Giúp mình mua loa và Receiver nghe nhac

HongQuan

Chào mọi người, mình mới tham gia diễn đàn.

Mình có ý định mua Receiver DENON 2310, nhưng chưa biết là ghép với loa nào cho hợp để có được chất lượng âm thanh tốt, mình muốn nhờ mọi người trên này đã có kinh nghiệm thì giúp mình với.

Một số thông tin để mọi người có thể giúp mình như sau: (i) Phòng rộng 15 m2 (3x5m); (ii) Mình thích nghe nhạc pop, vocal, nhạc trữ tình, classic, hoà tấu, ghi ta…..(mình không nghe Rock); (iii) Ngân sách cho loa có thể từ 500 đến 1.000 USD; (iv) Mình sử dụng bộ này để nghe nhạc là chính, sau này có điều kiện thì mở rộng sang xem phim, nhưng chắc cũng không nhiều nên không đặt nặng về cái này.

Cũng nhờ mọi người tư vấn cho là mua Receiver và loa ở đâu thì có giá tốt, mọi người có thể cho mình cả địa chỉ và khoảng giá nữa nhé. Bác nào có phương án nào hay hơn thì cũng giúp mình luôn với để mình có thể tham khảo so sánh.

Mình xin cảm ơn mọi người trước.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Giúp mình mua loa và Receiver nghe nhac

Nếu mua để nghe nhạc không ai mua AVR 2310 cả. Nếu bạn thích Denon thì phải mua dòng PMA như PMA-500AE, PMA 510AE SP, PMA-700AE, PMA 710AE SP, PMA 1500AE và cuối cùng là PMA-SA1.
Cũng dòng PMA nếu mua hàng 2nd thì còn ngon hơn nhiều.

HongQuan

Cảm ơn các bác đã góp ý cho mình, mình cũng biết là nghe nhạc thì chỉ cần amply stereo là đủ và sẽ hay hơn dùng AVR như các bác nói. Tuy nhiên mình cũng muốn kết hợp xem phim vì điều kiện kinh tế mà.

Về nhạc thì mình thích nghe nhạc pop, vocal, nhạc trữ tình, classic, hoà tấu, ghi ta…..,mình không nghe Rock nên nhờ các bác cho ý kiến giúp mình là nên chọn loa nào phù hợp.

Cảm ơn các bác trước.

manhthang

Huyền Thoại

Bạn hiếm khi xem phim thì cũng không cần thiết 5.1 đâu, không nên vì 1 nhu cầu hiếm hoi mà ảnh hưởng đến nhu cầu thường xuyên.

quanghaiphong

Well-Known Member

Cảm ơn các bác đã góp ý cho mình, mình cũng biết là nghe nhạc thì chỉ cần amply stereo là đủ và sẽ hay hơn dùng AVR như các bác nói. Tuy nhiên mình cũng muốn kết hợp xem phim vì điều kiện kinh tế mà.

Về nhạc thì mình thích nghe nhạc pop, vocal, nhạc trữ tình, classic, hoà tấu, ghi ta…..,mình không nghe Rock nên nhờ các bác cho ý kiến giúp mình là nên chọn loa nào phù hợp.

Cảm ơn các bác trước.

Bác nghe tham như gấu thế thì cần Re khủng rùi.Muốn đáp ứng được thì bác mua cái Re giá khoảng gần chục ngàn thì mới xong....:eek:)

milanista13

Đã có điều kiện thì dù sao 5.1 cũng tốt hơn stereo mà. Hơn nữa, kết hợp làm một phòng Multi-Media luôn cũng tốt mà :D

phuong210876

Bác nghe tham như gấu thế thì cần Re khủng rùi.Muốn đáp ứng được thì bác mua cái Re giá khoảng gần chục ngàn thì mới xong....:eek:)

Như thế này người ta gọi là thích đủ thứ đấy Ông ợ.

Về âm nhạc Xì teo reo đề nghị chủ thớt sang VNAV.net và audiovnclub.com bên đó sẽ có sự tư vấn chuẩn không cần chỉnh

quanghaiphong

Well-Known Member

Như thế này người ta gọi là thích đủ thứ đấy Ông ợ.

