Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

Cái Samsung bao nhieu inch, model gì vậy bác ? chụp hình lên cho ae coi với. Cám ơn bác trước

pterpm

Well-Known Member

Cái Samsung bao nhieu inch, model gì vậy bác ? chụp hình lên cho ae coi với. Cám ơn bác trước

em mua con bèo thôi bác ạ, có 55" thôi, đòi 65" gấu không cho,model Samsung UN55D6450UFXZA với giá bèo lắm , hàng refurbished với giá off là hơn 70% ạ, nhưng mà em có mua extended guarantee cho nó, em chọc ngoáy nó cho đã rồi 1-2 năm nữa hư nó đền cho em con mới, nhưng mà lúc đó thì chẳng còn con nào giống con này cả và nếu vậy nó đền em giá trị của con này hiện hành lúc đó, em không dám mua mắc quá vì công nghệ tv luôn luôn ra mới, mua hàng top 1 năm sau nó ra cái mới thì nhìn lại giá trị tv lúc mình mua tức chết , em đã từng bị rồi tức lắm hì hì, em vác về nhà coi mấy cái phim 3d cũng đã lắm bác ạ, lên đây xin ae mấy phim 3D SBS coi cũng phê lắm , nhất là xxx 3D hôm nay về thử nghiệm xem nó phê lòi đến cỡ nào, bác có thích em pm link cho bác, em lang thang lên net kiếm về được
em ít có khi nào mua hàng mới lắm, chỉ dám chơi 2nd hand thôi, nhiều lúc tiết kiệm lắm
à, mà bác chơi con này điURC : Residential > Remotes > MX-880

chỉ cần bấm một nút power on hay off là tự động các device sẽ lên và đèn sẽ mờ xuống hay tắt hắt, và off là tự động tất cả device sẽ off và đèn sáng lên lại , giao điện nhìn cũng okie lắm nhưng chỉ tội là phải tự mò và program cho nó chứ không như harmony vô website chính là có đầy đủ

Chỉnh sửa lần cuối:

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Haha bác chủ này coi vậy mà biết nhiều đồ chơi quá. Em cũng đang kiếm cái TV to hơn tí, nhưng mà bữa giờ gấu nhà em nghe thế cứ gầm gừ hoài, ghét quá bữa nào đem đại về ai hong xem ngu đáng chịu=)). Cái TV bác mua đâu thế chỉ em với! hơn 70% là em khoái rồi. Mua TV rr3 rẻ chứ sáu tháng sau models mới ra tức lắm.
Cái remote này sao hông thấy nó để giá thế bác ? Con bé nhỏ nhà em mới quăng hư cai remote cùn của em rồi, cũng đang kiếm cái khác, thấy cái Logitech 1100 em mê quá nhưng hết đạn, đang đợi viện binh...

Chim_Anh_Vu

Trời ơi, em mong có Gấu để cùng ngắm và phán đồ chơi, trong khi các bác sắm đồ chơi là lại hằm hè với Gấu của mình là sao ??? Em thề, Gấu của em sau này cũng phải nghiền HD cỡ như em trở lên :p
Em cũng có suy nghĩ giống bác chủ, TV cứ chơi loại to, rẻ còn màu thì cứ hợp mắt mình là đc bới vì cn TV phát triển chóng mặt, hàng thương hiệu cỡ nào nhưng CN cũ thì xem cũng chả sướng. Em có người bạn hồi đầu rinh một chú Loewe HD Ready, một năm sau Full HD phổ cập mà giá cũng chỉ bằng 1/2 thậm chí 1/3 chiếc Loewe mà lại còn to hơn nữa. Thế là cứ phải ngậm ngùi chơi con Loewe ;)

