cài user trực tiếp dùng modem để kết nối với nhà mạng. Nó chiếm hết 1 cổng. Brigde bắt cầu là nhiệm vụ nối cái set top box với nhà đài truyền hình mượn đường truyền của nhà mạng vnpt để gửi gói truyền hình. Lúc này thì mở kết nối bằng user là cài trên setop box.

Vì nó là 2 gói dữ liệu khác nhau nên modem bắt buộc phải nhận và xuất bằng 2 luồng qua 2 cổng khác nhau. Lúc này ta mới dùng tính năng map port. Chức năng này có nhiệm vụ chỉ định cổng nào tải gói nào. Ví dụ set cổng lan 1 là cho net thì chỉ cổng 1 chạy giao thức pppoe. Tương tự chỉ cổng 4 chạy giao thức brigde là gói tv. Trường hợp này nếu muốn xài 2 set topbox thì sẽ map cho cổng 3 thêm 1 luồng tv nữa đồng thời phải đăng ký thêm 1 user cho set top box thứ 2 thì mới chạy được.

Với tiêu chí trên thì hỏi bác truyền kiểu gì cho switch để chạy vừa tv vừa net. Chắc switch của bác có chức năng thông minh là trộn 2 gói dữ liệu với nhau rồi thiết bị của bác thông minh nhận đc gói của mình. Nếu ở đây ai có xài mytv hay bất kỳ gói tv ip của nhà mạng khác thì giở ra xem phía sau modem phai có 2 sợi dây lan. Thử đổi vị trí xem tv có bắt đc đài kg và net còn vô đc kg.

Vài kinh nghiệm nho nhỏ chia sẻ với ae

Bên trên