Về âm nhạc Xì teo reo đề nghị chủ thớt sang VNAV.net và audiovnclub.com bên đó sẽ có sự tư vấn chuẩn không cần chỉnh

Mô phật sao lại đặt tên con là TĐT...bala

cuongdoanvan

Well-Known Member

bác chủ thớt cứ theo chử ký của tieuthieugia mà trang bị là ok:D

cvision123

Mình có tí kinh nghiệm bản thân muốn chia sẻ cho chủ thớt trước khi quyết định mua receiver. Hiện mình đang dùng AV Receiver của Onkyo để xem film. Hiệu ứng âm thanh trong film thì không thể nào chê được, rất ấn tượng. Tuy nhiên, khi nghe nhạc stereo hay thậm chí âm thanh surround thì kết quả không như ý. Ban đầu mình nghĩ đây là hạn chế riêng của Onkyo nhưng sau khi đi nghe thử cùng 1 đĩa CD với receiver của Denon, Marantz và Cambridge Audio thì mình thấy stereo là hạn chế chung của các AV Receiver (dù Marantz và Cambridge nghe hay hơn nhưng chất lượng vẫn không so sánh được với stereo amplifier của chính các hãng này). Mình không thích dùng các từ ngữ hoa mỹ, kĩ thuật như trung âm, sound stage, ... để mô tả. Theo cảm nhận cá nhân thì các AV Receiver khi chơi hifi hơi thiếu hồn.

Bác chủ thớt nên suy nghĩ kĩ việc xem film nhiều hay nghe nhạc nhiều hơn để chọn. Nếu quyết định theo đường receiver thì nên chọn Marantz vì receiver của hãng này nghe nhạc khá nhất trong các receiver mà mình đã thử.

HongQuan

Mình cảm ơn cvision123 và các anh em khác đã tham gia ý kiến cho mình. Cũng giống như cvision123, có người cũng khuyên mình dùng AVR Marantz nếu như đã chọn dùng AVR và mình cũng thấy thông tin này ở trên net: http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=972245

Mình muốn hỏi thêm là đi với AVR Marantz thì có thể dùng loa nào cho hợp vì mình thấy có nhiều loại quá mà mình không biết được thế mạnh của từng loại (mình chỉ biết là có loa nghe rock hay nhưng nghe vocal và hoà tấu thì lại không hay) để chọn. Và cho mình hỏi thêm là cách chọn giữa công suất loa và công suất AVR để cho phù hợp nhất. Có bác nào chỉ bảo cho mình càng chi tiết càng tốt.

Mình cảm ơn trước các anh em tham gia góp ý cho mình.

luciano

Active Member

muốn nghe vocal hay thì bác nên chọn mấy loa cổ, nhưng khổ nỗi loa nghe vocal cần cái tinh tế nên bác k thể bắt em nó vừa nhảy vừa hò kéo pháo được. Song nếu thích nghe nhạc hơn thì vẫn có thể xem được

HongQuan

Các bác ơi cho em hỏi hai cặp loa này với:

Hai cặp JBL ES90 và B&W 684 theo các bác đã có kinh nghiệm thì thế mạnh và yếu của hai cặp này như thế nào ạ. Nếu em sử dụng cho nhu cầu của em.

Em cảm ơn các bác trước.

lntuy

B&W 683, nếu túi rộng rãi.
Tuy nhiên, nên mang theo vài cái CD theo và từ từ nghe thử. Đừng vội.
Giá cao, ko cho nghe thử, đi về.

lntuy

Nên tự tiềm hiểu thêm bằng cách vào thẳng web page của Marantz, Pioneer, ...đọc tư liệu. Và vào những trang web review (search AVR 6004 review, ...)
Như Marantz AVR 6004/5004 có speaker A, B, A+B, C (dùng cho biamp speaker), ~ .08 THD ...
Pioneer VSX-1019AH - 2009 phát stereo ra loa surround khi dùng CD, ~ .05 THD, ...
Mình thích pioneer, THD thấp, đời mới, rẻ hơn, có nhiều option,..

THD - tổng cộng nhiểu loạn của làng sóng, càng thấp càng tốt. THD chỉ là một trong những yếu tố để biểu đạt chất lượng cho âm thanh.

mổi người một ý

Nếu chỉ coi phim thì ko cần phải suy nghĩ nhiều.

Bên trên