minhjp

Well-Known Member

em mua con bèo thôi bác ạ, có 55" thôi, đòi 65" gấu không cho,model Samsung UN55D6450UFXZA với giá bèo lắm , hàng refurbished với giá off là hơn 70% ạ, nhưng mà em có mua extended guarantee cho nó, em chọc ngoáy nó cho đã rồi 1-2 năm nữa hư nó đền cho em con mới, nhưng mà lúc đó thì chẳng còn con nào giống con này cả và nếu vậy nó đền em giá trị của con này hiện hành lúc đó, em không dám mua mắc quá vì công nghệ tv luôn luôn ra mới, mua hàng top 1 năm sau nó ra cái mới thì nhìn lại giá trị tv lúc mình mua tức chết , em đã từng bị rồi tức lắm hì hì, em vác về nhà coi mấy cái phim 3d cũng đã lắm bác ạ, lên đây xin ae mấy phim 3D SBS coi cũng phê lắm , nhất là xxx 3D hôm nay về thử nghiệm xem nó phê lòi đến cỡ nào, bác có thích em pm link cho bác, em lang thang lên net kiếm về được
em ít có khi nào mua hàng mới lắm, chỉ dám chơi 2nd hand thôi, nhiều lúc tiết kiệm lắm
à, mà bác chơi con này điURC : Residential > Remotes > MX-880

chỉ cần bấm một nút power on hay off là tự động các device sẽ lên và đèn sẽ mờ xuống hay tắt hắt, và off là tự động tất cả device sẽ off và đèn sáng lên lại , giao điện nhìn cũng okie lắm nhưng chỉ tội là phải tự mò và program cho nó chứ không như harmony vô website chính là có đầy đủ

Con remote ngầu quá , nó bn tiền vậy bạn ? Nó quản tất cả các thiết bị luôn hả bạn ?

Show hàng gấp đi bạn ơi . X3D của Marc docel hả bồ ? 25' có giá 30 EU :)

pterpm

Well-Known Member

Cái TV bác mua đâu thế chỉ em với! hơn 70% là em khoái rồi. Mua TV rr3 rẻ chứ sáu tháng sau models mới ra tức lắm.
.
quả tv này em mới mua ở Sam Club bác ạ, nó là hàng đem về hãng sửa rồi, nên không bán mới được, em phải trả giá với thằng store manager gãy lưỡi ra mới được với lại nó cần dọn dẹp bớt đồ để chõ cho bán hàng mùa noel nên cần chỗ em mua xong nói mai mới mang về vì phải đem chiếc van lên chở nhưng nó không chịu đòi mang về lập tức mới bán cho em cái giá đó , thế là em phải gỡ cái base ra và bỏ đằng sau chỗ ngồi , bắt gấu ôm nó
còn cái remote hả bác, em mua của thằng america tv lúc nó phá sản với giá là 90% vì đó là ngày cuối cùng khi nó đóng cửa, cũng trả giá với thằng store manager với được giá đó vì cái này dành cho tụi professional làm mới được vì khi nó bán không có cho mình cái software mà phải thuê tụi installer tới làm, giá của mỗi cái remote installer là $400 usd và cái remote giá chính thức là $500 usd em mua với giá là $50 usd(brand new), còn cái software em lang thang lên net cũng không kiếm ra được, cuối cùng vô mấy cái forum của khoai tây , xin được cái software của anh chàng kia cho mình,bác nếu mua con này cần software cứ pm cho em em đưa cho ạ, mấy quả kính 3D em cũng mua ngày cuối khi nó phá sản với giá là 80% off một bộ với thêm 3 phim blu-ray 3d kèm theo,
mê công nghệ thật đấy nhưng mà mua đồ mới thì em theo không nổi, chỉ đành căn cơ thôi

buihung

Administrator

Xin bái phục tài săn đồ và trả giá của bác pterpm.

NghiaBienHoa

Well-Known Member

quả tv này em mới mua ở Sam Club bác ạ, nó là hàng đem về hãng sửa rồi, nên không bán mới được, em phải trả giá với thằng store manager gãy lưỡi ra mới được với lại nó cần dọn dẹp bớt đồ để chõ cho bán hàng mùa noel nên cần chỗ em mua xong nói mai mới mang về vì phải đem chiếc van lên chở nhưng nó không chịu đòi mang về lập tức mới bán cho em cái giá đó , thế là em phải gỡ cái base ra và bỏ đằng sau chỗ ngồi , bắt gấu ôm nó
còn cái remote hả bác, em mua của thằng america tv lúc nó phá sản với giá là 90% vì đó là ngày cuối cùng khi nó đóng cửa, cũng trả giá với thằng store manager với được giá đó vì cái này dành cho tụi professional làm mới được vì khi nó bán không có cho mình cái software mà phải thuê tụi installer tới làm, giá của mỗi cái remote installer là $400 usd và cái remote giá chính thức là $500 usd em mua với giá là $50 usd(brand new), còn cái software em lang thang lên net cũng không kiếm ra được, cuối cùng vô mấy cái forum của khoai tây , xin được cái software của anh chàng kia cho mình,bác nếu mua con này cần software cứ pm cho em em đưa cho ạ, mấy quả kính 3D em cũng mua ngày cuối khi nó phá sản với giá là 80% off một bộ với thêm 3 phim blu-ray 3d kèm theo,
mê công nghệ thật đấy nhưng mà mua đồ mới thì em theo không nổi, chỉ đành căn cơ thôi

Đúng là hay hông bằng hên bác nhỉ. Tài trả giá của bác thì em cũng xin bái phục. Bác thiệt cũng chịu khó bỏ thời gian ra săn lùng đồ hiếm dữ. Cám ơn bác cái remote đó mà giá thị trường 5 tờ thì em hông dám mua, chắc em mua cái rẻ rẻ vài chục đồng thôi, em bé nhỏ nhà em nghịch quá, bé mà quang xuống đất thì đồ xịn cũng vô thùng rác là cái chắc. Cám ơn bác, bác khi nào rảnh đang hình phòng HT vừa hoàng tất cho ae xem với.

duchieubui

Xin bái phục tài săn đồ và trả giá của bác pterpm.

Em cũng xin bái phục bác Đội Trưởng ạ,trong khi mọi người chăm chú theo dõi hành trình về cái CINEMA của bác chủ thì bác Đội trưởng lại đi khen tính cách của bác chủ :D
Em cũng xin bái phục bác chủ về sự công phu bỏ ra nhiều thời gian,tiền bạc để đạt đc cái mà mình muốn ,cảm ơn bác chủ và chúc mừng bác cùng gd :)

xjtrum

thật là bái phục, công phu quá đi @@

vtlam

Active Member

The Show Must Go On - Chúc mừng bác đã hoàn thiện rạp tại gia!

pterpm

Well-Known Member

còn mấy chia tiết lặt vặt, các bác cùng em làm cái ticket booth nhé, nếu các mod thấy là spam thì xin xóa bỏ phần này
trước hết em ra ngoài lowes mua cái tấm plexiglass kêu họ cắt làm 20"x30" rồi mang về nhà

xong em mở máy và chọn tấm hình này

rồi đưa lên máy tính chọn hình tròn và hìn arch

dùng máy cắt

cắt hình mình cần là hìn tròn và arch sau dó dán lên tấm nhựa

sau đó em dùng cưa nhỏ cắt và dùng jig saw cắt nhưng bể mất một tấm vì không biết làm, thế là toi mất một miếng, chán vãi
mua thêm tấm nữa làm lại , lần này em dùng Dremel cắt , mắc dã man vì làm có một chút mà phải mua biết bao nhiêu là đồ nghề, có đồ nghề đúng của nó làm gì cũng được và dễ hơn
mai mốt post lên cái dremel, nhưng em cắt cũng bị răng cưa nhiều, sẽ dùng cái dũa nails dremel bỏ cục dũa vô cà cho nó mịn sau
và em ra mua cái vent louvre ở lowes đường kính khoảng 3.5"

và em dùng con router này làm cái molding sẽ cắt từng miếng nhỏ làm molding làm đường viền cho đẹp thêm

cái mũi bit nó mắc cũng quá trời, có tí xíu mũi bit thôi mất em chừng gần $40 usd( hiệu bosch) và làm được như vầy

em ngu quá, đáng lẽ là cái phần nối ở dưới phải làm cái thanh gỗ dài ra và hai thanh bên ở dưới để giáu đường nối, nhưng không tính toàn nên xấu, em lần đầu tiên mới làm mộc nên không biết
em mua gỗ tạp nên các mắt gỗ nhiều và nó cắt không điều, nên phải đành mua cái electric planner ( bào gỗ) để bào cho mặt nó nhẵn chút

em dùng con table saw này đề sẽ gỗ, nặng kinh khủng nó hơn 400lbs 4 thằng mỹ to con mới khinh nó lên được chiếc truck của em, lúc khiêng xuống cũng phải 3 người với làm dàn gỗ bắt lên xe truck và slide nó xuống, em đóng cái chân với 4 bánh xe để di động

bắt các thanh gỗ lại với nhau và em được bước 1 của cái ticket booth

em lấy ý kiến của chỗ bán các vận dụng về home theater movie decoration , nó bán cái này đơn giản hơn nhiều , có mấy miếng gỗ ghép lại mà bán hơn $1k usd bạc, còn cái raiser mà em đóng nó bán cũng khoảng $1k usd, em mua vật dụng về đóng mất khoảng $400 usd, save được khoảng $600 usd cho cái raiser, còn cái ticket booth này thì tiền gỗ mọi cái em nghĩ chắc khoảng $150 usd
còn tiếp ...

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Bác này thiệt kéo tay và chịu khó nữa, thường em thấy HT có là Popcorn Machine với lại tủ rượu, bác chơi luôn ticket boot nửa. hihi bác định kinh doanh tại gia HT ah! j/k (*)

pterpm

Well-Known Member

không bác ạ, kinh doanh gì, chỉ là một cái hobby thôi, em vô avsforum, em ngưỡng mộ mấy anh tây lắm, mấy anh í làm thiệt khỏi chê, em ăn cắp ý tưởng thôi ạ,em ước gì có thêm cái nhà nữa , em làm lại từ đầu sẽ còn hoành tá tràng nữa , em chưa bằng lòng với cái hiện tại vì phần cách âm vẫn còn rất dở, phải làm double wall với green glue mới được, thậm chí cả các ổ điện cũng phải bọc lại với cách âm , còn cả cái vent cũng phải isolate với mấy tấm dynamat gì đó để khi heat hay máy lạnh chạy không bị tiếng ồn

Chỉnh sửa lần cuối:

NghiaBienHoa

Well-Known Member

hihi về chuyện kinh doanh thì em chỉ đùa chút cho vui thôi. Bác thiệt là khéo léo thiệt. Chơi như bác cũng dữ lắm rồi, bọc từ ổ điện giống mấy thằng tây nửa thì thiệt là hơi extreme quá đấy bác. Phòng của bác đã là niềm mơ ước của nhiều anh em trong HDVN này rồi, có cả em nửa và chưa chắc có nhiều thằng tây có được phòng đẹp như cùa bác. Em mà tự làm được như bác thì chết liền ;;). HD-HT là niềm đam mê hông bờ bến mà bác... tự làm được cái phòng HT hoành tráng như vậy thì em bái phục bác rồi, chỉ một câu thôi: Quá giỏi! Khi nào xong bác post hình cái phòng cho ae xem với. Thank you bác.

pterpm

Well-Known Member

em thì lại ước mơ có cái dàn của bác, thiệt lòng đấy , nhưng mà tính tới $ thì em đành chịu, mỗi người mỗii ý, miễn là mình hài lòng với những cái mình có để có những phút thoải mái để giảm bớt đi áp lực công việc hàng ngày là được... các bác có đồng ý với em không ạ
p.s: lý do em post bài dài giòng như vậy là muốn chia sẻ cùng ae trong đây những ý tưởng và các bác thực hiện mỗi một cái project thế nào để mai mốt nếu các bác có thực hiện thì mình có chút ý tưởng và em cũng hy vọng các bác nếu có điều kiện cũng nên thực hiện những project khác nhau và chia sẻ với anh em để cùng nhau học hỏi...
thân

NghiaBienHoa

Well-Known Member

em thì lại ước mơ có cái dàn của bác, thiệt lòng đấy , nhưng mà tính tới $ thì em đành chịu, mỗi người mỗii ý, miễn là mình hài lòng với những cái mình có để có những phút thoải mái để giảm bớt đi áp lực công việc hàng ngày là được... các bác có đồng ý với em không ạ
p.s: lý do em post bài dài giòng như vậy là muốn chia sẻ cùng ae trong đây những ý tưởng và các bác thực hiện mỗi một cái project thế nào để mai mốt nếu các bác có thực hiện thì mình có chút ý tưởng và em cũng hy vọng các bác nếu có điều kiện cũng nên thực hiện những project khác nhau và chia sẻ với anh em để cùng nhau học hỏi...
thân

Bác nói đúng đó, Đời Hông Như Ước Mơ, được này mất kia thôi, hông gì hoàng hảo cả.
Em thích cái lý do của bác post bài này, quá chính xác. (*)(*)(*)

leepham

Well-Known Member

Em thấy như bác pterpm như vậy cũng hay chứ ạ , tự đặt mục tiêu ra cho mình để phấn đấu đạt đc , e cũng là cái thú vui khi mình đạt đc nó :)

pterpm

Well-Known Member

bắt chước ý tưởng ở đây Phòng bán vé!
em làm theo bản vẽ ở đây, nếu các bác nào cần tới ạ

và đây là kính thước của miếng kính bên trong,

sau khi bước 1 đóng khung, bước 2 em đóng các miếng gỗ lại với nhau, em dùng máy phay(router) đề cắt lõm vô tạo những đường viền cho đẹp hơn,
em mua gỗ về, cái này các nào ở us khi mua gỗ nhớ đem theo thước nhé, em mới bị xong, kính thước của miếng gỗ là 1"x6"x8" vừa đủ cho cái khung, về nhà xẻ gỗ xong ráp vào mới thấy thiếu hết 1/2" làm bao nhiêu gỗ vứt đi, em đem ra ngoài đó kiện nó, nó nói cái này là kích thước standard của nó vậy, tức quá ... thường khi các bác mua gỗ , đặc biệt là không phải loại tốt, nó thường thiếu kích thước từ 1/2" tới 3/4 " đủ mọi mặt, bề dày,bề ngang ,nhưng hình như là bề dọc thì đủ kích thước,
ở ngoài đó cũng bán mấy đường nẹp đã cắt qua máy phay(router) nhưng mắc và mình mới không biết cắt cưa thường bị hư, nên em mua miếng gỗ dày khoảng 1inch nhưng thực ra chỉ có 3/4 ich mà thôi, thiếu hết 1/4 ich,em cắt ra 4 cạnh bằng nhau là 3/4" rồ dùng máy phay để cắt làm các đường viềng cho đẹp thêm,
hình phía trước, mới hoàn thành được một phần thôi, các lỗ đinh sau khi hoàn thành em sẽ trét cái wood filler lên , dùng giấy nhám 220-240 grit đánh lên và sẽ sơn vẹc ni lên làm nỗi các đường gân gỗ, cái các bác xem nó bán trong hình thực sự làm bằng ván ép MDF và sơn lên thôi, em làm bằng gỗ thật và đánh vec ni lên sẽ đẹp hơn nhiều
phía trước

bên hông làm các đường nẹp

phía đằng sau

còn tiếp....

NghiaBienHoa

Well-Known Member

quá giỏi, quá công phu, bác thiệt có tài, còn tiếp??? gì nữa đây ??? :-O

Bên trên